การยื่นคำร้องขอให้ลูกมาอยู่ในกรณีที่ลูกอายุไม่เกิน 21 ปี

Previous topic - