เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

ปรมัทร์ มณีกร

สวัสดีทุกท่าน k nantaree k nadaa k penguin
อย่างแรกต้องขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะกับคุณ nadaa ไม่เป็นไรอย่าเพิ่งท้อ
เป็นกำลังใจให้ และก็ ทุกท่านที่รอลุ้นอยู่ บอกตามตรงนะคะว่ามีความรู้สึกกลัวจะไม่ผ่าน โอ้ยช่างเป็นคนขี้ขลาดจิง(ตัวเองนะ)taky ก็เคยทำ student visa ไป Ireland แต่ไม่ผ่านเมื่อ ปีที่แล้ว นี่จะเป็นผลไหมเนี่ย แต่ก็ไป irealnd มา 2 รอบกลับตรงวันที่เขากำหนดให้ทุกอย่าง
เซ็งตั้งแต่ยังไม่ออกสตาร์ทเลยเนี่ย แต่ก็ไม่บ่นให้แฟนฟังกลัวเขาท้อใจไปด้วย
เออขอถามเรื่องนึงนะคะว่า ในกรณีที่เราจะโทรไปนัดสถานทูต เราต้องแน่ใจว่าเอกสารเราครบใช่ไหมคะ ที่ถามแบบนี้ก็กลัวว่าถ้าไม่ครบแล้วนัดเขาไปกลัวเจะด่าให้ เพราะฟังดูแล้ว สถานทูตนี่น่ากลัวจัง ยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

nadaa

สวัสดี คุณ ตั๊กกี้
ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดไว้หรอกคุณตั๊กกี้  :)พี่เค้าแค่ยิ้มน้อย-ไม่ยิ้มเลยเท่านั้นเองค่ะ
เรื่องการเตรียมเอกสารให้พร้อมเป็นเรื่องที่ดีเลยค่ะ วันนี้ขาด พรุ่งนี้เราก็ยังมีเวลา
ตอนนี้เป็นไงบ้างคะ ลองจัดเตรียมอะไรหรือยัง อีกอย่างนาดาว่านะ คุณตั๊กกี้โทรนัดหมายไว้ก่อนก็ได้
ขืนรอนาน คิวยาวนะคะ เราโทรไปแล้ววันนี้ได้เดือนหน้าโน่นแหน่ะ ถ้าเรายังไม่พร้อมจริงๆ
เราก็สามารถโทรไปยกเลิกนัดยังได้เลย แต่ว่าต้องบอกก่อนล่วงหน้านะ.. :)

สวัสดีคะ คุณ Nadaa ก็ตอนนี้คิดว่าของ  taky น่าจะครบให้พี่สาวเขียนจดหมายการทำงานของตัวเองเพาะมีร้านขายของชำที่พ่อแม่ทำไว้ แฟนพิ่งส่งเอกสารมาเมื่อวันก่อนคงพรุ่งนี้หรือมะรืนจึงจะได้รับ แฟนก็จะมาเดือนหน้าวันที่ 25 เขากะว่าจะมารับกลับไปไม่รู้จะได้หรือจะแห้ว
เซ็งเป็ดจังเลย

Nantaree

คุณ taky โทรไปนัดสถานทูตเลยค่ะ เพราะ คิวยาวมาก คุณคงเตรียมเอกสารเรียบร้อยแล้ว เมื่อถึงวันนั้น  ส่วนแนนก็รอผลอยู่ค่ะ ทางโน้นขอเอกสารเพิ่ม ยุ่งยากมาก แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ

Penguin

Penguin อยู่แถวปากเกร็ดค่ะคุณแนน ไม่ใช่ขั้วโลกเหนือนะค่ะ 555+

Penguin ขอแสดงความเสียใจกับคุณNadaaด้วยนะค่ะ อย่าเพิ่งท้อนะค่ะ ลองอุทรณ์ดูก่อนก็ได้นะค่ะ
ตอนนี้ใจเริ่มไม่ดีแล้วนะเนี้ย รอผลพรุ่งนี้นะค่ะ กะว่าจะไปตอน 9โมงเลยค่ะ

