เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

moddam

สวัสดีค่ะพี่ๆน้องๆและป้าพอล พรุ่งนี้มดจะไปยื่นเอกสารขอวีซ่าแล้วค่ะ ตื่นเต้นๆๆ แล้วจะมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังนะค่ะ

moddam

กลับมาแล้วค่ะ มาขอเล่าอุทาหรณ์การขอวีซ่าเยี่ยมเยือนค่ะ
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเวบป้าพอลและข้อมูลข่าวสารอันเป็นประโยชน์มากๆนะค่ะ

เอกสารที่มดเตรียมดังนี้ค่ะ
1. Application Form
2. รูปถ่าย 2 นิ้ว 2 ใบ เห็นใบหน้าและคอ พื้นหลังสีขาว
3. เงิน 3,100 บาท
4. Passport ตัวจริง พร้อมสำเนา + รับรองสำเนา
5. สำเนา ID card + รับรองสำเนา
6. สำเนาทะเบียนบ้าน + รับรองสำเนา
7. จดหมายเชิญจากแฟน (พระเอกของงานค่ะ)
8. จดหมายเชิญฟอร์มจากสถานฑูต
9. Passport หน้าแรกและหน้าที่มาเมืองไทย
10 Work permit เนื่องจากแฟนเป็นคนอังกฤษแต่ทำงานในสวิต
11 สลิปเงินเดือนของแฟน
12 รูปถ่ายคู่กัน,อีเมล์,โพสการ์ด,พริ้นท์สกรีนใน skype และ msn

moddam

เหตุการณ์เริ่มต้นได้สวยค่ะ ตั้งแต่การตรวจเช็คเอกสาร รวดเร็วมาก
เนื่องจากได้รับข้อมูลอย่างดีจากเวบนี้  :)
คนอื่นยังต้องออกไปกรอกใหม่แล้วมายื่นให้พี่ผชตรวจอีกครั้ง (รู้สึกมั่นใจ อิอิ)
ยื่นช่อง1 พี่ผชใส่แว่นบอกอย่างนั้น แต่ปรากฏว่าพี่ผชบอกผิดค่ะ
เจ้าหน้าที่ผญผมสั้นหน้าโหดอย่างแรง โยนกระดาษใส่ตู้กระจกค่ะ คิดในใจความผิดกูหรอเนี่ยยยย เอาหล่ะ เหตุการณ์เริ่มไม่ดีแล้ว หลังจากนั้นมายื่นช่อง3 ค่ะ
หนุ่มหล่อประจำสถานฑูต รับเอกสารไปคีย์ลงคอม พร้อมทั้งเดินกลับมาเรียกชื่อดิฉัน ฮีคืนทุกอย่างให้หมดเลย พร้อมทั้งบอกว่าไปเอาเอกสารจองโรงแรมให้ด้วย คืออย่างงี้ค่ะ คุณแฟนเขียนในจดหมาย เนื้อหาระบุว่าจะพาไปเที่ยวโน้นนั่นนี้ ทั้งสวิต(แฟนระบุในจดหมายค่ะว่าพักกับแฟนที่ห้องเช่าแฟน) อิตาลี ฝรั่งเศส (แฟนระบุว่าจะไปเที่ยวด้วยรถไฟและรถยนต์ ไม่ได้ระบุโรงแรมอะไรทั้งนั้น)
ฮี - เวลาส่วนใหญ่พักไหน
มด - สวิตค่ะ
ฮี - แต่คุณระบุว่าจะไปอิตาลี ฝรั่งเศส ขอเอกสารจองที่พักด้วย
มด - ไม่มีค่ะ แฟนระบุว่าไปด้วยรถยนต์และรถไฟค่ะ ไม่พักที่ไหน
ฮี - เอ้าคิดหน่อยสิ ไปแล้วจะไปพักไหน สวนสาธารณะหรอ พร้อมทั้งทำหน้าดุใส่แล้วเดินจากไป
มดเลยกดโทรหาแฟน ให้เค้าเขียนจดหมายใหม่ ลบข้อความที่จะไปเที่ยวอิตาลีกะฝรั่งเศสออก

