วันนี้ได้ใบขับขี่สวิสมานอนกอดแล้วค่ะ

Previous topic - Next topic

aonaon

วันนี้ได้ใบขับขี่สวิสมานอนกอดแล้วค่ะ  หลังจากเป็นทุกข์และนอนไม่หลับมาประมาณเกือบๆเดือน วันนี้เป็นวันที่ตื่นเต้นสุดๆ ในชีวิตอีกวัน และโชคก็เข้าข้างเรา เจอเจ้าหน้าที่ที่ดี และบังเอิญรู้จักกับครูด้วย
ออนใช้เวลาเรียน ๕ ชม. และหัดขับเองเป็นประจำอยู่ประมาณ ๑ เดือนค่ะ
ยังงัยก็ขอขอบพระคุณป้าพอลเพราะเวปของช่วยออนได้มากๆ ในด้านข้อมูลและกำลังใจ 

ขอบคุณ คุณ JoJo and คุณ Pan ที่เคยตั้งกระทู้พูดคุยกัน :-*

Jojo

หวัดดีค่ะคุณออน

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ  ;D
ส่วนโจ้รอจดหมายอยู่อ่ะ ไม่รู้ว่าติดปัญหาอะไรกันทาง MFK ส่งจดหมายมาขอเอกสารเพิ่มเติม 2 รอบแล้วเพราะเค้าต้องการรู้ว่าโจ้เข้ามาอยู่ประเทศสวิสตั้งแต่เมื่อไหร่ นี่ก็รอเป็นเดือนแล้ว ยังไม่ได้จดหมายนัดสอบสักทีเลย  ??? ???

ขอรบกวนถามคุณออนหน่อยค่ะว่า คุณออนสอบเกียร์ออโต้ หรือกระปุก แล้วสอบอะไรบ้าง บอกแค่คร่าว ๆ ก็ได้ค่ะว่าเค้าให้ทำอะไร สอบประมาณกี่นาทีเพราะสอบถามจากคนอื่น ๆ ที่ไปสอบมาแล้ว เค้าก็ว่าขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ ถ้าโชคดีก็ไม่มีอะไรมาก แล้วใบขับขี่ที่ได้เป็นแบบตลอดชีพ หรือมีวันหมดอายุค่ะ  :)

ขอบคุณล่วงหน้า และหวังว่าตัวเองคงจะโชคดีอย่างคุณออนบ้าง ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

ladypatth

มีใบขับขี่ international จากประเทศไทยมาใช้ได้ไหม๊คะ  มีอายุ 1 ปี

๋Jeab

มาแสดงความยินดีด้วยคนค่ะ อยู่เยอรมัน สอบมา 3 รอบแล้ว ไม่ผ่าน :( อิอิอิ เีดี๋ยวรอสอบที่สวิสฯค่ะ ไม่รู้จะรอดหรือเปล่า  ::)อิอิอิ

aonaon

หวัดดีค่ะ คุณ jojo ทำไมของคุณต้องยื่นหลักฐานหลายอย่างหรือค่ะทำไมถึงรอนานจังเลย  ของออนยื่นแค่บัตร B และใบขับขี่จากเมืองไทยเท่านั้น โชคดีกลับบ้านคราวที่แล้วออนได้ไปเปลี่ยนนามสกุลตามใบทะสมรส เลยเปลี่ยนใบขับขี่เป็น รุ่นใหม่ มาถึงก็ไม่ต้องแปลอะไรเลยเพราะภาษาอังกฤษอธิบายทุกอย่างอยู่แล้ว....และออนก็ไม่ได้ยื่นใบขับขี่สากลด้วย

