เรื่องการนำกระเป๋าไปหลายใบ และผ่านการตรวจกระเป๋าของ custom ที่ เจนีวาคะ

Previous topic - Next topic

via

สวัสดีคะ

พอดีวีต้องไปเจนีวาคะ แต่แต่งงานคะ ก็คงเอาของไปเยอะคะและยังต้องส่ง DHL ตามไปด้วยคะ
ที่เจนีวานี้เขาตรวจเยอะไหมคะ ก็ของใช่ส่วนใหญ่ของเป็นเสื้อผ้า ปลั๊กไฟ หนังสือท่องเที่ยว หนังสือเรียน ซีดีเพลง ของที่ใช้แล้วนี้ต้องเสียภาษีข้าเข้าด้วยหรือเปล่าคะ

และส่งของตามมาละคะ ต้องเสียภาษาด้วยรหรือเปล่าคะ

ขอขอบคุณคะ วีคะ

Jojo

หวัดดีค่ะคุณ via

ถ้าเป็นการขนย้าย แบบว่าย้ายบ้านข้ามประเทศ แล้วก็เป็นของใช้ส่วนตัวที่ใช้มาแล้วมากกว่า 6 เดือน จะได้รับการยกเว้นภาษีค่ะ
ส่วนเรื่องที่ขนของมากับตัวเองด้วยแล้วจะโดนตรวจกระเป๋าหรือไม่ ถ้าไม่เกินอัตราที่ทางสายการบินกำหนดไม่น่าจะมีปัญหา  ;D
แต่ก็ขึ้นอยู่กับของอื่น ๆ ด้วยนะ แล้วก็จังหวะของอารมณ์ของกรมศุลสวิส ยังไงก็พยายามอย่าแพ๊คของแล้วใส่ในถุงพลาสติกให้มากเกินไป
เพราะเวลาสแกนกระเป๋า เดี๋ยวเค้าจะมองแล้วนึกว่าขนยาข้ามประเทศ..555 รูปร่างเป็นห่อพลาสติก มัด ๆ อ่ะ  ;D
ขอแนะนำเรื่องแผ่นซีดีอ่ะค่ะ ถ้าเป็นแผ่นก๊อป ไม่ใช่แผ่นแท้ ถ้าเป็นไปได้ให้ใส่มากับกระเป๋าสำหรับใส่แผ่นซีดีมาเลย  ยกตัวอย่างนะ
เวลาโจ้กลับเมืองไทย จะไปซื้อพวกแผ่นหนังก๊อปขนมาทีก็เยอะอยู่พอสมควร เพราะนาน ๆ จะกลับที ด้วยความที่กลัว เพราะไม่รู้ว่าสวิส
เค้าจะซีเรียสเรื่องลิขสิทธิ์หรือป่าว ก็จะทิ้งซองแล้วใส่รวมกันมาในกระเป๋าใส่แผ่นซีดีแล้วก็อัดรวมกับพวกเสื้อผ้า ;D ก็ไม่รู้ว่าโจ้คิดมากไปป่าวนะ แต่กลัวนะคะ เกิดจังหวะดันโชคร้าย โดนตรวจกระเป๋า เดี๋ยวเค้าจะโยนแผ่นเราทิ้ง เสียดายอ่ะ :'(
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

via

ขอบคุณคะ

ก็ไม่มีอะไรมากคะแค่ของที่ใช้แล้วหนังสือ

น้ำหนักที่สนามบินก็ได้ 30 คะ

ขอบคุณคะโจ้

aum

สวัสดีค่ะ คุณ via เจ้าของกระทู้
                        อุ้มขอใช้กระทู้ของคุณเพื่อสอบถามเพิ่มเติมนะคะ คืออย่างงี้ค่ะ พี่ๆเพื่อนๆทุกคน อุ้มก้อเป็นอีกคนนึงที่กำลังจะย้ายบ้านข้ามประเทศค่ะ คือของที่อุ้มอยากจะขนไปรอบนี้เนี่ย ส่วนใหญ่จะเป็นกระเป๋าสะพายของผู้หญิง แล้วก้อรองเท้าค่ะ คือถ้าโดนตรวจเนี่ยจะมีปัญหามั๊ยคะ คือกระเป๋าเนี่ยประมาณสิบใบได้ รองเท้าก้อเป็นสิบคู่ มันมีของแบรนและไม่แบรนแต่ไม่มีของก๊อปค่ะ รบกวนทุกคนช่วยตอบด้วยนะคะ หรือว่าอุ้มควรจะส่งไปดี ขอบคุณค่ะ