News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ขอโทษอย่างแรงค่ะ

Previous topic - Next topic

yanisa

สวัดีค่ะป้าพอล  ต้องขอโทษอย่างแรงที่ทำไห้  งง...ไช่แล้วค่ะสาแต่งงานกับสามีอย่างถูกต้องตามกฏหมายที่เมืองไทยมา  5 ปีแล้วค่ะ  เราแยกกันอยู่ค่ะโดยสาอยู่เมืองไทยตลอดสามีสาจะกลับมาเยี่ยมปีละ  2 ถึง  3 ครั้งต่อปี  สาเหตุที่สาไม่อยากไปอยู่สวิสเพราะสามีสาจะมาอยู่เมืองไทยภายในปีนี้โดยเราวางแผนไว้ก่อนแต่งงานสามีเก็บเงินก้อนเล็กๆได้แล้วกลับมาใช้ชีวิตเงียบๆที่เมืองไทย  ตอนนี้สามีอายุ  52 และสาเองก็ปาเข้าไป  37 ปีสาไม่อยากไปนับหนึ่งในต่างแดน  สามีบอกสาตั้งแต่เราเริ่มคบกันใหม่ๆจะอยู่อย่างไรในสวิสเขาชวนสาไปอยู่ด้วยกันแต่สาต้องทำงานด้วยนะนี้คือสาเหตุหลักค่ะเพราะสาเบื่อการทำงานมากจากประสบการณ์ 23 ปีที่สาทำงานที่กรุงเทพสาอยากใช้ชีวิตเรียบๆๆง่ายๆๆ ค่ะ ยึดหลักแนวพระราชดำริในหลวงท่าน  อยู่อย่างพอเพียง
  เรื่องเล่าของป้าพอลไม่ได้ทำให้สารู้สึกแย่หรอกค่ะเป็นเรื่องดีๆๆทั้งนั้น  สาต้องบอกว่า  "ป้าพอลช่วย"
   ส่วนคุณพระช่วยอย่างอื่นดีกว่าอยากมี  ลูก  สักคน  สาธุ....
ป้าพอลค่ะกรณีของสาจะทำวีซ่าท่องเที่ยวหรือเยี่ยมสามีดีค่ะ  ขอบคุณป้าพอลมากๆๆ ค่ะที่ตอบสาทั้งที่  งง....สุขภาพแข็งน่ะค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะคุณสา ขออนุญาตตอบแทนป้าพอลไปก่อนนะคะ  ;D

ในกรณีของคุณสา โจ้ว่าขอวีซ่าท่องเที่ยวดีกว่าค่ะ โจ้ก็แต่งงานที่เมืองไทยและก็อยู่กันที่เมืองไทย (แต่ปัจจุบันย้ายมาอยู่สวิสแล้วค่ะ) เวลาจะมาสวิสก็ยื่นวีซ่าท่องเที่ยว ไม่ยุ่งยากค่ะ กรอกเอกสารตามปกติ เวลายื่นเค้าก็จะถามว่าแต่งงานตั้งแต่เมื่อไหร่ เคยแจ้งกับทางสถานฑูตไว้หรือยังอะไรประมาณเนี้ยค่ะ ขอวันนี้วันพรุ่งนี้ไปรับได้เลย ไม่ต้องเสียเงิน วีซ่าที่ได้มาจะมีอายุ 3 ปี แต่อยู่ที่สวิสได้ครั้งละไม่เกิน 90 วันเท่านั้น แต่ยังไงคุณสาต้องลองสอบถามกับทางสถานฑุตอีกครั้งนะคะ เพราะของโจ้ขอไว้ตั้งแต่ปี 2003 หลังจากนั้นก็ขอวีซ่ามาอยู่ที่สวิสเลย บางทีเค้าอาจจะเปลี่ยนแปลงกฎใหม่และระยะเวลาการเดินเรื่องใหม่นะคะ

