เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

angelii

สวัสดีค่ะ ฟางติดตามอ่านกระทู้มาสัพักนึงแล้วค่ะ ตอนนี้กำลังเครียดมากๆกำลังจะไปขอวีซ่า ได้นัดไปสัมภาษณ์วันที่ 16 มิถุนายนนี้ กังวลว่าจะไม่ได้มากเลยค่ะ เพราะอ่านมาหลายคนส่วนมากรอบแรกไม่ค่อยผ่านกันต้องยื่นอุทรณ์แล้วก็อาจมีสิทธิ์ไม่ได้ในรอบที่2ด้วย  ตอนนี้ขอ visa visitorไป ที่กังวลเพราะทำงานเป็นพนักงานออกแบบเเต่ว่าเป็นfreelance ไม่มีเงินเดือนเข้าบัญชี ส่วนมากได้เป็นเงินสด กลัวแบบว่าจะไม่น่าเชื่อถือ ต่างๆนานา เครียดมาก ในชีวิตไม่เคยทำวีซ่ามาก่อนเลยด้วย  :'แฟนเป็นคนเขียนจดหมายเชิญเอง แต่ว่าเค้าอายุยังน้อยแล้วก็ยังอยู่กะที่บ้าน  ยังไม่ได้ทำงานเพราะหยุดทำงานแล้วก็เที่ยวรอบโลกมา 3 ปีแล้ว แต่ก็พอมีเงินในบัญชีมากพอสมควร ไม่รู้ว่าถ้าไม่ไช่เจ้าบ้านเชิญเองจะมีปัญหาอะไรรึเปล่า เครียดมากๆ คิดถงแฟนด้วย ( ครั้งนี้ที่ไปถือเป็นครั้งสำคัญมากด้วย เพราะกะว่าจะลองไปเที่ยวที่บ้านเค้าดูก่อนว่าอยู่ได้มั้ย แต่เค้ากลัวว่าเราจะอยู่ไม่ได้เพราะกลัวเราจะคิดถึงเมืองไทยแล้วก็เพื่อนๆ ถ้าอยู่ได้เค้าอยากให้เราแต่งงานไปอยู่กับเค้าที่โน่น )

Nantaree

คุณฟาง..อย่าเครียดไปเลยนะคะ ลองยื่นวีซ่าดู  ถ้าไม่ผ่าน ก็มาดูว่าต้องแก้ไขจุดไหน เราก็มาแก้ไขตอนอุทธรณ์ ทุกอย่างมีทางแก้ไขค่ะ ไม่ต้องเสียใจมาก ถ้าไม่ได้วีซ่า เพราะคนที่เคยไปมาแล้ว พอไปยื่น ยังไม่ได้ก็มีเยอะ  นับประสาอะไรกับคนไม่เคยไปอย่างแนน ฮ่าๆ  ;Dแต่แนนมีงานทำ มีเงินเก็บ แฟนมีงานทำ มีเงินเก็บ แนนยังไม่ผ่านเลย อิอิ
อดทนรอหน่อยนะคะ เครียดไป หน้าแก่เร็วนะ เดี๋ยวไม่สวย
แฟนยังอยู่กับพ่อแม่ แล้วเอกสารการเป็นเจ้าบ้าน ก็คือของพ่อแม่เขาเหรอคะ แนนไม่ทราบว่าถ้าให้พ่อแม่เขาเขียนจม.เชิญเพิ่มมาอีก 1 ฉบับในฐานะเจ้าของบ้าน น่าจะดีกว่าไหม  สถานทูตต้องถามคุณแน่ๆ ว่าคุณทำงานอะไร และแฟนทำงานอะไร ถ้าแฟนมีเงินในบัญชี ก็ให้แฟนยื่น bank statment ด้วยเพราะหมายความว่าเขาดูแลคุณได้ ตอนคุณไปอยู่ที่โน่น เอาไว้ไม่ผ่าน มาปรึกษาแนนใหม่นะคะ โชคดีนะคะ
Nan

angelii

ขอบคุณต่ะคุณแนน  :D

มีเรื่องอยากถามอีกเรื่องนึง คือใบจองตั๋วเครื่องบินเนี่ย เราควรจะจองให้ห่างจากวันที่เรานัดสัมภาษณ์กี่วันดี แล้วก็วันที่กรอกลงไปอ่ะค่ะ (คือว่าจริงๆอยากไปให้เร็วที่สุด แต่ไม่รู้ว่าจะจองวันไหนดี  ???

