Visa เตรียมแต่ง สามารถเดินทางไปในกลุ่มประเทศ Schengen ได้หรือเปล่าค่ะ?

Previous topic - Next topic

Lack

ยื่นเรื่องขอวีซ่าเตรียมแต่งไว้ค่ะ แต่หลังจากที่ Swiss join Schengen แบบบ้านใกล้เรือนเคียงแล้ว ก็เลยสงสัยว่า ถ้าเราถือวีซ่าเตรียมแต่ง เราสามารถที่จะเดินทางท่องเที่ยวในประเทศอื่น ในกลุ่ม Schengen ได้หรือเปล่า?
วันที่ยื่นเรื่องเจ้าหน้าที่ที่สถานทูตชี้แจงว่า เป็น International Visa ก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าเป็นยังไง แต่อนุมานเอาเองว่าไม่น่าจะมีปัญหาสำหรับการเดินทางท่องเที่ยว แต่ก็ลองโทรไปถามเบอร์ 1900 ของสถานทูต เจ้าหน้าที่แจ้งว่า วีซ่าเตรียมแต่งเป็นวีซ่าพำนักระยะยาว (เกิน 3 เดือน) ไม่มีเงื่อนไขแบบ Schengen เพราะ Schengen มีอายุสูงสุด 90 วัน ถ้าต้องการเดินทางท่องเที่ยวต้องติดต่อสถานกงสุลที่ Swiss เจ้าหน้าที่ท่านนั้นก็ไม่แน่ใจ แต่ข้อมูลมีตรรกะ น่าเชื่อถือมาก
ก็เลยอยากถามพี่ๆ เพื่อนๆ ว่า ตกลงแล้ว วีซ่าเตรียมแต่งมีเงื่อนไขยังไงบ้าง และเราสามารถเดินทางไปในกลุ่มประเทศ Schengen ได้หรือไม่ ถ้าทำเรื่องกับสถานกงสุลที่ Swiss กับ ประเทศไทย แบบไหนสะดวกกว่า
เพราะตั้งใจจะจดทะเบียนปลายปี ระหว่างอยู่ที่ Swiss ก็ต้องถือวีซ่านี้ไว้ ตอนแฟนมี vacation ก็อยากไปเที่ยวที่อื่นบ้าง คงน่าเบื่อถ้าไปไหนไม่ได้
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะค่ะ

angkanaruk

สวัสดีค่ะ ก้อเหมือนที่ทางเจ้าหน้าที่ทางศูนย์ของไทยบอกไว้แล้วแต่ถ้าอยากไปตอนที่ยังไม่แต่งจริงๆก้อต้องไปทำวีซ่าของสถานทูตนั้นๆค่ะ หลังจากแต่งงานแล้วเราจะได้พาสบี ทำงานได้ ไปในกลุ่มเซงเก้นได้ไม่มีปัญหา แต่วีซ่าเตรียมแต่งยังไปไม่ได้ค่ะ ก้อเหมือนวีซ่าที่กิ๊ฟถือตอนนี้ค่ะ คือไปไหนไม่ได้เลยอยู่ได้แต่สวิสอย่างเดียว ที่นี่ภูเขาสวยมากค่ะ ลองให้แฟนพาไปซิค่ะรับรองจะติดใจสวยมากๆค่ะ น้ำตกใสมากๆแต่เย็น และพอหลังจากแต่งงนค่อยไปที่อื่น กิ๊ฟก้อว่าจะไปฮันนีมูนย้อนหลังตอนที่ได้พาสบี อิอิ ตอนนี้ก้อไปภูเขาแทน อิอิ

angkanaruk

ไม่เปงไรค่ะ ช่วยได้ก้อยินดีช่วยค่ะ อย่าเศร้าไปเลยน่ะค่ะ อิอิ อยู่ที่นี่ให้แฟนพาไปภูเขาซิค่ะ สนุกดีออก ธรรมชาติสวยๆ กิ๊ฟยังไปเที่ยวยังไม่หนำใจเลย อิอิ อย่าเศร้าน้า