ประเพณีต่างๆของสวิตเซอร์แลนด์ ที่จะมีขึ้นในช่วงเดือนกุมภาพันธ์

Previous topic - Next topic

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

FASTNACHT
เข้าไปอ่านและรู้จักประเพณีได้ที่
**FASTNACHT**

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0043 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

SCHLITTEDA ENGIADINAISA
 แคร่เลื่อนบนน้ำแข็งลากด้วยม้าของชาวแองกาดีน ประเพณีเก่าแก่ที่ตกทอดมาจากชาวโรมันเก่า สมัยที่เข้ามาอาศัยอยู่ที่นี่และชาวสวิสได้รับตกทอดสืบต่อมา  
 เข้าไปอ่านและรู้จักประเพณีที่เราแถบจะไม่ค่อยได้เห็นกันอีกแล้ว
 http://www.pallswiss.com//cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0126&board=pallswiss

ตุ้ม

สวัสดีจ๊ะนิด
 หมดสิทธิ์เที่ยวค่ะ  จะกลับไปเมืองไทยพรุ่งนี้แล้วและคงจะไม่มีโอกาสได้เข้ามาเดินเล่นในบ้านนี้ซักประมาณเดือนหนึ่งเป็นแน่ๆ  เนื่องจากจะไปประกอบอาชีพเป็นชาวไร่  ไม่มีโทรศัพท์และคอมให้เข้ามาลุยได้ค่ะ  ขนาดน้ำปะปายังไม่มีต้องใช้น้ำฝนที่รองเอาไว้  ถือโอกาสลาเพื่อนๆทุกๆคนด้วยค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะนิด
 ตอนนี้เราจะเห็นประเพณีFASTNACHT  
 หลายต่อหลายแห่งที่จัดขึ้นที่นี่
 งานนี้เหมาะสำหรับคนชอบความรื่นเริงมากเพราะสนุก
 นานมาแล้วเคยมีคนชวนป้าไปร่วมขบวนเดินFASTNACHT  
 แต่ไม่ไหวใจไม่รักกับเสียงอึกทึกแบบนี้
 ขอบใจมากจ้า

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม  
 น่าอิจฉามากๆเลยที่คุณกลับเมิองไทย  
 และใช้ชีวิตแบบลูกทุ่งจริงๆ  
 เป็นชีวิตที่มีความสุขมากนะคะ  
 ที่ไม่ต้องวุ่นวาย เงียบสงบ และสันโดษ  
 ยังจำได้ตอนที่ตัวเองเป็นเด็กอยู่บ้านนอกไกลปืนเที่ยง  
 เราต้องทำอะไรเองทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นสีธรรมชาติ  
 การทำตะเกียงก๊อกน้ำมันโดยใช้เสื้อเก่ามามัดเป็นใส้  
 โดยใช้กระป๋องเก่าๆ  
 ไม่มีนาฬิกาเราต้องดูจากแสงแดดและฟังเสียงสัตว์ร้อง  
 ดูท้องฟ้า ยังใช้หม้อดินช่วงนี้  
 เครื่องใช้ทำด้วยกะลาบางส่วน และจานสังกะสี  
 ที่เริ่มมาตอนหลัง ไม่มีสบู่ต้องใช้ขี้เถ้าล้างจานและซักผ้า  
 ส้วมก็เป็นส้วมหลุมและแบบขี้แล้วกลบ  
 แต่เป็นชีวิตที่มีความสุขมาก  

ขอให้คุณเดินทางกลับเมืองไทยโดยสวัสดิภาพนะคะ  
 กลับมาแล้วค่อยเจอกันใหม่  
 ชาวไร่ยุคไฮเท็คอย่าลืมดูแลสุขภาพด้วยนะคะ  
 อย่ามัวขุดหลุมปลูกต้นไม้จนลืมดูสุขภาพตัวเอง  
 Bon voyage...et ....A bientôt  

ขอให้ป้าตุ้มเดินทางโดยสวัสดิ์ภาพค่ะ แล้วอย่ามัวเพลินกับธรรมชาติจนลืมบ้านน้อยหลังคาแดง นะค่ะป้า