Nantaree

นับจากวันสัมภาษณ์ 3 วันทำการคุณก็รู้ผลแล้วค่ะ ฉะนั้นจองไปวันไหนก็แล้วแต่คุณ เพราะแค่จอง ไม่ต้องจ่ายตัง  แนนว่าต้องใช้เวลาอย่างน้อย 1 เดือนในการรอเรื่องนะคะ เห็นหลายคนฟังผลแล้วเจอแต่เคสแบบนี้

angelii

อืมมมมมมม  เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณนะคะคุณแนน

แล้วนี่สรุปแล้วคุณแนนได้ไปวันไหนอ่ะคะ  :)

Nantaree

คุณฟาง...แนนก็ยังรอและรอเรื่องที่อุทธรณ์ไปอยู่เลยค่ะ ในใบขอวีซ่า คุณฟางก็ใส่วันเดินทางตรงกับใบจองตั๋วที่ต้องแนบไปด้วยค่ะ ประกันด้วย ตรงกันหมดเลยสามใบ อ้อ หนังสือเชิญด้วยค่ะ  วันที่มันจะตรงๆ กันค่ะ โชคดีนะคะ

Nan

angelii

แบบนี้หมายความว่าคุณแนนต้องรอ รอ และรอ โดยไม่รู้ว่าจะได้ไปวันไหนเหรอคะ คือรอให้ทางโน้นเค้าเดินเรื่องอยู่ใช่ป่าวคะ
อย่างนี้ก็แย่... (คิดถึงแฟนแย่เลย อิอิ) ขอให้คุณแนนรู้ผลเร็วๆนะคะ  ;)

nadaa

สวัสดีค่ะ ป้าpall และเพื่อนๆ พี่ๆของกระทู้นี้ทุกคนค่ะ

หนูเป็นสมาชิกของเว็ปป้าpall มาสักระยะหนึ่งแล้วหล่ะค่ะ อ่านเกือบหมดทุกคำถามและคำตอบแล้วเรื่องการขอ"Visitor Visa"
และหนูได้ไปยื่นเรื่องมาเมื่อวันศุกร์ที่ 5 มิถุนาที่ผ่านมาเนี่ยค่ะ(Destination to Geneve) รอฟังผลวันพุธที่10
หนูเตรียมเอกสารไปค่อนข้างดีและใส่เป็นไฟล์ไป
แล้วหนูก็ยื่นใบสมัครติดรูปและpassportตัวจริงพร้อมรูปอีก 1 ใบ ไปก่อน
แล้วเค้าบอกว่า...
ขอสำเนาpassport,invitation letter,insuranceและ around ticketส่งผ่านช่องไปทีละอย่าง แค่นี้จริงๆค่ะ
พี่เค้าก็ถามคำถามหนูเหมือนอย่างที่เพื่อนๆและพี่บอกเอาไว้คล้ายๆกันแต่ไม่ได้ถามว่ามีแพลนเรื่องแต่งงานหรือเปล่า เท่านั้นค่ะ
ในใจหนูก็คิดว่าเดี๋ยวพี่เค้าก็คงจะขอเอกสารของผู้เชิญเอง    แต่เปล่าค่ะ
จากนั้นพี่เค้าก็ยื่นเอกสารให้หนูใบนึงมีรายละเอียดว่า
ให้ผู้เชิญกรุณาระบุด้วยว่าผู้เชิญเคยทำหนังเชิญคนอื่นมาก่อนมั้ย
หรือว่าครั้งนี้เป็นคนแรก และให้แฟกซ์ส่งมาใหม่ ...
เป็นอันเข้าใจว่า ไม่ผ่าน (ใช่มั้ยคะ)
ทำใจหนูเหี่ยวไปนิดนึง แต่ไม่เป็นไรมีโอกาสก็คงจะยื่นอีก
หนูกลับมาคิดว่าทำไมจึงไม่มีแบบฟอร์มของจดหมายอย่างถูกต้องคะ
อีกอย่างหนูเตรียมเอกสารไปพร้อมยื่นแต่ไม่ต้องการ ทั้งตัวผู้เชิญ แม่ และพี่น้องของผู้เชิญ
(เพราะในจดหมายมีลายเซ็นของบุคคลทั้งหมดนี้)
ทั้งๆที่ในใบที่พี่เค้าให้มามีเอกสารเพิ่มเติมที่ต้องแฟกซ์เพิ่มอีกสำหรับของแต่ละคนที่เค้าต้องการ
ประมาณ 10 ข้อ ค่ะ
เช่น  หลักฐานแสดงถิ่นที่อยู่ของผู้เชิญ,หลักฐานแสดงการติดต่อระหว่างผู้เชิญและผู้เยี่ยม(อีเมล์,บิลโทรศัพท์)
สำเนาpassportตราประทับเข้าออกประเทศไทยของผู้เชิญ
เอกสารจากบริษัทที่เชิญ ,ใบแสดงสิทธิปกครองบุตร ฯลฯ
เผื่อจะเป็นข้อมูลเพิ่มเติมบ้างสำหรับผู้ที่กำลังจะยื่นนะคะ
.. :)

