please help me!

Previous topic - Next topic

jet

hello i am jet so sorry cannot tpye thai and sorry if english not good i am thai girl marriage with british man(uk)and already have baby now baby 3 month we have marriage certificate(thai)too but my husband work in swizerland. how can i get there? what visa i have too apply? what documents i have to arrange? what documents have to translate? and anything els important? i went to embassy swiss bkk and call not clear i don't know why! now i live in bangkok. please! can you help me this month i will apply and my husband come for this too i don't want to live alone like this with my baby i so sad. thank you a lots for reply me. i hope someone help me and baby 

noi_geneve

ลองไปอ่านหัวข้อ
การยืนเอกสาร ติดตามคู่สมรส
ด้านบนดูก่อนนะคะ เผื่อว่าจะมีข้อมูลที่คุณต้องการ
เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมให้นะ

noi_geneve

ขออนุญาต เอาข้อความคุณ sasi มาแปะให้ นะคะ

สวัสดีคะ ทุกๆคน 

วันนี้ ดิชั้นไปยื่นเอกสาร เพื่อขอวีว่าติดตามคู่สมรส  คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ สำหรับ เพื่อนๆบ้าง

เอกสาร ที่ต้องเตรียม

1 รูปถ่าย 2 นิ้ว 3แผ่น

2 พาสปอร์ตตัวจริง  พร้อมกอปปี 3 ชุด

3 ทะเบียนสมรส ( คร2) ไม่ต้องแปล

4 แบบฟอร์มการขอวีซา 3 ชุด 

ไม่เสียค่าธรรมเนียม    หลังจากยื่น เอกสาร แล้วนั่งรอ   หลังจากนั้น จนท จะเรียก มีคำถามเล็กน้อยพอเป้นพิธี    และจะคืนพาสปอร์ต ตัวจริง และบอกว่า อีก 2 เดือน ให้มารับวีซา

ง่ายมั้ยคะ   ง่ายเนอะ แต่....ปัญหา อยู่ที่รูปถ่ายคะ วันนี้ ดิชั้นเห็น หลายๆ คนทีมีปัญหาเรื่องรูป

เนื่องจากรูปที่นำมา ขนาด2 นิ้ว จริงแต่ว่า เป็น 2 นิ้ว ที่เล็กไม่ได้ มาตาฐาน สวิส 

รุปที่นำมา แนะนำว่าให้ เห็นหน้า ชัดๆใหญ่ๆ เลยคะ   เห็นเฉพาะ ใบหน้าและ ลำคอ เท่านั้น  อ้อ เห็นปก เสื้อ ได้นิดหน่อย      ค่าธรรมเนียม วันนี้ อยู่ที่ 2900 บาท ถ้วนจ๊ะ  เตรียม ตังค์ให้ พร้อม มิฉะนั้น จนท จะไม่รับ เอกสารของ อืม.. เรื่องมากจริงๆ  ฮ่าๆๆ

ขอให้ ทุกๆท่านดชคดี คะ

เอกสารเพิ่มเติม น่าจะต้องมี
- work permit ของสามีว่าไปทำงานกับบริษัทอะไรใน swiss และระยะเวลาสัญญาจ้าง
- passport ของสามี
- ใบเกิดของลูก
ส่วนรูปถ่ายดูตัวอย่างได้จาก web นี้ค่ะ
http://www.eda.admin.ch/eda/en/home/reps/asia/vtha/ref_visinf/vistha.html
ดูที่หัวข้อ ด้านขวามือ Visa Information Sheets > Photograph on visa sticker
ทางที่ดีให้สามีเข้าไปติดต่อที่สถานฑูตสวิส เลยจะดีกว่าว่าต้องการเอกสารอะไรบ้างแล้วค่อย
ยี่นทีเดียว จะได้ไม่มีปัญหา อ้อ อย่าลืมบอกเค้าด้วยนะว่าจะเอาลูกไปด้วยต้องใช้เอกสารอะไร
เพิ่มเดิมบ้าง
ขอให้โชคดีนะคะ

jet

hi k. noi thank you so much for help me. more questions? i have to show my photo our photo or not when i been some where together? and my husband will go to embassy in swiss or bbk? how i can prove anything to show them for sure? sorry k. noi to much questions i just want to live with my husband like family els as soon as i can. thank you k. noi a gain. god bless you   

