News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ขอโทษอย่างแรงค่ะ

Previous topic - Next topic

Jojo

อย่าไปคิดว่าตัวเองโง่ซิ ต้องบอกว่าไม่รู้ต่างหาก เพราะไม่มีใครรู้ไปหมดซะทุกเรื่องหรอกค่ะ ;D

เรื่องขอวีซ่าท่องเที่ยว เค้าจะให้ 3 เดือนอัตโนมัติเลยค่ะ เพราะเราแต่งงานก่อนจะเดินทางมาเที่ยวที่สวิส
เพราะตอนโจ้มาเที่ยวสวิสแต่ละครั้งก็มาแค่ครั้งละ 3 อาทิตย์เท่านั้น เขียนขอวีซ่าก็เขียนไปแค่นั้น
เนื่องจากหยุดงานนานไม่ได้อ่ะ :'( แต่เค้าก็ให้วีซ่าแบบ 3 เดือน แต่มีกำหนดหมดอายุเป็นปี ๆ อย่างที่บอกไว้ข้างต้นนะคะ
จะไปเที่ยวคราวหน้าก็ออกไปได้เลย ไม่ต้องขอใหม่

ส่วนเรื่องที่คนสวิสจะย้ายมาอยู่เมืองไทย ลองดูที่เว๊บไซด์ของสถานฑูตสวิสในประเทศไทย เพื่อจะมีรายละเอียดอะไรบ้าง
แต่เท่าที่เห็น ๆ ส่วนมากจะเข้ามาแบบวีซ่าท่องเที่ยวก่อน แล้วมาเดินเรื่องขออยู่ต่อที่เมืองไทย ว่าจะเข้ามาในกรณีเกษียณอายุ หรือจะเข้ามาทำงาน อย่างสามีโจ้เค้าทำงานที่เมืองไทย มีเวิร์คเพอร์มิต ได้วีซ่าแบบ 6 เดือน หลังจากแต่งงานก็ได้วีซ่าแบบ 1 ปี เนื่องจากมีภรรยาไทย และทุก ๆ ปี ก็ต้องพกภรรยา กะเอกสารการเสียภาษีไปต่อวีซ่าที่ ตม.ซอยสวนพลู แต่ต้องแจ้งการอยู่ในเมืองไทยทุก ๆ 90 วันที่ ตม. ได้วีซ่าปีต่อเนื่องไปประมาณ 3 ปี เราก็ขอวีซ่า 5 ปีได้ แต่ก็ต้องอยู่กับเงื่อนไขของทาง ตม.ด้วย หลัก ๆคือ เค้าจะดูการเสียภาษีของชาวต่างชาติ คือเสียภาษีให้กับประเทศไทยน่ะ

ถ้าคุณyanisa มีเวลาอยากแนะนำว่าให้ไปสอบถามที่ ตม.ซอยสวนพลูค่ะ ลองไปถามเค้าดูว่าต้องทำยังไงบ้าง เพราะแต่ละคนเข้าข่ายไม่เหมือนกัน ถ้ามีเวลาเราเดินเรื่องเองก็ได้ค่ะ ไม่จำเป็นต้องให้เอเย่นทำให้เพราะ..เค้าฟันค่าใช้จ่ายเยอะมาก เพียงแค่หลักฐานครบ ทุกอย่างถูกต้อง ไม่ต้องซิกแซก ตรงไปตรงมา เสียเวลาบ้าง แต่ไม่ต้องเสียเงินเยอะค่ะ