ขอบคุณนะคะที่เข้ามาอ่าน แค่อยากจะแบ่งปันประสบการณ์บ้างนิดนึงหน่ะค่ะ

Nantaree

คุณนัดดา ไม่ทราบว่าคุณเตรียมหลักฐานถิ่นที่อยู่ของผู้เชิญ สำเนา passport และหน้าที่ประทับตราเข้าออกประเทศไทยของผู้เชิญไปไหมคะ
แบบฟอร์มจดหมายเชิญมีอยู่นะคะ ในเวปนี้ก็มี แนนเคยเห็น
เรื่องเอกสารประกอบการยื่น แนนเขียนไว้ละเอียดมากเลยค่ะ ทั้งอีเมล บิลค่าโทร รูปถ่าย
อีกอย่างหนึ่ง คุณยื่นให้ จนท.ทั้งปึ๊งเลยไหม หรือว่าคุณยื่นทีละอย่างเวลาเขาขอ
แนนยื่นทั้งปึ๊งเลย อะไรไม่เอาเขาคัดออกเองค่ะ
แต่ไม่เป็นไรค่ะ คุณก็ fax เอกสารให้สถานทูตด่วนที่สุด และขอให้โชคดีนะคะ

Api

สวัสดีค่ะ คุณ Nadaa

ตอนที่เราไปยื่น Visa ก็เหมือนกันค่ะ เค้าต้องการทราบว่าคนเชิญเคยเชิญใครมาบ้าง ให้ระบุในจดหมายแล้วก็ Fax มาให้ภายในวันนั้นเลย  เพราะถ้ายื่นไม่ทันวันนั้น ผลของวีซ่า ก็คือไม่ผ่าน เราก็เลยต้องโทรทางไกลปลุกคนเชิญให้เขียนจดหมายใหม่แล้ว Fax เข้ามายังสถานฑูตภายในวันเดียวกันก่อนสถานฑูตปิด  ตอนแรกก็ไม่ทราบว่าต้องระบุชื่อคนที่เคยเชิญมาเหมือนกันค่ะ เพราะไม่มีแบบฟอร์ม หรือข้อความให้ระบุ รู้แต่ว่าจดหมายเชิญ อันนี้คงเป็นการพิจารณาของเจ้าหน้าที่ ที่ต้องการขอมูลเพิ่มค่ะ

เป็นกำลังใจให้ได้วีซ่านะคะ  Good Luck kha  :D

Nantaree

สวัสดีค่ะๆ เพื่อนๆ ที่กำลังจะยื่นวีซ่า เรื่องจม.เชิญ จริงๆแล้วสถานทูตเข้ามี guide line
ให้นะคะ เป็นข้อๆ ให้เรา หรือจะเรียกว่าฟอร์มก็ได้ แต่มันสั้นๆ ผู้เชิญจะได้เขียนจม. และอธิบายได้ถูกต้อง ครบเนื้อหาที่สถานทูตต้องการ เช่น ผู้เชิญชื่ออะไร ที่อยู่ของผู้เชิญ  จะเชิญใคร ชื่ออะไร เกิดเมื่อไร รู้จักกันได้อย่างไร พบกันครั้งแรกที่ไหน เคยเจอกันกี่ครั้ง ผู้เชิญเคยเชิญใครมาก่อนไหม  จุดประสงค์ของการเชิญครั้งนี้...อื่นๆ  และสุดท้ายขอรับรองว่าผู้เชิญมีเงิน 30,000 CHF ที่จะดูแลผู้ถูกเชิญในระหว่างพักอยู่ที่สวิส ทำนองนั้น
ผู้เชิญหรือผู้ถูกเชิญสามารถอีเมลไปขอที่สถานทูตได้ค่ะ  โชคดีนะคะ

