เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

ladypatth

เข้ามาเอาใจช่วยคุณ penguin กับคุณ nadaa นะคะ ค่อย ๆ คิด ค่อย ๆทำ ยังไง สวดมนต์ขอพรพระทุกคืนก็ดีนะคะ จะได้เป็นกำลังใจอีกทางนึง เพราะว่า ต้องพึ่งดวงบ้างอะไรบ้าง

คุณagelii ยินดีกับเสต็ปแรกด้วยนะคะ พอเวลาที่ไปรับพาสปอตถ้าเป็น ซองขาวมาไม่ต้องตกใจนะคะ เค้าอาจจะบอกว่าให้ส่งเอกสารไปที่สวิส และรอระยะเวลาอีก 1 เดือน นี่คือขั้นตอนขอvisitor คะ ไม่ต้องตกใจ เหมือนของแพท และคุณฝน ตอนนี้รอเอกสารมาจากทางสวิส และเอาพาสปอตไปประทับตรา ก็เสร็จเรียบร้อย ... แต่ statement ของแฟนเยอะดีคะ เพราะธรรมดา ขั้นต่ำต้อง 30000 CHF คะ นี่ตั้ง 6หมื่น ก็ถือว่าโอแล้วคะ  ยังไงถ้าไม่มีปัญหาอะไร ก็ผ่านสบายอยู่แล้ววว คะ โชคดีนะคะ จะได้เพื่อนร่วมแก๊งค์

nadaa

ขอบคุณ K.ladypatthมากค่ะ ตอนนี้นาดาเชื่อว่าทุกคนมีความกังวลใจกันทั้งนั้น
ไม่ว่าตัวนาดาเองหรือK.Penguin และ K.angelii เองไม่ว่าจะมากหรือน้อยก็ตาม
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จย่อมอยู่ที่นั่นค่ะ สู้สู้ :)

angelii

ขอบคุณค่ะคุณแพท และทุกๆคน  รอคำตัดสินของทางสถานฑูตนี่ลุ้นจนเครียดกว่าเรื่องงานอีก 555++ แต่พรุ่งนี้ก็จะรู้ผลละ
แล้วคุณแพทกำลังรออกสารจากทางสวิสอยู่เหรอคะ ก็ใกล้ความจริงแล้วซิคะ นี่ไปเดือนนี้หรือเดือนหน้าล่ะคะ
รู้สึกว่าเราทุกคนต้องสู้ๆ เหมือนอารมณ์ตอนเตรียมสอบเอนทรานซ์แล้วรอประกาศผลไงไม่รู้อ่ะ  ;D

ladypatth

5555 ช่าย คะ ยิ่งกว่าผลสอบเอนท์อีก ...มาช่วยลุ้น ๆ พรุ่งนี้ อย่าลืมจุดธูปบอกเจ้าที่หน่อยก็ดีนะคะ เราต้องพึ่งไสยศาตร์บ้าง 555

ของแพทกะว่าไปฟังผลพุ่งนี้เหมือนกัน คะ รอมาประมาณ 3 วีคหละ คุณฝนได้แล้ว1คน เดินทาง 27 ของแพทถ้าได้วีซ่าอาทิตย์หน้าก็คงเดินทาง 27 เหมือนกันคะ

โชคดีนะคะ

angelii

ขอบคุณค่ะคุณแพท ขอให้เราทุกๆคนโชคดี  ;D

ปรมัทร์ มณีกร

Quote from: angelii on June 18, 2009, 03:37:18 PM
ขอบคุณค่ะคุณแพท ขอให้เราทุกๆคนโชคดี  ;D
สวัสดีคะทุกท่านเป็นยังไงบ้างหวังว่าคงสบายดีกันทุกๆๆ คน
มีใครมีอะไรมาอัปเดตบ้างไหม
ได้ข่าวว่า คุณ angelii ฟังผลศุกร์นี้หรือศุกร์ไหนคะ
เป็นกำลังใจให้ผ่านนะคะ และก้สำหรับคนที่รอด้วย taky ได้วันที่จะไปยื่นตั้งวันที่ 10 july แนะ 
ยังไงก้โชคดีทุกๆๆคนนะคะ

