สอบถามเรื่องการขอวีซ่า

Previous topic - Next topic

chuly

ตอนนี้กำลังศึกษาหาข้อมูลการเที่ยวด้วยตัวเอง แบบครอบครัว พ่อแม่ลูก ค่ะ ยังอยู่ในช่วงหาข้อมูลของแต่ละประเทศอยู่ค่ะ
หากสนในซื้อแพ็กเก็จของ สวิสแอร์ ที่เป็นแบบตั๋วเครื่องบินไปกลับ และโรงแรม แต่สามารถไปต่อที่ฝรั่งเศสได้ด้วยค่ะ (รวมสวิสพาส)
แต่ระยะเวลาค่อนข้างน้อยเพียง 5 คืน เท่านั้นคงต้องซื้อเพิ่มอีกค่ะ ไม่ทราบว่าถ้าเดินทางด้วยวิธีนี้จะดีกว่าแยกซื้อหรือไม่ค่ะ  ส่วนวีซ่าควรจะขอของประเทศอะไรไป หรือว่าทั้งสองประเทศ ยังงงๆ อยู่ค่ะ (ต้องการอยู่สวิส 9 วัน ปารีส 3 วัน ก็พอค่ะ)เคยขอวีซ่าของกลุ่มเช็งเค็นเมื่อหลายปีมาแล้วค่ะ(เยอรมัน ออสเตรีย)  ขอถามป้า และผู้รู้ทุกๆท่านด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :D

Lack

สวัสดีค่ะ คุณ chuly และทุกๆท่าน

ไม่มีข้อมูลแพ็คเกจของสวิสอินเตอร์ฯมาแชร์ค่ะ เพราะไม่เคยเดินทางแบบแพ็คเกจ แต่แนะนำว่าลองหาราคาคร่าวๆ ของค่าตั๋ว ค่าโรงแรม (คุณภาพ/ดาวใกล้เคียงหรือเทียบเท่า) และค่าเดินทางดูก่อน แล้วเอามาเปรียบเทียบกับราคาแพ็คเกจ หาราคาก็ง่ายๆค่ะ email หรือ โทรเช็คราคากับเอเจ้นท์ทั่วๆไปดู ส่วนดีกว่าหรือไม่ดีกว่าอันนี้ส่วนตัวนะค่ะ คิดว่าน่าจะเป็นเรื่องของราคามากกว่า บริการก็น่าจะเหมือนๆกัน

เรื่องวีซ่า ขอของประเทศใดก็ได้ค่ะ เพราะเป็นกลุ่ม Schengen เหมือนกัน แต่ควรจะขอของประเทศที่ใช้เวลาพำนักนานกว่าหรือประเทศแรกที่ต้องการเข้า เช่น พักในสวิส 4 คืน ฝรั่งเศส 2 คืน และสวิสอีก 4 คืน ก็ควรจะขอ Schengen แบบ Multiple ของสวิสค่ะ

ข้อมูลอาจจะไม่แน่นเท่าไหร่ รอท่านอื่นๆเข้ามาแชร์นะคะ  :)

chuly

ขอบคุณมากค่ะ
ตอนนี้ให้ทางบริษัทดีทแฮมท์ทราเวลทำราคาให้ดูอยู่ค่ะว่าจะเพิ่มเงินไปอีกเท่าไร รายละเอียดคร่าวๆของแพ็กเก็จของสาวการบินสวิสดังนี้
1. ตั๋วเครื่องบินกรุงเทพ-ซูริก และ ปารีส-กรุงเทพ (ชั้นประหยัด)
2. โรงแรมประมาณ 3-4 ดาว พักที่ ในสวิส เมืองอะไรก็ได้ 3 คืน และที่ปารีส 2 คืน รวมอาหารเช้าค่ะ
3.บัตรสวิสพาส 4 วัน
ราคา 59,000 ยังไม่รวมภาษีต่างๆ อีกประมาณ 15,000 บาท รวมแล้วก็ 64,000 ต่อคนค่ะ
**และอาจจะต้องจ่ายเพิ่มค่าห้องอีกคนละประมาณ 30-35 ยูโร ต่อวันหากต้องการอยู่เพิ่มโรงแรมค่ะ (คาดว่าอาจจะเพิ่มประมาณ 5 คืนค่ะ) ก็ตกคนละ 64,000+9,000 **73,000** ยังไม่รวมค่า สวิสพาสที่จะต้องซื้อเพิ่มอีก 4 วันค่ะ ก็เลยไม่แน่ใจว่าแพงไปหรือไม่ กับการไปเที่ยวสวิส+ฝรั่งเศส 10คืน 11 วัน (ยังไม่รวมค่ากิน+ทำวีซ่า)รบกวนผู้รู้ค่ะ ???