Nantaree

แนะนำ ลองไปที่สถานทูตสวิส  และแลกบัตรกับยามเข้าไปข้างใน จะมี จนท.ชายสองคน ซึ่งเป็นคนตรวจเอกสาร  เขาจะให้คำแนะนำคุณได้ดี  วันที่ดิฉันไปสถานทูต ก็มีคนมาจาก ตจว.
มาถามเรื่องการยื่นวีซ่าหลายคน 

Nan

noi_geneve

i have to show my photo our photo or not when i been some where together?

เรื่องรูปถ่ายถ้ามียื่นให้ไปด้วยก็ดี แต่ถ้าไม่มีคิดว่าไม่น่ามีปัญหา เพราะ คุณ jet มีทะเบียนสมรส
อยู่แล้ว

and my husband will go to embassy in swiss or bbk?

ถ้าสามีอยู่ที่ swiss ก็ลองให้เค้าไปติดต่อที่สถานทูตไทยใน swiss แล้ว คุณ jet ก็ลอง
เข้าไปติดต่อ สถานทูต ที่กรุงเทพด้วยก็ดี
แต่ถ้าสามีและคุณ jet อยู่ที่กรุงเทพด้วยกันก็ไปด้วยกันเลยที่สถานทูต swiss ที่กรุงเทพฯ

how i can prove anything to show them for sure?

หลักฐานที่สำคัญเข้าใจว่าน่าจะเป็นทะเบียนสมรสนะคะ ส่วนอื่นก็น่าจะเป็นหลักฐานการทำงาน
ของสามีที่ทำงานในสวิส เช่น
slip เงินเดือน
work permit
หรือถ้ามีจดหมายจากบริษัท ในสวิสรับรองว่าสามีคุณ jet ทำงานอยู่ที่นั่นในตำแหน่งอะไร เงินเดือนเท่าไหร่ ระยะเวลาสัญญาจ้างนานเท่าไหร่
หลักฐานการมีถิ่นที่อยู่ว่าพักที่ไหน เหล่านี้น่าจะพอช่วยได้
Copy Passport ของสามีด้วยนะ เพราะว่าจะเป็นหลักฐานในการเข้าออกประเทศไทย

เท่าที่คิดได้ก็มีเท่านี้ค่ะ ทางที่ดีดีที่สุด คุณ jet น่าจะเข้าไปถามในสถานทูตให้แน่ใจว่าจะเอาอะไรบ้าง จะได้ชัวร์

เอ่อ คือว่าที่แนะนำมาทั้งหมดนี้พี่ก็ไม่มีประสบการณ์การขอวีซ่าประเภทนี้เหมือนกัน แฮ่ะ ๆ

jet

thank you k. nantaree i will do like that. god bless you

jet

hi k.noi thank you so much i will do like you said i hope me lucky like you. god bless you

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ jet ตะวันเป็นอีกคนที่แต่งงานมาจากเมืองไทยค่ะ คำตอบที่คุณ noi แนะนำนั้น สมบูรณ์ที่สุดค่ะ คุณปฏิบัติตามนั้นได้เลย ในการเตรียมเอกสาร ดิฉันก้อดำเนินการแบบนั้นเลยค่ะ การติดต่อของสามีคุณ ต้องไปติดต่อที่กงศุลที่ซูริคค่ะ ให้แฟนคุณเอาเอกสารไปยื่นเลยค่ะ ตามที่คุณ noi แจ้ง จากนั้นเอกสารคุณและสามีจะมาเจอะเจอกันเอง อีก 2 เดือนข้างหน้า คุณยื่นที่ไทย สามียื่นที่สวิสค่ะ อย่าลืมอีกอย่างนะคะ คุณ jet ใบรับรองความประพฤติอาชกรรมจากไทย ส่งมาให้สามีคุณที่สวิสเลย เพราะที่สวิสเขาจะใช้ แค่บางเขตก้อไม่ใช้ ขอไว้เลยค่ะ ให้สามีคุณสอบถามที่สวิสดูนะค่ะ ว่าเขตที่แฟนคุณอยู่ใช้ไหม ไม่ทราบว่าแฟนคุณอยู่เขตไหน แต่ถ้าซูริคใช้นะคะ การใช้เวลาขอใบรับรองความประพฤติอาชกรรมที่กรมตำรวจใช้เวลามากกว่า 15 วันนะคะ ไปขอเนิ่นๆ ไว้เลยจะดี