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

yanisa

สวัสดีป้าพอลเจ้าของบ้านค่ะ
สวัสดีคุณโจ้คนใจดีด้วยนะคะ  รอเหมือนกันว่าจะมีใครๆตอบเราน้อ  ดีใจและขอบคุณ  "คุณโจ้ที่ช่วยแจง  ไม่คิดว่าตัวเองโง่หรอกค่ะแต่เพราะโง่จริงๆตะหากเหล่า ;D ;D ;D ;D "โง่มากรู้มาก  ฉลาดมากรู้น้อยค่ะ"คิคิคิคิ....
  อ้าว..หรือค่ะวีซ่าท่องเที่ยวอัตโนมัติ 3 เดือนคุณโจ้ช่วยละลายต่อมโง่ไปหนึ่งต่อมแล้วสาเข้าอ่านบางทู้เรื่องวีซ่าท่องเที่ยวบางท่านไม่ผ่านซักอยากลองยื่นดูมั้งแบบไม่เครียดค่ะผ่านก็ได้ไม่ผ่านไม่เป็นไรแต่ต่อมโง่ผุดมาอีกแย้ว...สงสัยค่ะถ้าเราต้องยื่นตั๋วเครื่องบินพร้อมเอกสารอื่นๆเผื่อวีซ่าเราไม่ผ่านขอรายละเอียดคุณโจ้ช่วยแจงนิดหนึ่งกะไว้สิ้นเดือนนี้จะลองยื่นขอค่ะ
    ส่วนเรื่องพ่อบ้านจะย้ายมาอยู่ที่เมืองไทยสาก็พอจะรู้รายละเอียดนิดหน่อยตอนที่ไปทำเรื่องให้สามีเพื่อนชาวอิงแลนด์แต่ว่าเขาทำเรื่องพำนักถาวรหลังเกษียณอายุคนละกรณีกับของพ่อบ้านสาเขาอายุ  52 ปี  แต่สิ้นเดือนนี้เห็นว่าจะหยุดทำงานแล้วค่ะสาคิดว่าจะทำวีซ่า 1 ปีให้ก่อนเพราะเท่าที่ดูรายละเอียดของ ตม.มี 2 วิธีคือพำนักถาวรหลังเกษียณ ตม.กำหนดไว้อายุตั้งแต่ 50 ปีขึ้นไปทำได้และอีกหนึ่งติดตามแม่บ้านแต่ยังไมเข้าใจเรื่องการเสียภาษีในเมื่อพ่อบ้านมิได้เป้นผู้มีรายได้บางทีอาจจะปรึกษาผู้รู้กฏหมายก่อนว่ากรณีพ่อบ้านจะทำอย่างไร  สาจะขอเป็นเอเย่นให้พ่อบ้านจ่าย อิอิอิอิอิ...... ;D ;D
ขอบคุณมากกับน้ำใจของคุณโจ้  ขอให้คุณโจ้และครอบครัวมีความสุขนะค่ะ

Jojo

ยินดีแลกเปลี่ยนประสบการณ์ค่ะ
ขอบคุณค่ะ ทุกวันนี้ครอบครัวสุขสันต์กันมากเลยค่ะ ;D ;D