แล้วเราจะทราบได้อย่างไรค่ะว่าไม่ผ่านเพราะอะไร เพราะจากที่คุณNadaa เขียนบอกไว้ กว้างจัง อย่างนี้เราต้องเดินเข้าไปถามเขาข้างในหรืออีเมลล์ไปถามเขาเหรอค่ะ

จากตอนแรกมีหวัง 30%เพราะหลังจากที่Penguinกลับบ้านเขาก็โทรเข้ามือถือมาขอเอกสารเพิ่มเติมอีกอย่างนะค่ะ แฟนเลยบอกว่าเป็นสัญญาณที่ดี แต่ตอนนี้เหลือ 10% แล้วล่ะ ริบรี่....

เห็นด้วยกับคุณNadaa นะค่ะ ที่ว่า เค้าแค่ยิ้มน้อย-ไม่ยิ้มเลย เพราะที่Penguinเห็นคือไม่ยิ้มเลย...แทบจะกัดPenguin ให้ตายเสียด้วยซ้ำไป

เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่กำลังจะยื่นและรอผลนะค่ะ

nadaa

สวัสดีค่ะ คุณเพนกวิน,คุณตั๊กกี้ และ คุณแนน
ตอนไปรับผลให้คุณเพนกวินนำกระดาษเล็กๆที่เจ้าหน้าที่สถานทูตนัดวันมารับผลมายื่นที่ป้อมกับร.ป.ภด้านหน้า
เหมือนตอนเราแลกบัตรเข้าด้านในหน่ะค่ะ หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ร.ป.ภ จะยื่น passport ให้เราเอง
นาดาไม่ผ่านรอบแรกเลยไม่ทราบว่าถ้าเค้าให้วีซ่าจะได้เอกสารอะไรเพิ่มมาหรือเปล่า เพราะนาดาได้ซองจดหมาย
ด้านในมี passport และ เอกสารอีกใบ(Refulsal of Visa)..พรุ่งนี้เป็นไงอย่าลืมมาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ
ขอให้โชคดี โชคดีค่ะ :)

คุณตั๊กกี้คะโทรไปเลยค่ะ คิวยาวจริงๆ ถ้าหวานใจคุณมาช่วงนั้นก็ชวนเค้าไปเป็นเพื่อนด้วยเลย..ลองดูไม่ยากหรอกค่ะ
อย่าเพิ่งเซ็งเลยนะคะ
คุณแนนคะ เเสดงว่าเจ้าหน้าที่สถานทูตที่นี่ส่งเอกสารไปทางโน้นแล้วสิคะ ดีใจด้วยค่ะแล้วอย่าลืมเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ ;D
คุณ angelii คงตื่นเต้นน่าดู อีกไม่กี่วันแล้วว..เอาใจช่วยอีกคนให้ไปอยู่สวิสกันหมดนี่เลย ;D

สวัสดีคะทุกท่าน
Taky ก็กะว่าจะโทรไปวันพรุ่งนี้คะ
แลวก็ขอเป็นกำลังใจให้กับคนที่กำลังรอลุ้นนะคะ
ใครมีข่าวดียังไงก็ บอกด้วยนะคะ
เป็นกำลังใจให้ทุกท่านเสมอ

Nantaree

คุณ penguin อยู่ใกล้แนนเลย ไปเดินงานเมืองทองกันไหมคะ มีรองเท้า เสื้อผ้า อาหาร
มาขายเต็มเลย เผื่อจะได้รองเท้าไปสวิสใส่สักคู่ เขาขอเอกสารเพิ่มก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วค่ะ

Nan

Penguin

ไม่ผ่านซะอย่างนั้นนะ เศร้าเศร้า :'(

เหตุผลเดียวกับคุณNadaaเลยค่ะ

เปลี่ยนใจไปขอเป็นท่องเที่ยวแบบจ่ายเองได้ไหมค่ะ

เพราะโทรไปจองวันอุทรณ์เขาบอกว่าคิวได้อีกที 6ก.คนะ

รบกวนสอบถามพี่ๆเพื่อนๆหน่อยได้ไหมว่าถ้าย่นขอแบบไปท่องเที่ยวจ่ายเองต่อเลยได้ไหม ???

