วีซ่าสวิสเชงเก้น

Previous topic - Next topic

boo

อยากจะขอคำแนะนำค่ะ
คือว่าได้วันหยุดจากที่ทำงาน 10 วัน ช่วงปลายเมษานี้ ก็เลยจะไปเยี่ยมแฟนซึ่งเป็นคนสวิสคบกันมาปีกว่า ก่อนหน้าที่แฟนจะกลับไปก็อยู่ด้วยกันที่เมืองไทยตลอด พอได้วันหยุด 10 วัน พ่อแม่แฟนก็เลยชวนไปเที่ยวโดยจะส่งจดหมายเชิญให้ไปพักที่บ้านเค้าตลอดทริป (เคยพบพ่อแม่แฟนแล้วตอนเค้ามาเยี่ยมที่เมืองไทย) แต่เราเป็นคนจ่ายค่าเดินทางและค่าใช้จ่ายเองทั้งหมด (แค่มีที่พักฟรีเฉยๆ)
แล้วก็ตนเองมีงานการมั่นคงและทำงานที่ปัจจุบันเป็นเวลากว่า 5 ปี เคยได้วีซ่าเชงเก้นมาก่อน แล้วก็เคยได้วีซ่าอังกฤษด้วย แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าปีที่แล้วเที่ยวเล่นมากไปหน่อยเลยไม่ค่อยมีเงินเก็บ (แต่ก็พอมีเงินเข้า-ออกในธนาคารอยู่) ถ้าตอนไปขอวีซ่ามีอยู่ประมาณ 50000 บาท (ไม่รวมค่าตั๋วเครื่องบิน) ขอแค่ 10 วัน จะมีโอกาสมั้ยค่ะ

คือเคยได้เชงเก้น (ฝรั่งเศษ)มาก่อนได้มา 2 เดือนอยู่ไป 6 อาทิตย์ และเคยเข้าสวิสด้วยวีซ่าอันนี้แต่ไม่มีแสตมป์อะไรในเล่ม แล้วก็เคยได้วีซ่าอังกฤษ ได้มา 6 เดือน อยู่ไป 6 อาทิตย์เหมือนกัน ก็เลยไม่เคยอยู่เกินกำหนด

อย่างนี้โอกาสได้จะพอมีมั้ย

หรือว่าควรขอเองโดยไม่มีจดหมายเชิญ แต่ถ้าอย่างนั้นก็อาจจะต้องมีเงินในบัญชีมากกว่านี้รึป่าว แต่ยังงัยในแบบฟอร์มเราก็กรอกว่าเรารับผิดชอบค่าใช้จ่ายเองอยู่แล้ว แค่พักฟรีเฉยๆ ตอนขอไปที่อื่นก็เป็นแนวนี้เหมือนกัน พักบ้านเพื่อน เพื่อนเป็นคนเชิญตลอดก็ไม่เคยมีปัญหา

กรณีของแฟนก็มีหลักฐานว่าจะกลับมาเมืองไทยเพื่อเรียนเป็นครูสอนดำน้ำต่อ ช่วงมิถุนา โดยมีเอกสารคอนเฟริมว่าได้จองและจ่ายเงินมัดจำแล้ว เพราะฉะนั้นจริงๆตนเองจึงไม่มีความจำเป็นที่จะอยู่ที่สวิส โดยไม่กลับมาไทย

แบบนี้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาใช่มั้ยค่ะ แล้วก็จะใช้เวลานานมั้ยกว่าจะได้รับเล่มคืน

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