ตอนโจ้ขอวีซ่าแบบท่องเที่ยว โจ้ไม่ได้ยื่นตั๋วเครื่องบินไปด้วยค่ะ คุณyanisa ไม่ต้องกังวลค่ะ เพราะเราแต่งงานก่อนที่จะเดินทางไปเที่ยว คิดว่า ไม่น่าจะมีปัญหาเพราะจะแตกต่างกับกรณีของคนอื่น ๆ แต่ถ้าออกตั๋วเครื่องบินมาแล้ว ก็ถ่ายเอกสารยื่นแนบไปด้วย เพื่อเป็นหลักฐานยืนยันว่า เราไปแล้วเรากลับแน่นอน ทางการสวิสเค้าจะกลัวประเภทไปแล้วไม่ยอมกลับนะคะ เพราะในกรณีของคุณจะต่างกับโจ้ เพราะโจ้เดินทางไปเที่ยวกันหมด คือ โจ้ สามี และลูก
และถ้าปัจจุบัน เค้าได้เปลี่ยนแปลงระยะเวลาการออกวีซ่าให้คุณyanisa ไม่เหมือนกับของโจ้สมัยนั้น คือขอวันนี้ พรุ่งนี้ไปรับเล่ม
ลองทำตามวิธีโจ้ก็ได้นะคะ คือเมื่อยื่นเรื่องขอวีซ่าที่สถานฑูตแล้ว แล้วเค้าไม่ได้ระบุวันที่แน่นอนให้ไปรับเล่ม ให้สามีคุณyanisa อีเมล์แจ้งกึ่งสอบถามกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องทางฝั่งสวิส ว่าคุณyanisa ผู้เป็นภรรยาได้ยื่นเรื่องขอวีซ่าเข้ามาท่องเที่ยวที่สวิสกับสถานฑูตสวิส ที่กรุงเทพฯแล้ว อยากให้ช่วยออกวีซ่าให้ด้วย อะไรประมาณนั้น เรื่องมันจะได้เดินเร็ว ๆ  เพราะเอามาตราฐานอะไรไม่ได้กับสถานฑูต ขึ้นอยู่กับอารมณ์เจ้าหน้าที่  :P เพราะเจอกับตัวเองมาแล้วหลายเรื่อง ฉะนั้น ต้องจี้ทางสวิส แล้วให้สวิสจี้ทางสถานฑูตประมาณนั้นนะคะ (จากประสบการณ์และความรู้สึกของตัวเองนะคะ ระบบงานจริง ๆเค้าอาจไม่ใช่อย่างนั้นก็ได้ บางทีโจ้อาจจะคิดติดลบมากไป)

yanisa

สวัสดีค่ะคุณโจ้ขอบคุณสำหรับประการณ์ดีๆ  สารอคำตอบชนิดติดขอบคอมพิวเตอร์เลยค่ะ
ค่ะยินดีกับครอบครัวสุขสันต์ด้วยนะค่ะ  (บ้านเราสุขๆ-ดิบๆ ครื้นเครงยากจะบันระยายก่อนแต่งงานสาก็บอกพ่อบ้านแล้วนะส่วนไม่ดีของตัวเองพ่อบ้านเองก็ไม่น้อยหน้าเอาความเป็นตัวเองออกมาอวดกันเต็มที่เราสองคนจึงมีวันนี้) ;D ;D ;D
   ที่ถามคุณโจ้เกี่ยวกับตั๋วเครื่องบินเพราะเห็นระเบียบการยื่นขอวีซ่าต้องยื่นพร้อมตั๋วไป-กลับแต่ตอนหลังอ่านเจอบางทู้วีซ่าไม่ผ่านเล่นเรา "งง" เออะอย่างไงนี้  แต่อย่างไงก็จะพยายามเจาะรายละเอียดจากสถานทูตอีกทีเพราะเท่าที่อ่านๆดูจากหลายท่านแล้วไม่ค่อยมีกฏตายตัวสงสัยกฏการขอวีซ่าทของสวิสจะดิ้นได้เหมือนลูกน้ำเป็นแน่ คิคิคิคิ....เห็นดีด้วยกับเหตุผลคุณโจ้ขึ้นอยู่กับอารมณ์เจ้าหน้าที่  เจอเหมือนกันตอนยื่นเรื่องขอจดทะเบียนสมรสแต่ก็ไม่มีปัญหาค่ะผ่านรอ 3 อาทิตย์กว่าๆ สาจะบอกพ่อบ้านช่วยอีกแรง
   ส่วนเรื่องพ่อบ้านจะย้ายมาอยู่เมืองไทยคิดว่าไม่ปัญหาเพราะจะยื่น  ตม.ขอเป็น Retirement visa เขามีสิทธิ์เพราะอายุตั้งแต่ 50 ปีขึ้นไป ตม.จะออกวีซ่านี้ไห้หรืออีกหนึ่งคือ Family-Thai wife อันนี้ค่าใช้จ่ายน้อยกว่าข้อแรกค่ะ
    ช่วงนี้เมืองไทยอากาศร้อนมากค่ะแอบอิจฉาคุณโจ้นิดๆอากาศที่โน้นคงเย็น
ขอบคุณอีกครั้งค่ะคุณโจ้  โชคดีนะคะแล้วจะแวะมารบกวนใหม่   ;D ;D ;D