ปล.หวังว่าจะได้ยินข่าวดีจากคุณสาเรื่องลูกนะคะ ถ้าไม่ต้องทำงานมีไปเลยค่ะหัวปีท้ายปี ลูกครึ่งน่ารักดีค่ะ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

yanisa

ขอบคุณค่ะ  คุณ JoJoswiss กับคำแนะนำดีๆสาเชื่อประสบการณ์คุณโจ้ค่ะและสาก็หวังว่าจะได้วีซ่าท่องเที่ยวไม่ยากนัก  สาคิดว่าเมื่อก่อนกับตอนนี้ก็คงไม่แตกต่างกันมากมายนักหรอกน่า  สาไม่กล้าถามสามีเดี๋ยวเขาจะว่าเราโง่  กึ๋ย.....เขาก็แนะนำเราไห้ยื่นขอวีซ่าท่องเที่ยวเหมือนกันค้า  ขอบคุณอีกครั้งค่ะ  คุณพระคุ้มครองนะค่ะคุณโจ้
ปล.ความหวังเรื่องตัวเล็กๆๆเริ่มหดหายพร้อมกับอายุที่มากขึ้น  ไม่แน่เสมอไปหรอกค่ะเมื่อหลานสาวที่อยู่แคนาดากลายเป็นลูกค่อนThailand  ชื่อลูกเงาะค่ะ   

yanisa

สวัสดีค่ะ  ป้าพอลและเพื่อนๆทุกท่าน  มีข้อข้องใจอีกแย้ว...สาเป็นโรคเกี่ยวกับกระเพาะเป็นแผลต้องไปพบหมอเกือบทุกเดือนที่เมืองไทยและต้องทานยาด้วย  ถ้าวีซ่าผ่านสาจะนำยาจากคุณหมอที่เมืองไทยไปด้วยได้หรือไม่  สวิสมีกฏหมายนำเข้ายาหรือเปล่า  รึว่าสาให้คุณหมอที่เมืองไทยเขียนใบสั่งยาแล้วไปซื้อเองตามร้านขายยาที่สวิสกรณีนี้จะทำได้หรือไม่ค่ะ  ไม่อยากไปหาหมอที่สวิสคิดว่าคงแพงหูฉี่แน่ๆๆ  ขอความกรุณาป้าพอลและเพื่อนทุกท่านช่วยคนป่วยที.....ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ 

pall

สวัสดีค่ะ คุณโจ้
ดังเค่ะยกกำลังสิบ ค่ะ ที่เข้ามาช่วยตอบคำถามคุณyanisa

สวัสดีค่ะ คุณyanisa
ยังไม่ได้เข้ามาเขียนขอบคุณ ที่คุณเข้ามาบอกป้าจากทู้ข้างบนเลย ขอบอกทู้นี้รวมกับทู้อีกห้องก็แล้วกันนะคะ
แบบคูณสองไปเลย ขอเอาใจช่วยให้มีลูกน้อยกลอยใจไวๆนะคะ

ตอบคำถามเกี่ยวกับการนำยาเข้าประเทศสวิสของคุณเลยค่ะ
ไม่มีปัญหาค่ะไม่ต้องห่วงวิตกกังวลใจเกี่ยวกับเรื่องนี้  ป้ากับลุงก็เป็นผู้หนึ่งที่หิ้วถุงยาจำนวนมากมายหลายชนิด
ขึ้นเครื่องเข้าออกนอกประเทศ ลุงป้วยเป็นโรคหัวใจต้องกินยาเช้า-เย็น ,เป็นโรคเบาหวาน ,ยาแก้ปวดท้องฯลฯ
ป้าจะกินยาแพ้เครื่องและคน(โรคกลัวคน) :-\ และโรคหัวใจอ่อนๆตอนที่ต้องจ่ายเงิน(ล้อเล่นค่ะ) ;D

ดังนั้นเลยวิตกจริตกลัวเขาไล่ไม่ให้ขึ้นเครื่องเลยไปหาหมอและขอใบหมอที่เขียนเป็นภาษาอังกฤษตอนเดินทางไปเที่ยวออสเตรเลีย
เนื่องจากกลัวเขาไม่ให้เข้าประเทศ และโดยตรวจที่สวิส.... ???หมอก็บอกว่าไม่ต้องห่วงไม่มีปัญหา
แต่ในที่สุดหมอก็คงจะทนความรำคาญไม่ไหวและคงเซ็งเลยเขียนใบหมอให้  แต่ท้ายสุดไม่เห็นมีใครตรวจเลย
ผ่านโลด..ค่ะ...

