ว่ากันด้วยเรื่องเรียนภาษาและความขยัน

Previous topic - Next topic

aum

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาว pallswiss อุ้มเองค่ะ วันนี้มีเรื่องมาเล่าเกี่ยวกับความขยันค่ะ คือที่ห้องที่โรงเรียนเรียนภาษา มีเพื่อนคนญี่ปุ่นคนนึง เค้าขยันมากเลยค่ะ ตื่นแต่เช้าตั้งแต่ตีสี่เพื่อมาเรียนภาษา เพราะว่าบ้านเค้าอยู่ไกลค่ะ เค้าอยู่ที่grilderwald ค่ะ แต่เค้าต้องนั่งรถไฟสองชั่วโมงเพื่อมาเรียนที่เบรินตอนแปดโมงเช้า และก้อต้องนั่งกลับอีก เพราะที่นั้นไม่มีสอนทุกวัน มีแค่อาทิตย์ละสองวัน และที่รู้มาแถบนั้นหนาวมากด้วยใช่มั๊ยคะ น่าก็จะครบสามเดือนแล้วเค้าไม่เคยสายและก้อไม่เคยขาดเลย ขยันจริงๆนับถึอ ขนาดตัวอูุ้มใช้เวลาค่ยี่สิบนาทีจากบ้านถึงโรงเรียนบางวันยังไม่อยากจะลุกเลย คนญี่ปุ่นเค้าขยันจริงๆ และก้ออาทิตย์ไม่มีใครอยากมาเรียนเลยค่ะ เพระาที่โรงเรียนมาอาจารย์คนใหม่มาสอนเพราะคนเก่าไปholiday ค่ะ แล้วอาจารย์คนนี้ก้อสอนไม่เข้าใจค่ะ แต่เค้าเป็นคนเยอรมันค่ะ แต่ว่าเค้าอธิบายและก้อทำให้ทุกคนสับสน แล้วทุกคนก้อเลยคุยกันว่าจะไปบอกทางโรงเรียน เป็นไปได้มั๊ยคะที่บอกแล้วเค้าจะโดนไล่ออก แต่ทุกคนก้อยังไม่ได้บอกค่ะ แค่ไม่มีใครมาเรียนเลยอาทิตย์นี้

Jojo

หวัดดีค่ะคุณ aum

เรื่องเจอครูสอนภาษาที่สอนไม่รู้เรื่อง ให้แจ้งกับทางโรงเรียนเลยค่ะ >:(
เราแจ้งเองไม่ได้ ก็ให้คุณสามีนะคะโทรแจ้งก็ได้ค่ะ
มันเป็นสิทธิของเรา เพราะเราเสียเงินลงเรียนไปแล้วไม่ได้เรียนฟรีนี่ค่ะ แลกกับความรู้ที่เราต้องได้รับ
ยิ่งคนทั้งห้องมีความเห็นตรงกันว่าไม่มีใครเข้าใจสิ่งที่ครูสอน ก็สมควรอย่างยิ่งที่จะต้องแจ้งให้ทางโรงเรียนทราบเลยค่ะ
ทางโรงเรียนเค้าก็เปลี่ยนครูให้ใหม่ค่ะ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

aum

สวัสดีค่ะคุณ jojo วันอังคารนี้ก้อจะได้คนเดิมกลับมาสอนแล้วค่ะ ดีใจสุดๆๆ แต่พรุ่งนี้ก้อคงเข้าใจแบบงงๆ อีก แต่ไม่เป็นไรค่ะ มีครูสำรองทีบ้านอีก ;D

nidnid

สวัสดีคะ คุณอุ้ม (หรือเปล่า)

คะ บางครั้งครูที่โรงเรียนก็ไม่เพียงพอคะ ต้องอาศัยครูที่บ้านด้วย ดิฉันอาศัยประจำคะ แถมขู่ครูที่บ้านด้วย  ;D ;D

Jojo

หวัดดีค่ะ ทุก ๆ คน

ของโจ้สงสัยจะพิเศษกว่าใคร มีครูที่บ้านตั้ง 2 คน ;D
ครูฝ่ายทฤษฏี ก็คุณสามี สอนเขียน สอนอ่าน
ครูฝ่ายปฏิบัติ ก็คุณลูกสาว สอนการออกเสียง กะบทสนทนา เพราะเวลาเราฟังซีดี คุณลูกก็จะเข้ามาฟังด้วย
แล้วก็จะผลัดกันพูดโต้ตอบตามซีดี เมื่อไหร่ที่โจ้ออกเสียงผิด คุณครูตัวน้อยคนนี้ก็จะส่ายหัว แล้วก็บอกว่า เฮ้อ...คนไทย ???
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

bow

:o  สวัสดีค่ะ ทุกคน  อันเรื่องความขยันนั้น ไม่เข้าใครออกใครอยู่แล้ว ยิ่งเรื่องของภาษายิ่งเป็นเรื่องของทักษะและความขยันส่วนบุคคล 
   ตัวเราเองนั้นขยันเป็นพัก ๆ แต่ว่าเชื่อเถอะว่า เมื่อสมองเราไม่รับแล้ว ต่อให้ขยันแค่ไหนก็จำอะไรไม่ได้ พาลจะทำให้เหนื่อยเปล่า ๆ
เพราะฉะนั้น หาช่วงและระยะเวลาที่เหมาะสมกับเรา จะดีที่สุด
  เรื่องการสอนของอาจารย์นั้น เราเห็นว่าถ้าเราไม่เข้าใจ ก็ไปแจ้งผู้ที่มีหน้าที่รับผิดชอบตรงส่วนนี้ เราก็เคยทำ ตอนที่เราลงเรียนภาษาฝรั่งเศส มีอาจารย์อยู่สองท่าน ที่เราไม่เข้าใจที่ท่านสอนเลย เราก็ไปแจ้งทางสถาบัน และถามว่า  นี่เราโง่เกินไป หรือเปล่า หรือว่าอาจารย์สอนยากเกินไป หรือว่าเป็นเพราะเราสับสน    หลังจากนั้นเค้าก็เปลี่ยนเราไปเรียนกับอาจารย์ท่านอื่น ก็ดีขื้นเรื่อย ๆ
    สู้ ๆ 
หนูโบว์

aum

Quote from: Jojo on March 18, 2009, 11:17:30 PM
หวัดดีค่ะ ทุก ๆ คน

ของโจ้สงสัยจะพิเศษกว่าใคร มีครูที่บ้านตั้ง 2 คน ;D
ครูฝ่ายทฤษฏี ก็คุณสามี สอนเขียน สอนอ่าน
ครูฝ่ายปฏิบัติ ก็คุณลูกสาว สอนการออกเสียง กะบทสนทนา เพราะเวลาเราฟังซีดี คุณลูกก็จะเข้ามาฟังด้วย
แล้วก็จะผลัดกันพูดโต้ตอบตามซีดี เมื่อไหร่ที่โจ้ออกเสียงผิด คุณครูตัวน้อยคนนี้ก็จะส่ายหัว แล้วก็บอกว่า เฮ้อ...คนไทย ???
สวัสดีค่ะ คุณjojo และทุกๆคนค่ะ การเรียนกับเด็กก้อช่วยได้มากค่ะ และก้อสนุกดีด้วย เพราะแถวบ้านจะโรงเรียนอยุ่ค่ะชอบมีเด็กๆแวะเวียนมาทักทายอยู่เสมอ หรือเค้าอาจจะเห็นว่าเราแปลกรึเปล่าก้อไม่รู้ hahahahaha