moddam

ลืมเอกสารอีกอย่างที่มดเตรียมค่ะ คือสัญญาเช่าอพาร์เมนท์ของแฟนค่ะ

มาต่อค่ะ หลังจากกดโทรหาแฟน ก็เลยเอาเอกสารของตัวเองกลับไปยื่นใหม่ (ไม่ยอมค่ะ)
ฮีก็เอาไป พร้อมเรียกชื่อด้วยน้ำเสียงที่น่ากลัวมาก หน้าตาแบบว่าไม่ไหวแล้ว มดเลยรีบสวนค่ะ
มด - โทรคุยกับเจ้าบ้านค่ะ เค้าบอกว่าไม่พักที่ไหน อาจจะไปกลับหรือนอนบนรถหรือรถไฟ
ฮี - รู้ไหม๊ เมืองที่คุณไปมันอยู่ตรงไหน ฮ๊ะ รู้จักป่าว
มด - รู้จักค่ะ บาเซล อยู่พรมแดน ไปเยอรมันได้ด้วยรถไฟ ไปฝรั่งเศสก็ได้
ฮี - ไปเอาเอกสารจองที่พักมา ใช้ common sense หน่อยสิ ไปแล้วจะไปนอนไหน เอาวันนี้น่ะ
       ไม่งั้น ถ้าไม่ทันไปเริ่มนัดใหม่ และเดินจากไป
       น้ำเสียงของมด นิ่ง ชัดเจน และพูดด้วยสุภาพความเคารพในเจ้าหน้าที่คนนั้นแต่ฮีพูดกระโชก
       โฮกฮาก ถลึงตาดุใส่ ในใจมดไม่โกรธค่ะ ในใจคิดว่าพวกเค้ากำลังเล่นละครในตู้กระจก

rungsay

สวัสดีค่ะคุณ nachos,1ป้า pall และสมาชิกทุกท่านค่ะ
     ดิฉันก็กำลังจะไปยื่นขอวีซ่าวันจันทร์นี้ ดูน่ากลัวจังนะ แต่ของดิฉันจดทะเบียนกับสามีแล้วคงไม่ปัญหา แต่กลัวจะมีสำหรับวีซ่าของลูกอีก 2 คนที่จะไปด้วย จะเดินทางวันที่ 13 มี.ค.53 กลับ 10 เม.ย. 53 ถ้าใครมีประสบการณ์ช่วยเล่าให้ฟังด้วยค่ะ สำหรับจดหมายเชิญสามีได้เขียนไว้แล้ว ต้องใช้สำเนาPassport หน้าแรกและหน้าที่มาเมืองไทยของสามีด้วยหรือคะ อันนี้ยังไม่ได้เตรียม
          รบกวนถามป้า pall และท่านผู้รู้ สำหรับลูกครึ่งสวิสเวลาเดินทางเข้าสวิสคงไม่มีปัญหาเพราะมี passport สวิส แต่เวลาเดินทางกลับไทยละคะต้องใช้อะไร เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังคะว่าจะเจออะไรบ้าง
                                                                                 ขอบคุณค่ะ
                                                                                      รุ้ง