http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,356.0.html

yanisa

สวัสดีค่ะป้าพอลและสมาชิกบ้านป้าพอลทุกท่านค่ะ  จริงๆแล้วทู้ของสาน่าจะอยู่รวมกันกับทู้หน้ากฏหมายนะป้านะแต่ความที่โง่ดันเปิดทู้ใหม่
  :-[กิกิกิกิ...ขอบคุณป้าพอลที่ช่วยแจงเรื่องนำเข้ายาสวิสได้หายกังวลเป็นปลิดทิ้ง   ก็กลัวเกิดเจ็บป่วยต่างบ้านต่างเมืองจะทำอย่างไรภาษาอังกฤษก็ได้นิดๆหน่อยๆจัดอยู่ในประเภทอยากกินไก่ก็ต้องใช้แขนทำท่ากระพรือปีกร้องกะต้ากๆๆๆซะงั้นส่วนเยอรมันอย่าพูดเลยจะดีกว่า  คงลำบากที่จะหาหมอที่สวิสแถมแพงอีก...กึ๋ย...ได้ทีล่ะจะหอบยาจากเมืองไทยซัก 3 กระสอบรู้แล้วรู้รอด  คิคิคิคิ..อ้อ  มีโรคอีกอย่างแตกต่างจากป้าพอลไม่รู้จะไปหาหมอที่ไหนรักษาดี  โรคทรัพย์จางค่ะเป็นมานานแล้วด้วย...โรคนี้ที่เมืองไทยคนเป็นกันเยอะค่ะช่วงนี้

เพื่อนๆคนไหนอยู่แถว  schaffhausen บ้างค่ะ  เผื่ออยากรู้จักคนทำอาหารไทยพอได้หรือมาเล่นโยคะด้วยกัน  ยินดีต้อนรับเพื่อนใหม่ค่ะ  ป้าพอลค่ะที่สวิสจะมีเครื่องแกงกะทิ  เช่น กระชายสด มะกรูด  พอจะหาซื้อได้ไหมค่ะพ่อบ้านสาชอบทานแกงกะทิรสชาดไทยๆค่ะ  จริงแล้วสาคิดว่าอายุรุ่นพ่อบ้านสาน่าจะหันมาทานอาหารชีวจิตมากกว่าป้าพอลว่ามั๊ย

เรื่องตัวเล็กสาว่าคงหมดหวังแล้วล่ะก็พยายามกันมาตั้ง 7 ปีแหละไม่มาซะทีสงสัยกลัวต้องเกิดมามีแม่ขี้บ่น(คำนี้พ่อบ้านบอกค่ะ)

ค่ะขอบคุณป้าพอลอีกครั้งเนาะ  วันหน้าจะแวะมารบกวนใหม่ค่ะ  สุขภาพเข็งแรงนะค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณyanisa
ไม่เป็นไรค่ะ  ;D สองเราเป็นโรคเดียวกันเลยโรควิตามิน M จาง เรื่องอาหารไทยที่นี่ไม่ต้องกลัวค่ะว่าจะไม่มีขาย
จะกลัวอย่างเดียวคือเราหมดแรงซื้อ ::)แฮ่ๆๆเพราะราคาแพงมาก เหตุผลที่ป้าไม่ค่อยกินอาหารไทยคืออาการตัวเป็นขน และเห็นราคาอาหารแพงมากเลยยึดหลักกินแบบพอเพียง ตอนนี้ที่Migros, Coop และร้านทั่วๆไปมีอาหารไทยขาย พวกกะทิแห้ง กะทิสดก็มี ผักแกงเขียวหวานสำร็จรูป แกงแดงเผ็ด แกงมั่สมั่นฯลฯ มีขายค่ะ แต่กะชายไม่เห็น มีโหระพาขายด้วยหล่ะ
อย่าว่าแต่คนที่เมืองไทยเป็นโรคทรัพย์จางเลยคนที่นี่ก็เป็นมากด้วยค่ะ ยิ่งตอนนี้ทรัพย์จางสุดๆ จะอยู่แบบพอเพียงก็ไม่ไหวแล้ว   :Dเครียดๆๆๆๆๆจริงๆ