angelii

วันนี้ไปรับผลวีซ่ามาแล้วสรุปว่าไม่ผ่าน  :'( ด้วยเหตูผลที่ว่า "your intention of return to your country of origin could not be ascertained "
ทำไมคิดอย่างงั้นเนี่ย เครียดทั้งวันคิดว่าจะไม่ยื่นอุทรณ์แล้วนะนี่ ขี้เกียจประสาท เสียเวลาทำงานทำการอีก แต่แฟนบอกให้ลองพยายามอีกครั้งได้มั้ย(อยากจะบอกว่าไม่ได้ แต่กลัวเค้จะโกรธแล้วก็น้อยใจ ไม่อยากจะบอกเลยว่าเสียเวลาทำงานทำการช้านนะนี่)  โอ้ยยยยยย สงสัยต้องไปอีกรอบจริงๆเหรอเนี่ย เห้อออออออ
ได้นัดอีกที 13 กค. เนิ่นนานจริงๆ แล้วรอบสองนี่ต้องทำไงมั่งอ่ะคะ เรื่องประกันกะตั๋วเครื่องบินนี่ต้องทำแบบล่วงนับไปอีก 2 เดือนรึป่าว แล้วใบคำร้องกับจดหมายเชิญนี่ต้องเขียนใบใหม่รึป่าวคะ  แล้วไอ้เหตุผลที่เค้าให้มาประมาณว่ากลัวเราจะไม่กลับประเทศเนี่ย แบบนี้ทำรอบสองแล้วจะผ่านเหรอคะ ขอความเห็นจากเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

เสียใจด้วยนะคะ คุณ angelii
สู้ ๆ ๆๆ นะคะ อย่ารีบด่วนถอดใจไปเลย
ลองอีกซักตั้งนะคะ
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก้อยู่ที่นั่น

Nantaree

คุณ angelii เสียใจด้วยนะคะ แต่ไม่เป็นไรอุทธรณ์เถิดค่ะ เพื่อแฟนคุณ :D
ในจม.ปฏิเสธของสถานทูต ล่างสุดเขาจะเขียนว่าเอกสารในการอุทธรณ์มีอะไรบ้าง ก็คือ
กรอกแบบฟอร์มเหมือนเดิมทุกอย่าง 3 ชุด รูปถ่าย 4 ใบ เงินค่าสมัคร 2960 baht passport และถ้าคุณอยากเพิ่มเอกสารอะไรจากครั้งแรกก็แนบเฉพาะส่วนที่เพิ่มไปค่ะ
รอบนี้ไม่มีสัมภาษณ์แล้วค่ะ  รอผลประมาณ  2 เดือน (8 weeks)
ส่วนประกันก็เลื่อนหรือยกเลิกไปก่อน และตั๋วก็จองไว้ กะประมาณอีก 2 เดือนค่อยบิน
แนนก็รอฟังผลอุทธรณ์อยู่ ตอนนี้รอได้  5 weeks แล้ว  โชคดีนะคะ

สวัสดีคะคุณ nan คุณ Nadaa และทุกท่าน
คืออยากถามว่า ถ้าจะให้ใครซักคนการันตีว่าเราจะกลับมาเมืองไทยอย่างแน่นอนหลังจาก สามเดือนแล้วเพราะว่า taky ไม่ได้ทำงาน ควรจะเขียนเป็นภาษาไทยหรืออังกฤษดี และควรมีเอกสารแบบนี้จะได้หรือเปล่า คือขอท้าวความหลังนิดหนึ่ง เพราะ taky เคยไป irealnd ตอนที่ทำวี่ครั้งแรกไม่มีงานก้เลยให้อาจารย์ที่รู้จักกันเขียนจดหมายให้และใช้บัตรข้าราชการการันตีให้คะ คืออาจารย์ ซี6 หรือ 8 เนียะแหละคะ จำไม่ค่อยได้ แต่วีซ่าก้ผ่านอย่างง่ายดาย คืออยากถามว่าพอจะใช้ในกรณีที่เราขอวีซ่าครั้งนี้ได้ไหม
ขอความคิดเห็นหน่อยคะ

ladypatth

ถึงเพื่อน ๆ ทุกคน

คุณangelii ไม่เป็นไรนะคะ ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ ทำ ทำแบบที่คุณแนนบอกเลยคะ ยังไงได้แน่นอน

ยังไงตอนที่แพทไปขอก็กลัวแบบนี้เหมือนกันหาว่าจะไม่กลับ แพทเลยเตรียมเอกสาร การผ่อนรถไปด้วย ว่ายังไงฉันยังต้องกลับมาผ่อนรถอีก  แต่พอไปยื่น เค้าดันกลับคืนเอกสาร ไม่รู้เหมือนกัน ว่าเอาอะไรตัดสิน แต่ อย่างคุณangelii หรือว่า คุณ taky ยังไงลองดูนะคะ มีเอกสาร อะไรไหม๊ ที่ต้องผ่อน เอาไปก่อน...อย่างคุณ taky ตามความเห็น ก็ทำแบบเดิมก็ได้ คะ ถ้าเคยไปยุโรปแล้วไม่น่าจะยาก ใช้แบบเดิมก็ได้คะ ลองดูนะคะ ยังไงเพื่อนคนอื่นมีความเห็นยังไงช่วยกัน ๆ เน๊อะ  สู้ ๆๆๆๆ