Nan

nadaa

สวัสดีค่ะ ป้าpall,K.Nantaree,K.Api

ขอบคูณมากค่ะที่เข้ามาตอบให้ คือทางสถานทูตเขาต้องการให้เราแฟกซ์
แค่จดหมายระบุรายละเอียดเพิ่มเติมที่บอกไว้ก่อนหน่ะค่ะอย่างเดียว
แต่ตอนหนูยื่น หนูจะส่งให้ทั้งปึ๊งนั่นแหล่ะค่ะ
แต่พี่เค้าบอกว่า "ถอดออกมาเลยค่ะ"(หมายถึงเอกสารที่หนูทำใส่ไฟล์ไป)
หนูก็รอให้พี่เค้าตรวจเอกสารใบสมัครเพราะไม่กล้ายื่นเข้าไป กลัวพี่เค้างับมือเอา
และพี่เค้าก้อถามเอกสารจากเรา หนูก็เลยจำเป็นต้องยื่นให้ทีละอย่าง
หลังจากทุกอย่างเสร็จสรรพ หนูก็โทรไปหาแฟนตอนนั้นเค้าก็นอนอยู่เหมือนกัน
และเค้าก็จะแฟกซ์ส่งมาให้จากที่โน่นเลย
แต่เค้าต้องให้ แม่และพี่ชายเซ็นในจดหมายด้วย
เหมือนกับที่เคยส่งมา ก็เลยส่งมาวันนั้นไม่ได้ติดเสาร์-อาทิตย์ อีก
สรุปว่าเป็นวันนี้(วันจันทร์) :'(
ว้า...แอบถอนหายใจอีกเฮือกนึง
ริบหรี่ ริบหรี่..
สงสัยต้องมีรอบสองแน่ๆ นาดาว่านะ..

ปรมัทร์ มณีกร

สวัสดีคะคุณป้า pall  และทุกท่านในกระทู้นี้
ได้อ่านเรื่องของคุณแนนหลายรอบแล้วและก็ขอเป็นกำลังใจให้ได้ วีซ่านะ คะ ราวมทั้ง คุณ นาดา ด้วยคะ ได้วีซ่าแล้วแจ้งให้ทราบด้วยนะคะ ตอนนี้ ตั๊กกี้ ก็ กำลังรอเอกสารจะไปยื่น วีซ่าเหมือนกันแต่เป็นพ่อแม่ของแฟนเชิญแทนและบอกว่าไปในฐานะแค่เพื่อนเพราะเขาบอกว่าจะได้ไม่ยากเหมือนแฟนเชิญไป ตอนนี้ก็ยัง งง อยู่นะคะแต่ก็ทำตามที่แฟนและครอบครัวเขาบอก
อ่านเรื่องราวของหลายท่านในนี้ทำให้รู้สึกใจแป้วมาก ๆ ๆ ๆ กลัวไม่ผ่าน แต่เคยไป Ireland มาแล้ว 2 รอบเพราะ มีพี่สาวอยู่ที่นั่น ไม่รู้ว่ายากเหมือนกันไหม
คุณ นาดารอฟังผลวันที่ 10 ใช่ไหมคะ ถ้าใข่ ตื่นเต้นแทนจังเลย
ขอให้คุณโชคดีนะคะ และก็ ทุกท่านด้วยนะคะ

nadaa

สวัสดีค่ะ K.Taky

ใช่ค่ะ นาดารอฟังผลวันที่ 10 มิถุนานี้(อีก2วัน) :o
ถ้าผ่านแล้วจะมาบอกนะคะ

ขอบคุณK.Taky นะคะที่ช่วยกันตื่นเต้น ;D
เป็นกำลังใจให้ K.Nantareeด้วยเช่นกันและเพื่อนๆที่กำลังจะยื่น Visaทุกคนด้วยนะคะ
K.Api สบายดีมั้ยคะ :D
..

ปรมัทร์ มณีกร

คุณ นาดาคะ มิทราบว่าแฟนคุณนาดา พูดภาษาอะไรคะ คือส่วนมากอ่านในนี้จะมีแต่พูดเยอรมันและก็ ฝรั่งเศษนะคะ เพราะ แฟนตั๊กกี้เขาพูด อิตาลี่ ตอนนี้ก้เรียนอยู่ แต่เรียนด้วยตัวเองและทาง เน็ต อยากเป้นเร็วเพราะถ้าหากได้ไปอยู่ที่โน่นจะได้มีงานทำเร็ว