jet

hi k.the sun thank you so much this is more infor to me nice sms.god bless you 

Jojo

หวัดดีทุก ๆ คน

Quote from: the sun on May 08, 2009, 04:14:13 PM
สวัสดีค่ะ คุณ jet ตะวันเป็นอีกคนที่แต่งงานมาจากเมืองไทยค่ะ คำตอบที่คุณ noi แนะนำนั้น สมบูรณ์ที่สุดค่ะ คุณปฏิบัติตามนั้นได้เลย ในการเตรียมเอกสาร ดิฉันก้อดำเนินการแบบนั้นเลยค่ะ การติดต่อของสามีคุณ ต้องไปติดต่อที่กงศุลที่ซูริคค่ะ ให้แฟนคุณเอาเอกสารไปยื่นเลยค่ะ ตามที่คุณ noi แจ้ง จากนั้นเอกสารคุณและสามีจะมาเจอะเจอกันเอง อีก 2 เดือนข้างหน้า คุณยื่นที่ไทย สามียื่นที่สวิสค่ะ อย่าลืมอีกอย่างนะคะ คุณ jet ใบรับรองความประพฤติอาชกรรมจากไทย ส่งมาให้สามีคุณที่สวิสเลย เพราะที่สวิสเขาจะใช้ แค่บางเขตก้อไม่ใช้ ขอไว้เลยค่ะ ให้สามีคุณสอบถามที่สวิสดูนะค่ะ ว่าเขตที่แฟนคุณอยู่ใช้ไหม ไม่ทราบว่าแฟนคุณอยู่เขตไหน แต่ถ้าซูริคใช้นะคะ การใช้เวลาขอใบรับรองความประพฤติอาชกรรมที่กรมตำรวจใช้เวลามากกว่า 15 วันนะคะ ไปขอเนิ่นๆ ไว้เลยจะดี

เขต Solothurn ใช้นะคะ ไปขอได้เลย คิดว่าทำเรื่องย้ายไปมีถิ่นที่อยู่ในต่างประเทศ ยังไงก็ต้องใช้นะ ไปขอไว้เลยก็ได้ค่ะ  ;D

ในกรณีของโจ้ สามีเป็นสวิส ทำงานอยู่ที่เมืองไทย แล้วย้ายกลับมาอยู่สวิส ทำเรื่องขอวีซ่าขอมีถิ่นที่อยู่ในสวิส คงจะเป็นวีซ่าติดตามสามีนะคะ ต้องแปลใบทะเบียนสมรส กะทะเบียนบ้านด้วย
รูปถ่ายต้องใช้ เพราะเค้าจะให้กรอกเอกสารขอวีซ่าทั่วไป ทั้งหมด 3 ชุด ซึ่งต้องติดรูปด้วย บอกร้านถ่ายรูปว่า ถ่ายรูปสำหรับทำวีซ่า ไปถ่ายที่มาบุญครอง 4 รูป 100 บาท รอ 1 ชม.ได้ สวยด้วย สวยกว่าตัวจริงอีก..อิอิ 

ส่วนลูก ไม่ได้มีสัญชาติสวิส คิดว่า..คงต้องทำเรื่องขอวีซ่ามาพร้อมกันด้วยค่ะ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

jet

thank you k. jojo so much. your baby cute. god bless you