yanisa

สวัสดีค่ะป้าพอล
เอ้า..จริงป่าวป้าพอลเป็นโรคขาดวิตามิน  M ด้วยหรือเชื่อไม่เชื่อดีหน้อ...นั้นไงนึกอยู่แล้วเทียวว่าต้องมีตอบแบบเนี้ยะมี..แต่..แพง
เอาไงดี  เรารึก็ประเภทคนเจียมเนื้อเจียมตั้งค์เสียด้วยซี  พอได้คะป้าเรื่องเครื่องแกงสำเร็จรูปแต่กระชายขอเป็นกระชายสดดีกว่าเนอะได้รสชาด"หร่อยจังฮู้"  ไม่เป็นไรจะพากระชายเมืองไทยไปส่งกลิ่นหอมที่สวิสก็ได้ถ้าจะซื้อก็มัดละ 5 บาทหรือไม่ก็ขุดจากสวนครัวหลังบ้านนี้แหละดีปลูกไว้ตั้งหลายอย่างมะม่วงตอนนี้กำลังออกลูกเล็กๆๆดกด้วย  ส่วนเจ้ามะละกอก็ออกลูกตั้งหลายต้นเพื่อนบ้านคนไหนอยากได้ไปทำอาหารก็เก็บไม่ว่ากัน  ชมพู่  น้อยหน่า  ขนุน กล้วยหอม ฯลฯ ต้องรออีกหน่อย  ไม่ต้องกลัวสารพิษค่ะใช้ปุ๋ยชีวภาพ  ข้าวกล้องก็มีคะป้าทำกันเองใช้เครื่องไม้โม่สีเหมือนสมัยโบราณป้านึกออกมั๊ยค่ะ ???

คนสวิสเป็นโรค M จางด้วยหรือป้าเห็นพ่อบ้านก็บ่นเหมือนกันเรื่องเงินๆทองๆแต่ก็ปลอบใจเขาเงินทองของนอกกายน่าอย่าคิดมาก

โย้ย..ม่ายมีเพื่อนๆหญิงไทยแถว schaffhausen หรือไกล้เคียงเลยเน้อ  คนเดียวหัวหายสิเรา อิอิอิอิ..

ขอบคุณป้าพอลมากค่ะที่ช่วยแจงข้อมูลเรื่องปากท้อง  สุขภาพแข็งแรงนะค่ะ  คิดดีทำดีอารมณ์ก็ตามมาค่ะ

แวะไปเยี่ยมคุณโจ้

สวัสดีคะคุณโจ้สบายดีนะคะตอนนี้ทำไรอยู่ไปเรีนยภาษาเยอรมันหรือยังคะ  ขอให้เก่งภาษาเร็วๆนะค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

โรคขาดวิตามิน M ช่วงนี้ถ้าจะระบาดหนัก เพราะโจ้ก็ขาดวิตามินนี้อยู่ด้วย ไม่รู้จะหาซื้ออาหารเสริมเพิ่มวิตามินนี้ได้ที่ไหน ???
เรื่องของอาหารไทย ถ้าเมืองที่คุณyanisa อยู่มีซุปเปอร์มาเก็ตไทยก็มาหาซื้อที่นี่ได้อยู่ค่ะ  เส้นขนมจีน ปลาร้า มีหมด อย่างที่โจ้เคยซื้อกระชายแพ็คละ 2.30 ฟรังค์ ใบมกรูดก็ 1.50 ฟรังค์ กะทิกล่อง น้ำปลา เส้นหมี่ กะวุ้นเส้นมีขายทั้งซุปเปอร์มาเก็ตไทยกะซุปเปอร์มาเก็ตสวิส สำคัญที่สุดถ้าเป็นคนทานเผ็ด พริกป่น พริกแห้งค่ะ กะมาม่าต้มยำกุ้ง หรือพวกเครื่องแกงซองโลโบ แม่เกตุ พกมาด้วยดีกว่าเพราะซื้อเมืองไทยซองละ 10 บาทเท่านั้น แล้วมาหาดัดแปลงทำกะผักท้องถิ่นของเค้าที่นี้ พอกินได้อยู่ค่ะ

อย่าลืมเอากระเป๋าใบใหญ่ ๆ มาใส่ช็อคโกแลตกลับนะคะ ;D

yanisa

สวัสดีป้าพอลและเพื่อนๆบ้านป้าพอลทุกท่านคะ
สวัสดีคุณโจ้ด้วยนะค่ะ  ขอบคุณค่ะคนโจ้ที่แวะมาเยี่ยมเยียน  ใจเย็นๆค่ะคุณโจ้ ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยนะคะถ้าเผื่อว่าป็นคำถามที่ก้าวก่ายสิทธิส่วนบุคคลเกินไป  คุณโจ้จะเรียนภาษาเยอรมันเพื่อจะทำงานด้วยหรือเปล่าคะอีกหน่อยเก่งภาษาก็มีงานทำไม่ต้องไปหาซื้อยาเพิ่มวิตามิน M ที่ไหนหรอกค่ะ เขายืนอยู่ตรงหน้าคุณนั้นเอง  มีงานมีเงินค่ะ