nidnid

คะ อากาศที่นี้เย็นจนแข็งเลยล่ะคะ
แต่ก็ดีกว่าร้อน เพราะใส่เสื้อหลาย ๆชั้น เอา
ส่วนร้อนนี้ไม่ไหวคะ ไม่ค่อยชอบ ใส่น้อยชิ้นมาก ๆ ก็อันตราย แถมหุ่นไม่สวยเหมือนนางแบบ
เดี๋ยวผู้ชายไทยเขาจะว่าเอาได้ ;D ;D ;D

yanisa

หวัดดีจ้ะแพนขอเรียกแทนตัวเองว่าพี่ได้มั๊ยเอย....
พี่เห็นรูปแพนแล้วน้องสวยนะเดาว่าหุ่นก็ดี  พี่ว่าจะอยู่ในชุดร้อนหรือหนาวแพนก็"แจ่ม"อยู่แล้วละ
เลือกไม่ได้ค่ะว่าร้อนหรือหนาวดี  ต้องทำใจยอมรับสภาพดินฟ้าอากาศค่ะพี่มีชุดเก่งหน้าร้อนเสื้อคอกระเช้ากะผ้านุ่งลายดอก
ได้แรงอกอย่าบอกใคร :D
ขอบใจนะที่แวะมาเยี่ยม  โชคดีจ้ะ

nidnid

Quote from: yanisa on March 10, 2009, 10:37:58 PM
หวัดดีจ้ะแพนขอเรียกแทนตัวเองว่าพี่ได้มั๊ยเอย....
พี่เห็นรูปแพนแล้วน้องสวยนะเดาว่าหุ่นก็ดี  พี่ว่าจะอยู่ในชุดร้อนหรือหนาวแพนก็"แจ่ม"อยู่แล้วละ
เลือกไม่ได้ค่ะว่าร้อนหรือหนาวดี  ต้องทำใจยอมรับสภาพดินฟ้าอากาศค่ะพี่มีชุดเก่งหน้าร้อนเสื้อคอกระเช้ากะผ้านุ่งลายดอก
ได้แรงอกอย่าบอกใคร :D
ขอบใจนะที่แวะมาเยี่ยม  โชคดีจ้ะ

หุ่นหนูดีคะ  ไม่แตะใคร แตะแต่ตาสามี  ;D ;D สวยคะ สง่า แบบคนอีสาน ผอม เตี้ย ดำ โอ้ยครบทุกสไตล์คะ อยากได้แบบไหนได้ตามนั้น แบบตามสั่งเลยคะ  ;D ลมพัดมาที สามีต้องรีบคว้าภรรยาไว้ เดี๋ยวจะลอยไปตามลม
ชุดเก่งหน้าร้อน เสื้อคอกระเช้ากะผ้านุ่งลายดอก  ;D ;D อินเทรนด์มากพี่  ขอได้ม๊ะชุดนี้นะ