ออนใช้เวลาในการสอบประมาณ ๔๐ นาทีค่ะ  เริ่มแรกก็ขับขึ้น Autobahn แล้วจากนั้น ก็เข้า Zone 30 แล้วลองจอด จากนั้นก็ขับตามในเมืองแยกต่างๆ เขาจะดูว่าเรามองกระจกรถถูกต้องหรือเปล่า มองรถทางขวาเสมอเวลาผ่านแยกที่ไม่มีสัญญาณไฟ และใน Zone 30 รถทางขวาต้องไปก่อนเสมอค่ะเจ้าหน้าจะคอยว่าให้เราขับไปทางไหน เช่น ถ้าเขาบอกว่า ขับไปทาง Zürich เราก็ต้องดูป้ายว่า ไป Zürich จะเข้าช่องจราจรไหน ต้องให้ถูกด้วยน่ะค่ะ (วันออนก็เกือบๆไปเหมือนกัน เพราะเกร็งมาก)  ออนขับเกียร์ออโต้ค่ะ เพราะเคยแต่ขับเกียร์ออโต้มาตลอดค่ะ ง่ายไม่ต้องกังวล  เพราะขับรถที่สวิสต้องดู ไหนจะป้าย จำกัดความเร็ว ไหนคนจะข้ามถนน ถ้าขับเกียร์กระปุกออนไม่มีทางได้ใบขับขี่แหง ๆ :-\

ออนได้ใบขับขี่แบบตลอดชีพค่ะ
ขอให้คุณ jojo โชคดีน่ะค่ะ  แล้วออนจะรอฟังข่าวดีจากคุณน่ะค่ะ ;)

ปล. แย่นิดนึงเค้ายึดใบขับขี่ไทยของเราไปเลย :'(

Jojo

สวัสดีค่ะคุณออน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ โจ้ว่าเปลี่ยนใจสอบขับออโต้มั่งดีกว่า ถ้าทางจะไปรอดมากกว่าเกียร์กระปุก ตอนนี้ก็รอจดหมายนัดสอบอยู่ อย่างที่บอก ตอนยื่นเอกสารที่กรมขนส่งก็ยื่นหมดทุกอย่างครบถ้วน ใบขับขี่ไทยของโจ้เป็นรุ่นเก่าแต่เอาไปแปลและประทับตราเรียบร้อย เท่าที่รู้ตอนนี้เค้าอยากรู้ว่าโจ้เข้ามาอยู่สวิสตั้งแต่เมื่อไหร่ เพราะพาสเบโจ้เป็นรุ่นใหม่ ไม่ได้ระบุวันที่เข้ามาในประเทศสวิสแบบรุ่นเก่านะคะ ส่วนใบขับขี่สากลเค้าก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรเลยคืนกลับมาทั้งตัวจริงทั้งสำเนา
ใบขับขี่ไทยเค้ายึดไว้เลย ไม่คืนกลับมาเลยหรือค่ะคุณออน ยังงี้ ถ้ากลับเมืองไทยคราวหน้าต้องไปแจ้งหายแล้วทำใบใหม่ละกัน  ;D
รบกวนถามคุณออนอีกรอบ เสียค่าธรรมเนียมใบขับขี่สวิสด้วยหรือป่าวค่ะ เคยถามเจ้าหน้าที่ เค้าว่าประมาณ 190 ฟรังค์ คุณออนเสียเหมือนกันป่าว ???
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

kornnika

สวัสดีค่ะคุณออน และคุณโจ้ ไม่แน่ใจว่าออนไหน ใช่ออนซังกาแลนด์หรือเปล่าคะ
แต่ไม่เป็นไรออนไหนก็คนไทย ยินดีด้วยจริงๆค่ะที่ได้ใบขับขี่ เทวีจะโทรหาเจ้าหน้าที่พรุ่งนี้เพื่อนัดวันสอบเหมือนกัน เกร็งมากๆเหมือนกันค่ะ ทำได้แค่กรณีเดียวคือต้องสอบให้ผ่าน เพราะเสียตังค์เรียนกับครูเยอะมาก ทั้งๆที่ขับมาจากเมืองไทยเป็นอยู่แล้ว ไม่ผ่านคราวนี้เสียทั้งหน้าทั้งเงินทั้งเวลา ต้องผ่านอย่างเดียว เป็นกำลังใจให้หน่อยนะคะ คุณพระคุณเจ้า ช่วยด้วย ลูกตั้งใจทำเต็มที่ขอให้สิ่งที่พยายามเป็นผลจากความเพียรด้วยนะคะ ใครที่กำลังเรียนหรือกำลังจะสอบชับเทวีเอาใจช่วยเต็มที่ค่ะเพราะเข้าใจหัวอกมากๆ สู้ๆพวกเรา