ชอบทำอาหารไทยไห้พ่อบ้านทานคะโดยเฉพาะแกงกะทิเขาชอบมากแต่ตัวเองไม่ชอบทาน  อุ้ย..คุณโจ้รู้ด้วยสาเองเป็นคนอิสานจมูกบานๆๆชอบทานปลาแด..ก  โทษค้าปลาร้าค่ะ ของแท้เลยค่ะถ้าโลกนี้ขาดปลาล้าเราจะอยู่เยี่ยงไร  น้ำยายไหลแย้วนะ  แต่บางมื้อขอเป็นอาหารมังสวิรัติมาคั้นหน่อยก็ดีเหมือนกันนา  ไม่พากระชายไปด้วยดีกว่าเพราะมีกระชายกะใบมะกรูดรออยู่ที่โน้นแล้ว

ขอบคุณค่ะจะเอากระเป๋าใบใหญ่พลัดพรากช็อคโกแลตจากสวิสมาเยี่ยมเมืองไทย  เห็นพ่อบ้านคุ่ยนักหนาว่าอร่อย เคยชิมเหมือนกันพ่อบ้านนำมาฝากแต่สาไม่ค่อยชอบเท่าไรกลัวอ้วน :D กิกิกิกิ...

โชคดีคะคุณโจ้แล้วจะแวะมาเยี่ยมใหม่นะค่ะ

Jojo

หวัดดีค่ะ yanisa

อุ๊ย..ขอโทษค่ะ ไม่ทราบมาก่อนว่าคุณสาเป็นคนอิสาน เพราะว่าปลาร้ากะคนไทยมันมีความผูกพันกันมานานอ่ะ ไม่ว่าจะคนภาคไหน คิดว่าชาตินี้คงขาดจากกันไม่ได้ เลยแนะนำไป..555 เลยถูกใจใช่มั๊ยค่ะ ปลาร้าที่นี่ไฮโซค่ะ บรรจุอยู่ในขวดสะดวกใช้ เขย่า ๆ แล้วก็เทใช้ได้เลย พอดีโจ้ชอบทำขนมจีนน้ำยาป่า ถ้าใส่ปลาร้าเข้าไปด้วยมันจะได้อารมณ์มากเลย  ;D แต่ไม่รู้ว่าฝรั่งแอบด่าบ้างรึป่าว เพราะโจ้จะเปิดหน้าต่างเวลาทำทุกที..555

yanisa

สวัสดีค่ะป้าพอล
ขอแวะมาเยี่ยมคุณโจ้อีกครั้งค่ะ  สาวัสดีค้า  มิเป็นไรมิได้ค่ะจะคนอิสานหรือภาคไหนๆเราก็คนไทยด้วยกันทั้งน้านรักกันเข้าไว้  อยากรู้จังเลยปลาร้าไฮโซอยู่ในสวิสกลิ่นจะรัญจวนใจขนาดไหนหนอไม่ได้จะต้องไปลองชิม  น้ำยาป่าคุณโจ้ใส่กระชายด้วยไช่ไหมค่ะชอบทานอาหารเส้นๆเหมือนกันแต่ตอนนี้ต้องดูแลเรื่องอาหารการกินซะหน่อยโรคภัยไข้เจ็บมาเบียดเบียน  เฮ้อ...ทำใจสังขารไม่เที่ยง

