เกร็ดเล็ก เกร็ดน้อยของคนชาวสวิส ที่ควรรู้ไว้

Previous topic - Next topic

ladypatth

ต้องขออนุญาตป้าพอลก่อนนะคะ ... ถ้ามีอะไรที่ไม่ถูกต้อง ป้าพอลบอกหรือแก้ไขได้นะคะ ... อันนี้ตามประสบการณ์ที่ได้เจอมาคะ

1. คนยุโรปส่วนมาก ชอบทานไวน์ เสมือนเป็นน้ำเปล่า..เพราะฉะนั้นสาว ๆ ที่มาอยู่ต้องดื่มไวน์ให้เป็นนะคะเป็นการดื่มเพื่อมารยาทห้ามปฏิเสธ เมื่อเค้าให้ดื่มไวน์

2. การที่มีแขกมาบ้านต้องถามเค้าว่า จะดื่มอะไรและเสริฟคะ เป็นมารยาทคะ

3. คนที่นี่ ส่วนมากเค้าจะดื่มน้ำเปล่าที่ไม่ใช่น้ำเปล่า มันเหมือนน้ำโซดาบ้านเราอะคะ

4. หลังอาหารมื้อใหญ่แล้ว ส่วนมากเค้าจะทานกาแฟกันต่อ แต่ถ้าเป็นน้ำชาส่วนมากจะเป็นคนแก่ดื่ม

5. เวลาทานไส้กรอก คนส่วนมากที่นี่เค้าจะทานกับมายองเนส (แพททานกะ ketchup แฟนหัวเราะใหญ่เลย)

6. ที่นี่จะทานชีส เป็นชีวิตจิตใจ ทานเป็นอาหารทานเล่น (เราต้องลอง)

7. เวลาทานขนมปังปิ้งเค้าจะทากะเนยหรือไม่ก็แยม (แพทใส่เนยและโรยน้ำตาลเค้าขำอีกแล้ว )

8. เวลาตักกับข้าว เค้าจะตักทุกอย่างใส่จาน ๆ ไว้แล้วกินทีเดียวในจาน (ไม่เหมือนบ้านเราที่ตักทีละอย่างและทาน)[/b]

เอาเท่าที่ตามประสบการณ์และแฟนบอกบ้างคะ ไมได้หมายความว่าทุกคนนะคะ แต่ส่วนมาก ยังไงเพื่อน ๆ คนไหน มีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยของชาวสวิส อีก ช่วยกันบอกได้นะคะ เอาไว้เป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่กะลังจะมาอยู่ที่ประเทศนี้เราจะได้ปรับตัวให้เค้ากับเค้าได้คะ ในลักษณะที่ว่าเข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตามตามคะ

aum

สวัสดีค่ะ พี่แพท ถูกค่ะ เข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตาม
                 มาอยู่ต่างบ้านต่างเมือง ต่างวัฒนธรรมเราต้องปรับตัวปรับใจ และยอมรับในวัฒนธรรม เพื่อให้การใช้ชิวิตอยู่ในสังคมใหม่ได้ง่ายขึ้น ยิ่งเราๆเป็นผู้มาอยู่ใหม่นั้น ย่อมจะไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ในเรื่องธรรมเนียม ของสวิต นั่นก้อเป็นที่มาของการปล่อยไก่ตัวเบ่อเริ่ม  ;D แต่คนสวิตบางคนเค้าก้อมองว่าน่ารักดี  อันนี้คิดเองค่ะ ;Dฉะนั้นใครมีข้อมูลอะไรที่เป็นประโยชน์ก้อมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ อุ้มก้อมี link ดีๆจากป้าพอลซึ่งเป็นประโยชน์มากค่ะ

http://www.pallswiss.com/boards/index.php?topic=1889.0

http://www.pallswiss.com/boards/index.php?topic=1889.0

Coiffeur_Boy

โชคดีที่ผมอยูเค้า รู้จักเมืองไทยแยะเลยไม่เป็นไร

แต่ก็ขอบคุณมากครับ  ;D
ช่างผมจากสยาม ย้ายมาอยู่ที่ สวิส ครับ

www.norraphon.com

Nantaree

อ่านของแพท แล้วอดขำไม่ได้  :Dใช่ค่ะ nan เห็นด้วยทุกข้อ เวลาแขกมาบ้านต้องถามก่อนว่าจะดื่มอะไร coffee, water,....? แรกๆ nan ไม่รู้ ใครมาก็เอาน้ำเปล่าไปให้กิน ฮ่า
ฝรั่งนี่ดื่มกาแฟ กันได้ทั้งวัน อีกอย่างเวลาทานเนื้อสัตว์ เขาหั่นไปกินไป ส่วน nan หั่นเสร็จให้เรียบร้อยเลย แล้วกินทีเดียวเลย สนุกจัง! แต่แม่แฟนมองแปลกๆ  คงงงกับการกินของสาวไทยอย่างเรา  ;D คิดถึวแพท อยากเม้าท์ ถ้าได้เจอันที่โน่นอีก คงเม้าท์กันมันส์