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

คุณyanisa รีบ ๆยื่นวีซ่านะคะ เดี๋ยวจะมาไม่ทันเห็นหิมะอันปุกปุย เพราะเมืองไทยบ้านเราไม่มี.. ;D มันเป็นความใฝ่ฝันอันสูงสุดที่จะมาเที่ยวสวิสเลยอ่ะ สมัยโจ้มาเที่ยวจะมาแต่หน้าร้อนช่วงเดือนสิงหา ไม่เจอหิมะเลย :-[
หนาวมาก ๆ ก็ไม่ค่อยชอบสักเท่าไหร่ เพราะใส่เสื้อผ้าหลายตัวอึดอัดอ่ะ
เพิ่งจะรู้ว่าชุดเก่งอินเทรนต์ของคุณyanisa เป็นแบบนี้นะเอง
ส่วนของโจ้เหรอ..เสื้อยืด กางเกงขาก๊วย รองเท้าแตะ ;D แบบเด็กชาวเลอ่ะ เชื่อมะ ตอนอยู่เมืองไทย ไปรับ-ส่งลูกที่โรงเรียนชุดนี้ ไม่มีครูคนไหนยกมือไหว้เลยอ่ะ...จนกระทั่งแต่งชุดทำงานไป ครูเค้าถึงถามว่าเป็นคุณแม่น้องธัญญ่าหรือค่ะ..ตั้งแต่บัดนั้นมาเค้าถึงจะยกมือไหว้..555  ราศรีนังแจ๋วมันจับอ่ะ  ;D

yanisa

หวัดดีจ้ะคุณโจ้กะน้องแพนพร้อมกันทั้สองคนเลย
คุณโจ้..ว่าจะลงไปบางกอกวันที่ 25 เดือนนี้ค่ะแต่จะยื่นขอวีซ่าไว้ก่อนไม่อยากไปเจอหิมะกลัวเย็นยะเยือกสุดขีดๆๆๆ " สงสัยชาตินี้ E สาคงจะไม่มีโอกาสเจอะเจอฮีมะกะเขาดอก"  พี่สาวเป็นคนพูดคำนี้แกรู้ว่าเราเกลียดหน้าหนาว  พ่อบ้านเองก็เห็นด้วยกะพี่สาว  ดูในรูปก็ได้แม้นว่าจะไม่ได้อารมณ์เท่าใดนัก  :( :(...พ่อบ้านส่งรูปมาให้ดูบ่อยค่ะ  บอกตรงได้มั๊ยคุณโจ้ชอบตอนที่ไม่มีหิมะมากกว่าค่ะเห็นจากรูปภาพบ้านของเจ้าลา(ใช้เรียกกันเองแทนพ่อบ้านว่าเขาเป็นเจ้าลาโง่เพราะบางทีแกจะปล่อยไก่ทำเรื่องโก้ะๆๆประจำ ;D ;D)ช่วงที่ไม่มีหิมะจะเห็นบริเวณรอบบ้านเป็นเนินเขาเล็กๆหญ้าเขียวชะอุ่มหน้าบ้านเป็นแม่น้ำค่ะ  คิดเองเออเองว่าถ้าหิมะตกอากาศจะครึ้มๆคงเหมือนบ้านเราฝนจะตกอารมณ์เราคงออกแนวครึ้มๆหง่อยๆแหง๋ๆ :(  คิดว่าถ้าวีซ่าผ่านจะไปช่วงต้นเดือนพฤกษภาค่ะและคงเป็นครั้แรกกับครั้งสุดท้ายในเพลาเดียวกัน
ขาก๊วยก็ชอบเหมือนกันนามีตั้งหลายตัวแต่สาชอบผ้าฝ้ายค่ะยิ่งเก่าๆยิ่งเก๋าค่ะ  ชอบเดินสวนจตุจักรมีของโดนใจไห้เลือกหลากหลาย
มีประการณ์ไกล้เคียงค่ะแต่ของอะฮันนะฮะใส่ขาก๊วยกับเสื้อเก่าๆไปหาเพื่อนที่คอนโดฯเค้า  อะฮันเลยโดนคุณยามหน้าคอนโดไล่ตะเพิดออกมาโดนข้อหาจะเข้ามาขอทานหรือจะมาลักขโมยไม่โกรธหรอกค่ะพี่ยามต้องยกนิ้วทำงานได้ดีแท้ๆๆๆ  ราศีหัวขโมยจับเจ้าค่ะ คิคิคิคิคิ...