มีเรื่องเล่าค่ะคุณโจ้เกี่ยวกับปลาร้าพี่สาวสาอยู่ที่ Canada เมือง Winipeg รู้สึกว่าเมืองนี้ของแคนาดาจะรวมเอากลุ่มคนจากประเทศที่สามมาอยู่ที่เมืองนี้ทั้งเพื่อง่ายแก่การปกครองหรือออกกฏหมายสอดคล้องกับเหล่า Alien ทั้งหลายรวมทั้งชาว Laos ด้วยกลุ่มนี้ชาตินิยมค่ะชอบใช้ชีวิตเหมือนอยู่ที่ลาว  พี่ลาวเราเลยทำปลาร้ากินเองโดยหมักไว้ที่บ้านประมาณ 2 อาทิตย์ตำรวจแคนาดามาเยี่ยมที่หน้าบ้านพร้อมหมายค้นว่ามีเพื่อนบ้านแจ้งได้กลิ่นเหม็นเน่าเหมือนอะไรตายซักอย่างส่วนตำรวจสันนิษฐานว่าอาจมีการฆาตกรรมก็เลยแจ้นมา  พบเจ๋งๆๆเลยมีตั้งหลายไหแนะ  8) :D ขอบคุณตำรวจแคนาดาม้ากๆๆๆ.....ปฏิบัติหน้าที่ได้อุ่นใจประชาชีดีแท้   แต่เพื่อนบ้านคุณโจ้อาจน้ำลายไหลก็เป็นได้อยากชิมว่ากลิ่นอะไรหน้อหอมแปลกไปนิดๆๆเถอะน่ะ  กิกิกิกิกิ...ก็ของชอบเราง่ะ  "พี่ไทยได้อารมณ์ฝาหรั่งอย่ามีอารมณ์ละกัน"
ล้อเล่นหน่า  วันนี้แค่ก่อนนะคะคุณวันหน้าจะแวะมาเยี่ยมใหม่  ครอบครัวสุขสันต์นะค่ะ

รูปตัวเล็กลูกสาวคุณโจ้หรือค่ะน่ารักดีคะ

Jojo

หวัดดีค่ะคุณสา และทุก ๆ คน

ก๊ากๆๆ เรื่องปลาร้าแคนาดา;D
เห็นมั๊ยว่าลูกครึ่งน่ารัก คุณสาพยายามหน่อยละกันนะ มีลูกตอนนี้ยังได้ทันใช้ ;)

yanisa

สวัสดีป้าพอลพร้อมเพื่อนบ้านป้าพอลทุกๆท่านค่ะ

หวัดดีเช่นกันค่ะคุณโจ้  พี่สาวสาอยู่แคนาดาย่าง 10 เธอมีเรื่องเล่าฮาๆๆ...เยอะค่ะแต่ก็มีเรื่องเศร้าปนบ้างบางครั้ง  เช่นเธอถูกเจ้าของโรงงานโกงค่าทำงานล่วงเวลาแต่เธอและเพื่อนๆไม่กล้าร้องเรียนทำใจค่ะ

อิจฉาจังเลยทำอย่างไงถึงมีลูกน่ารักน่าชัง  ชอบเด็กผู้หญิงค่ะ  คุยกับพ่อบ้านเรื่องลูกทีไรรมณ์เสียค่ะสาไปตรวจร่างกายเตรียมตั้งครรภ์ 4 ครั้งแล้วคุณหมอบอกไม่มีปัญหาแต่พ่อบ้านไม่ยอมไปตรวจค่ะกลัวหมอบอกเป็นหมั่นหรือเปล่าไม่รู้  โอ้ย...พ่อนะพ่อ  ตั้งใจจะพยายามอีก 3 ปีแต่หลังจากนั้นไม่เอาแน่ค่ะ  ตัวเล็กไม่มาแม่ก็ไม่ง้อหรอกอยู่คนเดียวเหงาๆก็ด้าย :( :( :( :( :( :( :( :(

ค่ะขอให้มีความสุขพร้อมครอบคัรวนะค่ะ

yanisa

สวัสดีค่ะป้าพอลและเพื่อนๆทุกท่าน 
    ขออนุญาติแวะมารบกวนอีกครั้งนะคะ  คือต่อมโง่ยังไม่หาย(โง่แบบถาวรไปแล้ว) ถามเลยดีกว่าถ้าสาขอวีซ่าท่องเที่ยว  1 เดือน  แต่ต้องการจะอยู่ต่อซัก 3 เดือนจะได้ไหมค่ะถ้าอยู่ต่อได้ภายในกี่วันที่เราจะต้องไปแจ้งขออยู่ต่อนับจากวันแรกที่เราถึงสวิส  เหตุผลที่จะทำวีซ่าท่องเที่ยว 1 เดือนเพราะคิดว่าเสียตังค์ค่าตั๋วเครื่องบินน้อยกว่า และก็ต้องรอพ่อบ้านทำธุระนิดหน่อยแล้วเราจะซื้อตั๋วกลับเมืองไทยพร้อมกัน
   ขอรบกวนป้าอีกเรื่องค่ะป้าพอจะมีข้อมูลเกี่ยวกับคนสวิสจะขอย้ายมาอยู่เมืองไทยบ้างมั๊ยคะ ที่นอกเหนือจาก www.Immigration.go.th ขอความกรุณาแนะนำคนบ้านนอกด้วยค่ะ