ข้อแนะนำการจดทะเบียนสมรสในประเทศสวิตเซอร์แลนด์

Previous topic - Next topic

angkanaruk

สวัสดีค่ะ พี่ๆน้องชาว พอลสวิสทุกท่านค่ะ วันนี้กิ๊ฟนำเอาเรื่องราวจากการได้ทำวีซ่าแต่งงานในประเทศสวิสมาเล่าสู่กันฟังค่ะ

สำหรับบุคคลสัญชาติสวิส
1.หนังสือรับรองโสด มีอายุไม่เกิน 6 เดือน
2.หนังสือรับรองถิ่นที่อยู่ มีอายุไม่เกิน 6 เดือน
(สถานทูตจะเป็นผู้ออกหนังสือรับรองถิ่นที่อยู่ให้กับผู้ที่ขึ้นทะเบียนกับสถานทูต)
หนังสือรับรองโสดสามรถขอได้ที่สำนักทะเบียนถิ่นฐานเดิมของท่าน
หนั้งสือรับรองถิ่นที่อยู่สามารถขอได้ที่สำนักทะเบียนท้องถิ่นที่ท่านพำนักอยู่

สำหรับไทย
1.สำเนาคำร้องขอเตรียมการสมรสที่กรอกโดยผู้ยื่นขอทำการสมรสสัญชาติสวิสเรียบน้อยแล้ว ในกรณีผู้ยื่นขอทำการสมรสที่มีถิ่นที่อยู่ในประเทศสวิสไม่ได้มายื่นเอกสาร
2.ทะเบียนบ้านสำหรับช่วงเวลาพำนัก 6 เดือนล่าสุด
3.ใบเดิด ที่มีชื่อพ่อและแม่
4.ใบรับรองโสด ซึ่งมีอายุไม่เกิน 6 เดือน
5.ใบหย่า กรณีหย่าร้าง
6.ใบมรณบัตรของคู่สมรสที่ถึงแก่กรรม กรณีม่าย
7.ใบเปลี่ยนชื่อ และนามสกุล ถ้าไม่มีให้ไปคัดเอาสำเนาที่อำเภอที่เราเปลี่ยนชื่อและต้องระทับตราครุต สีแดงของราชการด้วย
สำหรับบุตรที่มีร่วมกัน
1.ใบเกิด
2.passport
3.ทะเบียนรับรองบุตร ถ้าเป็นไปได้
เมื่อยื่นเอกสารทั้งหมดแล้ว ท่านต้องกรอกคำร้องต่างๆ
1.คำร้องขอเตรียมกานสมรส
2.คำแถลงเรื่องเงื่อนไขในการจดทะเบียนสมรม และจะต้องชำระค่าธรรมเนียมเมื่อยื่นเอกสาร
การทำวีซ่า ต้องยื่นคำร้อง สามชุด พร้อมรูปถ่าย สามใบ และจะต้องรอประมาณ สองเดือน

หากผู้ยื่นคำร้องประสงค์จะพำนักในประเทศสวิสหลังการสมรส ต้องเตรียมขอคัดทะเบียนอาชญากรรทของประเทศไทย โดยขอเป็นภาษาอังกฤษ ถ้าไม่เคยทำอะไรผิดจะเป็นภาษาอังกฤษ แต่ถ้าเคยมีประวัติจะเป็นภาษาไทย  โทร 022052168-9 โดยเตรียมเอกสารดังนี้
1.passport ของเราและของแฟน
2.ทะเบียนบ้าน
3.ใบเกิด ไม่แน่ใจว่าใช้ด้วยรึป่าว
4.ใบเปลี่ยนชื่อ  มุกฉบับถ่ายเอกสารค่ะ

โชดดีค่ะ ขอให้วีซ่ผ่านน่ะค่ะ ตอนนี้กิ๊ฟวีซ่าผ่านแล้วค่ะ ทำวีซ่าทั้งหมด 11เดือนค่ะ ตอนนี้ก้อพึ่งมาอยู่ที่สวิตได้ประมาณ 1 วันเองค่ะ อยู่ที่เมือง Effretikon ค่ะ ใครอยู่แถวนี้บ้างค่ะ