moddam

หลังจากยื่นและถูกคืนเอกสารสองรอบ มดก็ยังไม่ยอมค่ะ กลับเข้าไปยื่นใหม่
คราวนี้ฮีเห็นแล้วไม่สนใจค่ะ มดเลยยืนทำหน้าตาน่าสงสารจนเจ้าหน้าผญหน้าตอบช่อง2
บอกว่าวางไว้เดี๋ยวเรียก มดเลยกดโทรหาแฟน บอกว่าเจ้าหน้าที่อยากได้เอกสารจองโรงแรม
แฟนบอกว่าเค้ายังไม่รู้เลยว่าเราจะได้ไปเมื่อไหร่ เค้าต้องรอจนแน่ในวันเวลาและลางาน
อีกอย่างแค่วางแผน เค้ามีเวลาพักร้อน15วันไหนเค้าจะมีสัมมนาอีก แฟนได้แต่ขอโทษและบอกให้กลับบ้านไปและมาเริ่มใหม่ แต่เราไม่ยอมค่ะ (ไม่รู้ว่าตัวเองทำถูกหรือทำผิด)
เวลาผ่านไปนานพอควร ฮีก็เรียกค่ะ
มด - เจ้าบ้านยืนยันค่ะ ว่าไม่มีการพักที่ไหน
ฮี - เตือนแล้วนะ
มด - งั้นขอเปลี่ยนจดหมาย ไม่ไปเที่ยวอิตาลีกะฝรั่งเศสแล้ว
ฮี - เอ๊า โกหกเจ้าหน้าหรือไง ลงข้อมูลหมดแล้ว
หลังจากนั้นฮีก็สัมภาษณ์แบบขอไปที่ ไหนเมื่อเราอยากสัมภาษณ์แกก็จัดให้
อายุเท่าไหร่ สะกดชื่อแฟนสิ อายุแฟน รู้จักกันยังไง เจอกันครั้งแรกที่ไหน ทำงานอะไร บริษัทอะไร พ่อแม่พี่น้องรู้จักไหม แฟนเคยแต่งงานไหม เราเคยแต่งงานไหม 
เราทำงานอะไร ทำมานานยัง ก่อนหน้านี้ทำอะไร คบกันมานานยัง จะไปกี่วัน ไปทำอะไรตั้งเก้าสิบวัน ใครออกค่าใช้จ่าย พูดกันภาษาอะไร และยื่นกระดาษนัดฟังผล

moddam

ตอนนี้ในใจกระวนกระวายมากอยากรู้ผล แต่ก็พอเดาออกค่ะว่าจะเป็นยังไง เตรียมเอกสารอุทธรณ์ ไว้แก้กระวนกระวาย กลัวสถานฑูตปฏิเสธวีซ่าเพราะเราคิดไม่ซื่อ อิอิ  ;D คิดจะเปลี่ยนเนื้อหาจดหมาย และไม่ให้อุทธรณ์อีก ปัญหาอีกอย่างคือ คุยกับแฟนเค้าก็ยืนยันว่าไม่จองโรงแรมเด็ดขาด
เค้าให้เอกสารการเช่าอพาร์เมนท์แล้วและอีกอย่างการวางแผนท่องเที่ยวที่ว่าเค้ายังไม่แน่นอน
มันเป็นการเยี่ยมเยือน จะไปเมื่อไหร่ยังไม่รู้ เธอมาหาฉัน ฉันพาไปเที่ยว ไม่ใช่วีซ่าท่องเที่ยว

อยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้ค่ะว่า
ใครเป็นคนตัดสินผลวีซ่ารอบแรกค่ะ เจ้าหน้าที่สถานฑูตคนนี้รึป่าว
อยากขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าจริงๆแล้วสิ่งที่เราทำไปผิดหรือถูก (ถึงแม้เราจะทำไปแล้วเมื่อวาน  ;D)

