สอบถามกรณี กลับเมืองไทยเกิน 30 วัน

Previous topic - Next topic

Api

สวัสดีป้าพอล และเพื่อนๆ ทุกคนนะคะ

พอดีว่ามีความสงสัย เกี่ยวกับการออกจากสวิสเกิน 30 วันหน่ะ ค่ะ เพราะกำลังจะplan กลับไปเที่ยวเมืองไทย สัก 6-7 สัปดาห์ ทราบมาว่าถ้าจะออกจากสวิส เกิน 30วัน จะใช้บัตรประจำตัวคนต่างด้าว B ก่อนหมดอายุ ไม่เกิน 6 เดือน (กรณีไม่มีพาสสวิส) การนับวันหมดอายุ เค้านับตั้งวันที่เราจะเดินทางออก ถึงวันที่หมดอายุบัตร เหมือนการนับวันหมดอายุ พาสปอร์ตใช่หรือเปล่าค่ะ พอดีเคยมี case สมัยทำงานที่เมืองไทย ลืม check วันหมดอายุพาสปอร์ตไม่ให้เกินหกเดือนก่อนบิน ไม่อยากให้พลาดอีกหน่ะค่ะ  จึงอยากรบกวนผู้ที่รู้ หรือมีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ :)

Spa

สวัสดีค่ะคุณ Api
คุณเข้าใจถูกแล้วค่ะถ้าต้องการไปนานๆก็ควรจะเช็คทั้งสองอย่างและต้องมีอายุการใช้งานอย่างน้อยหกเดือนนับตั้งแต่วันเริ่มใช้ Passport& B....จนถืงวันหมดอายุ
สปาร์

Api

สวัสดีค่ะคุณสปาร์

ขอบคุณมากๆนะคะที่่มาช่วยตอบให้หายสงสัย ได้ความมั่นใจแล้วก็คงต้องรีบกลับไปเที่ยวเมืองไทยแล้วหล่ะค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ  :)