สวัสดีคะคุณ ladypatth ดีใจแทนคุณด้วยนะคะที่ได้วัซ่า ดีใจด้วยจริง ๆ ๆ
ขอถามหน่อยนะคะตอนที่ taky ไป ireland มีใบเชิญอันเก่าซึ่งเขาเป้นพี่เขยและพี่สาวเป้นคนเชิญไป taky ต้องเอาตัวนั้นไปให้เขารึเปล่าคะ ก้กะว่าจะทำอย่างตอนที่ไป ireland เกี่ยวกับการการันตีนี่แหละคะ แต่ว่าเราไม่ต้องแปลเป็นภาษา อังกฤษใช่ไหมคะ เขียนเป็นแบบถาษาไทยได้หรือเปล่า taky ได้วันที่ 10 july  แต่ก็ จะโทรไปเช็คเรื่อย ๆ ๆเผื่อมีใครที่ cancel จะได้เร็วกว่านี้ taky อยู่บ้านนอกตอนนี้ไม่มีอะไรในชีวิตให้ผ่อนหรอกคะ พยามยามทำบุญตักบาตรทุกเช้าพอช่วยคลายความเครียดเรื่องนี้ไปได้ ยังไงฝากถามเรื่อง เขียนจดหมายการันตีหน่อยนะคะว่าเป็นภาษไทยหรือ อังกฤษ
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำที่ดี
ขอให้โชคดีนะคะ

ladypatth

หวัดดีคะคุณ taky

คืออย่างนี้ เอาแบบประสบการณ์ของแพทตี้นะคะ ... คือช่วงเดือน เมษาที่ผ่านมาแพทไปเยี่ยมน้าที่เดนมาร์กามา ... แต่ตอนที่ยื่นวีซ่า สวิส เค้าถามว่าเคยไป ประเทศไหนมาแล้วบ้าง ก็บอกเค้าไป โน่นนี่นั่น..และบอกว่าเดนมาร์ก เค้าบอกว่าไปทำอะไร ก็ bra bra bra... โชคดีที่ว่าตอนนั้นติดจมหมายเชิญของน้าไว้กระเป๋าลืมเอาออก..ก็เลยยื่นให้เค้าดู เค้าเลยขอไปด้วย(แต่เป็นภาษอังกฤษนะคะ)...สำหรับ คุณtaky แพทว่าน่าจะติดไปด้วยก็ดีเผื่อเค้าถามว่าไปทำอะไรก็ยื่นให้เค้าดูเลยได้คะ ติดไปไม่เสียหายเน๊อะ....

angelii

เห็นไอเดียที่คุณ taky บอกแล้วเดี๋ยวเอาไปก็อปดีกว่า อิอิ (แบบว่าขอก็ยืมไปใช้ไม่ว่ากันนะคะคุณ taky ;D )  รอบหน้าเด๋วจะให้แม่การันตีให้ว่าเราจะกลับมาแน่ๆดีกว่า พอดีแม่เป็นข้าราชการซี 8 น่าจะได้นะ  เพราะคิดไรไม่ออกแล้วว่าจะเอาไรไปเป็นหลักประกันเพราะว่าเราจะกลับมา (อยากจะบอกว่าไม่กลับมาแล้วช้านจะไปทำไรกินที่โน่นล่ะ  >:( )ไอ้ใบว่าเราผ่อนไรอยู่ก็ไม่มีด้วย

แต่ก็คงต้องสู้อีกรอบอ่ะคะ  สงสารแฟน  มาเครียดอีกจะมาหาเราก็ไม่ได้เพราะช่วงนี้ต้องทำเรื่องเรียนต่ออยู่ เห้อชีวิตรักกะหนุ่มต่างแดนนี่มันยากลำบากซะเหลือเกิน  ปวดจิต เครียดกว่าทำงานอีกนะนี่ไอ้เรื่องทำวีซ่าเนี่ย  

เอาใจช่วยคุณแนนให้ได้ไปเร็วๆด้วยนะคะ  แล้วก็ทุกๆคนด้วย  ;)

ขอบคุณมากคะคุณ ladypatth ที่แนะนำ
และก้สำหรับคุณ Angelii ไม่ว่ากันคะถ้ามันเป้นประโยชน์ ยินดีและดีใจหากมันเป็นสิ่งที่ดีที่ช่วยแนะทางต่อท่านอื่นที่กำลังทำวีซ่าอยู่ ไม่หวงอยู่แล้วคะ เพราะในส่วนของ taky ข้าราชการที่มีระดับไปการันตีให้ น่าจะ เป็นที่น้าเชื่อถือมากกว่าคือที่บ้านเปิดร้านขายของชำแต่คิดว่าคงไม่เพียงพอเพราะเป็นธุรกิจเล้ก ๆๆ ที่พ่อแม่ทำไว้พอประทังชีวิต แต่ดีที่มีญาติเป็นข้าราชการแต่ก่อนที่ทำวีซ่าไป Ireland ก้เลยได้ท่านญาติการันตีให้
เมื่อไรจะผ่านพ้นช่วงนี้จิง ๆ