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน อ่านกระทู้เก่า ๆ ก็หลายครั้ง แต่ก็ยังงง ๆ อยู่ รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกอีกครั้งที่มีประสบการณ์น๊ะค๊ะ คือดิฉันอยู่ Ticino อยู่มาประมาณ 7 เดือนแล้ว กำลังจะแต่งงานเดือนหน้า ตอนนี้ยังพูดภาษาไม่ได้เลย แต่มีโครงการจะไปเรียนเดือน 9 ค่ะ และจะไปเรียนขับรถด้วย  ดิฉันมาที่นี่เมื่อเดือน ธันวาคมปีที่แล้ว อ่านจากกระทู้เก่า ๆ ว่าต้องอยู่ที่นี่ไม่เกินหนึ่งปี, คือมีใบขับขี่ตลอดชีพมาจากไทย และอินเตอร์ด้วย แต่ไม่ได้แปลอะไรเลย และขอจดหมายจากขนส่งมาด้วย เป็นจดหมายรับรองเป็นภาษาอังกฤษนะคะ ตอนที่ไปทำอินเตอร์ขอเค้ามาด้วย เผื่อใช้ขอ 2 อย่างเลย เลยสรุปรบกวนถามดังนี้น๊ะค๊ะ
1.ถ้ายังพูดภาษาไม่ได้ ก็ยังไปสอบไม่ได้ใช่มั๊ยค๊ะ
2.ต้องไปสอบภายในเดือน ธันวาคม ที่ดิฉันจะอยู่ครบหนึ่งปีใช่มั๊ยค๊ะ ห้ามเกิน
3.ใบขับขี่ตลอดชีพ กับอินเตอร์นี่ ต้องส่งไปแปลเป็นไทย ที่ ซูริค แล้วต้องส่งให้ญาติไปรับรองที่กระทรวงต่างประเทศเหรอค๊ะ กรณีที่ไม่ได้กลับไปเอง
   ลืมบอกไปค่ะ มีแต่ใบขับขี่ แต่ไม่เคยมีประสบการณ์เลยค่ะ เคยแต่ไปตอนสอบเมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว แถมมีประสบการณ์ที่ไม่ดี ขับรถเพื่อนชนกำแพงค่ะ ขอเตือนมือใหม่ที่กำลังจะไปเรียนขับรถน๊ะค๊ะ สำหรับผู้ที่ไม่เคยขับเลย เพราะตอนที่ดิฉันหัดเรียน ไม่ได้ใส่รองเท้า แล้วมันติดค่ะ พอไปขับจริงๆ ใส่รองเท้า แล้วรู้สึกว่าเท้ามันไม่สัมผัสกับเบรค หรือเกียร์ ก็เลยชนค่ะ แถมเป็นคนขี้ตกใจง่ายอีกต่างหาก เฮ้อ กลัวจริงๆ เลยค่ะ เพื่อนสมาชิกว่ามีคำแนะนำให้ดิฉัน สำหรับข้อมูลข้างต้นยังไงดีคีะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

aonaon

หวัดดีค่ะคุณเทวี ออนอยู่บิร์นค่ะ

คุณ29january   ตามที่คุณถามมา  คือใบขับขี่ของคุณจากไทยตลอดชีพ  คุณต้องแปลก่อนค่ะ แต่ไม่ต้องลำบากส่งไปแปลถึงเมืองไทยค่ะ หาคนแปลจากที่นี้แล้วให้สถานฑูตรับรองก็ โอเคค่ะ  ส่วนใบขับขี่สากลไม็จำเป็นค่ะ  อย่างออนบอก หลักฐานมี ใบยื่นคำร้อง  ใบขับขี่เป็นภาษาอังกฤษ (รุ่นใหม่จากเมืองไทยไม่ต้องแปล) ถ้ารุ่นเก่าก็เอาไปแปลเป็นภาษาเยอรมัน และพาส B และรูปถ่ัายค่ะ  คุณต้องอยู่ที่นี่ภายใน ๑ปี โดยดูจากวันแรกที่คุณถือ  พาส B แค่นี้ค่ะ  ภาษาไม่เกี่ยวค่ะเพราะออนสอบใช้ภาษาอังกฤษค่ะ