แล้ววันศุกร์มดจะมาบอกผลนะค่ะ แล้วรบกวนหาทางแก้ไขให้ด้วยนะค่ะ

moddam

สวัสดีค่ะ คุณรุ่ง
สถานฑูตน่ากลัวค่ะ เพราะกำลังก่อสร้างค่ะ อันตราย
ส่วนเจ้าหน้าที่ในนั้น ไม่น่ากลัวหรอกค่ะ 3 คน เค้าก็นั่งทำงาน แสดงละครหน้ายักษ์ไป
จริงๆแล้วก็ขำอ่ะค่ะ เหมือนต้องพยายามทำตัวเองให้น่ากลัว พูดจาไม่ดี ไม่รู้ทำไปเพื่ออะไร
มดเข้าใจว่าช่อง1 น่าจะเป็นวีซ่าท่องเที่ยว ช่อง2 พวกบริษัทท่องเที่ยว ช่อง3 วีซ่าเยี่ยมเยือน
ทุกคนในนั้นไม่มีใครยิ้มเลย เข้าใจว่าคงจะเขินเวลาต้องทำนั่งทำงานในตู้กระจก
แล้วมีแต่คนมานั่งจ้องพวกเค้าจากข้างนอก คงเขินอะค่ะเลยไม่ยิ้ม ไม่เมาท์ดีกว่าค่ะ
ของแบบนี้ต้องลอง ขำๆ อย่างเครียดค่ะ
ปล.ไม่ได้ช่วยให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์เลยเรา  ;D
    เจ้าหน้าที่ผช ช่อง3 ถ้าไม่โหดหน้าตาจะดูดีเลยนะเนี่ยย

ing

สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคนเวย์ก็เป็นอีกคนค่ะที่รอสำหรับคุณ rungsay ไม่มีอะไรมากหรอกค่ะถ้าแต่งงานแล้วและเอกสารครบ เวย์ใช้เวลาประมาณ1ชั่วโมงค่ะเพราะคนเยอะค่ะ อีกประมาณสองอาทิตย์ก็คงจะได้เจอกับแฟนแล้วล่ะค่ะ ไม่เจอกันสี่เดือนแล้วหนักหนาจริงๆค่ะคิดถึงแล้วก็คิดมากไปสารพัดตอนนี้ดีหน่อยค่ะเพราะเริ่มเก็บของใส่กระเป๋าแล้วแล้วก็หาของฝากอยู่ค่ะ ::)

moddam

ไปฟังผลสอบเอนทรานซ์มาแล้ว อิอิ ไม่ผ่าน
the purpose and conditions of your stay could not be ascertained.
มดโทรไปนัดอุทธรณ์แล้วค่ะ วันจันทร์นี้ว่างตลอด เจ้าหน้าที่สาวเสียงสวยบอกเยี่ยงนั้น
ลุยใหม่ สู้สู้

moddam

สวัสดีตอนเช้าค๊า เพิ่งกลับมาจากไปยื่นอุทธรณ์ วันนี้รถติดสุดๆอารมณ์เสียค่ะ  >:(
แต่..เจ้าหน้าที่ผช ช่อง3 อารมณ์ดีเป็นพิเศษ ยิ้มให้อย่างเป็นกันเอง แล้วบอกว่า
"อีก 2เดือนจะเป็นตัวเองหรือจะให้บุคคลอื่นมาฟังผลอุทธรณ์ที่นี่นะครับ" มดเลยกล่าวขอบคุณและจากมา คราวนี้ก็ต้องลุ้นผลต่อไป เพราะคุณเจ้าบ้านเป็นคนอังกฤษเข้าไปทำงานในสวิตแถมไม่มีเงินเก็บอีกต่างหาก ลุ้นๆๆๆๆค่ะ ช่วยลุ้นด้วยนะค่ะ  ;)

I-Spy

Quote from: Nachos on January 18, 2010, 10:28:02 AM
สวัสดีตอนเช้าค๊า เพิ่งกลับมาจากไปยื่นอุทธรณ์ วันนี้รถติดสุดๆอารมณ์เสียค่ะ  >:(
แต่..เจ้าหน้าที่ผช ช่อง3 อารมณ์ดีเป็นพิเศษ ยิ้มให้อย่างเป็นกันเอง แล้วบอกว่า
"อีก 2เดือนจะเป็นตัวเองหรือจะให้บุคคลอื่นมาฟังผลอุทธรณ์ที่นี่นะครับ" มดเลยกล่าวขอบคุณและจากมา คราวนี้ก็ต้องลุ้นผลต่อไป เพราะคุณเจ้าบ้านเป็นคนอังกฤษเข้าไปทำงานในสวิตแถมไม่มีเงินเก็บอีกต่างหาก ลุ้นๆๆๆๆค่ะ ช่วยลุ้นด้วยนะค่ะ  ;)