Nantaree

เสียใจด้วยนะคะ คุณ penguin แต่อุทธรณ์เถิดนะคะ ส่วนใหญ่จะได้ ยิ่งถ้าคุณไม่เคยขอวีซ่าประเทศอื่นมาก่อน  วีซ่าท่องเที่ยว คุณต้องมีเงินในบัญชี และไปได้ไม่กี่อาทิตย์
ถ้าไม่ไปพักกับญาติ ก็ต้องมี booking โรงแรม ที่ confrimed ด้วยค่ะและ
ถ้าคุณให้แฟนเชิญ และออก คชจ.ให้ มันก็กลับไปเป็น visitor วีซ่าเหมือนเดิม
add มาคุยกับแนนได้นะ คนบ้านใกล้เรือนเคียง

Nan

Penguin

คุณแนนมีอีเมลล์ไหมค่ะ

penguinจะขอรบกวนปรึกษาหน่อยค่ะ

khon_barn_barn

คุณ penguin ไม่เป็นไรค่ะ อุทธรณ์เลย สู้สู้

nadaa

ไม่กี่วันก็จะสิ้นเดือนแล้วนะคะ แค่วันที่ 6 เอง ถ้าคุณเพนกวินไม่ยื่นต่ออย่างน้อยคุณก็ต้องผ่านวันนั้นไปอยู่ดี
สู้ สู้.. ;D

สวัสดีคะคุณ penguin ต้องแสดงความเสียใจด้วยนะคะที่ วีซ่าไม่ผ่าน แต่อย่าท้อแท้ไปเลย
taky ก็ อ่านเรื่องของหลายท่านมามาก ส่วนมากมักจะมีปัญหาเกี่ยวกับการขอ วีซ่าทั้งนั้น
เลยทำให้ taky จัยแป้วมากม๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ตอนนี้ยังไม่โทรไปจองนัดคิวเลยเพราะกำลังคิดอย่างถี่ถ้วนก่อนว่าจะไปในฐานะ  visitor  หรือ tourist ดี แต่ก็อย่างที่คุณ nantaree ได้กล่าวไว้อีกแหละว่าถ้าเราให้ฝ่ายชายรับรองที่พักและค่าใช้จ่ายที่อยู่ทางด้านโน้นทั้งหมดก็จะกลับมาเป็นในทำนองของ  visitor อีก
แฟนเค้าก็คิดมากเหมือนกัน แต่เค้าก็ยังแซวแบบขำ ๆ ๆ ว่า ถ้ากลืน taky ไว้แล้วพอไปถึง ที่ สวิสค่อยสำรอกออกมาได้อย่างนั้นคงจะดี 55555 ก็คุยกันแบบ ติ้งต๋อง จะได้ ไม่ ซีเรียส
แต่ก้มีแผนสองที่วางไว้ถ้าไม่ได้วีซ่าท่องเที่ยวก็คงจะแต่งงาน ตอนแรกก็จะทำวีซ่าแต่งงานเลย แต่ติดตรงที่ พ่อกับแม่เค้า เพราะเป็นลูกชายคนเดียว เขาก็เลยอยากให้เราไปใช้ชีวีตที่นู่นกับลูกชายเค้าและอยากเห็นนิสัยจัยคอเราด้วย ส่วนแฟนเปิดร้าน hip hop (what'sup yo!yo!)ขายเสื้อผ้าแฟชั่นเกี่ยวกับประเภทนี้ แนวดีไหมคะ ฮิฮิ(แนวบ้า อันนี้แม่ชอบว่า)แต่ที่ทำเรื่องไป พ่อกับแม่เค้าเป็นคนเชิญ เพราะเค้าเชื่อว่าหลักประกันและหน้าที่ของพวกเค้าจะดูดีกว่าอันนี้ก้ไม่รู้จะเป็นยังไง พร่ามมามากแล้วกลัวคนอ่านเบื่อ ขอให้ทุกคนอย่าท้อนะคะ สู้ ๆ ๆ ๆๆ เป็นกำลังใจให้