คุณjojo  ออนจ่ายค่าธรรมเนียมก่อนสอบ 132 ฟรังค์ค่ะ (ค่าใช้จ่ายทั้งหมดของออนประมาณ 800 ฟรังค์ค่ะรวมค่าเรียนด้วย)  วันนี้ได้รับใบขับขี่ตัวจริงแล้วค่ะ เขาส่งมาที่บ้าน และส่งใบขับขี่เมืองไทยกลับมาให้ด้วยค่ะ ดีใจมากค่ะ

ขอให้คุณ jojo คุณ เทวี และทุกคนโชคดีเหมือนออนน่ะคะ  เป็นกำลังใจให้อยู่ห่างๆ นะคะ  ;)

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณออน ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำตอบ แต่อยู่ Ticino ใช้ภาษาอิตาเลี่ยน แล้วจะส่งไปที่ไหนค๊ะ เพราะว่าเท่าที่ทราบ ตอนที่ดิฉันไปแปลทำเรื่องแต่งงาน ที่ซูริค มีแต่ภาษาเยอรมัน ไม่มีภาษาอิตาเลี่ยน แล้วที่ Ticino ก็ไม่มีสถานทูตเสียด้วย ทำยังไงดีล่ะคราวนี้ ของดิฉันเป็นแบบรุ่นเก่าค่ะ ดิฉันยังไม่ได้พาสบีเลยค่ะ เพราะจะแต่งเดือนหน้า ถ้าคุณออนบอกว่านับจากวันแรกที่ถือพาสบี คิดว่าคงมีเวลานะคะ คุณออนบอกว่าสอบใช้ภาษาอังกฤษ แต่อ่านจากกระทู้เก่าๆ เหมือนว่าใช้เฉพาะภาษาที่นี่เท่านั้น ตามเขตที่อยู่ 4 ภาษา ใช้ภาษาอังกฤษไม่ได้ แต่ใช้ตอนเรียนได้ ยังไงจะลองสอบถามทางเขตอีกครั้งค่ะ
ขอแสดงความยินดีด้วยที่คุณออนได้ใบขับขี่มา และขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำตอบน๊ะค๊ะ
NOI LUGANO KA

kornnika

สวัสดีค่ะคุณออนและคุณลูกาโน
เทวีไปสอบมาแล้วค่ะ ผ่านแล้วด้วยดีใจสุดๆเลยเพราะเรียนนานมากเอาชัวร์ค่ะ ตอนสอบไม่ยากเหมือนตอนเรียนเลย ส่วนเรื่องที่จำเป็นต้องเปลี่ยนใบขับขี่ภายใน1ปีหลังแต่งงาน หรือว่าเมื่อมาอยู่ครบ1ปีนั้นลืมไปได้เลยค่ะเพราะมันไม่จำเป็น ไม่เห็นมีใครถามอะไรสักอย่างเทวีอยู่ที่นี่มาจะ4ปีแล้วค่ะเพิ่งไปสอบมาวันนี้เอง คุณครูยังถามว่าเอาภาษาไหนดี อังกฤษหรือเยอรมัน ก็เลยเลือกเยอรมันค่ะ ส่วนเรื่องแปลนี่ไม่ทราบจริงๆเพราะเรามันภาคภาษาเยอรมันค่ะ

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณเทวี ยินดีด้วยน๊ะค๊ะ ที่สอบผ่านแล้ว

aonaon

ยินดีด้วยคะ คุณเทวี และแล้วความพยายามก็ไม่สูญเปล่า ;D

kornnika

ขอบคุณค่ะคุณ luganoและคุณaonaon
คนที่เรียนอยู่ก็ขอให้สอบผ่านเร็วๆนะคะ