สู้ๆค่ะเอาใจช่วย   เด่วไม่วันใดก็วันนึง เราอาจจะ ไปทำเรื่องเหมือนกัน อิอิ

ตอนนี้ก็มานั่งอ่านประสบการณ์ของ ทุกคนก่อน 

เอาใจช่วย สู้ๆ

moddam

การรอคอย.. มันเป็นอะไรที่ทรมานจัง

นี่ขนาดว่าจะเดินทางต้นเมษายน ยังนั่งนับวันรอผลอุทธรณ์เลยเรา  ;D

moddam

มาขอคำชี้แนะหน่อยค่ะ เถียงกับแฟนจนทะเลาะกันจนได้
คืองี้ค่ะ แฟนมดเค้าเป็นคนอังกฤษ เข้ามาทำงานในสวิตได้ 1 ปีครึ่งแล้ว หน้าที่การงานดี
แต่ในช่วงนี้ อย่างที่รู้ๆกันว่า ช่วงที่รอผลอุทธรณ์มันทั้งกดดันจะทำอะไรก็อึดอัดไปหมด
เวลาพูดคุยกับแฟนกลายเป็นว่าคำบางคำยิ่งไปกดดันแฟนเข้าไปอีก (คำบางคำในที่นี้ เช่น คิดถึง อยากเจอเร็วๆ เป็นต้น) แฟนบอกว่า โอกาสที่มดจะได้วีซ่ามีแค่ 50% เพราะว่าเค้าเป็นคนอังกฤษ ไม่ใช่คนสวิส
มดก็บอกว่า ไม่เกี่ยวกันซะหน่อย  กดดันกันไปมา เซงเลย

เลยอยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยชี้แนะหน่อยค่ะว่า แฟนเป็นคนอังกฤษจะมีผลอุทธรณ์วีซ่ามดหรือไม่ค่ะ

moddam

2 วีคแล้วจ้า... สำหรับการรอผลอุทธรณ์ ยังไม่มีความคืบหน้าใดๆ

เมื่อวันศุกร์เจ้าบ้านเดินทางไปยัง  Immigration office at Basel เพื่อสอบถามความคืบหน้า
เมื่อบอกชื่อเสียงเรียงนาม วันเดือนปีเกิด หมายเลขพาสปอร์ต เจ้าหน้าที่ตอบกลับมาว่า
I don't know who is she? Please call to Immigration office at Berne. แค่นี้  ???
คาดว่าเอกสารคงยังเดินทางไปไม่ถึงเมืองที่แฟนอยู่ เลยไม่มีประวัติใดๆ เดี๋ยววันนี้แฟนจะลองโทร.
ไปสอบถามที่ Berne ค่ะ ได้ความคืบหน้ายังไงแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ อาจจะมีแนวทางเพิ่มเติม
ในการติดตามผลอุทธรณ์วีซ่า ดีกว่ามานั่งรออย่างเดียว แฟนบอกอย่างนั้นค่ะ เพราะเค้าอยากรู้ว่าการอุทธรณ์
มันเป็นยังไง อะไรหรอ ทำไมฉันต้องรอ (หรือเราสื่อสารอธิบายขั้นตอนการรอผลกะแฟนไม่เข้าใจหว่า  ;D :P :D)
เลยให้พี่แกไปลองด้วยตนเอง (แต่ก็แอบดีใจในความกระตือรือร้น  ;D)

Have a nice day na kha :)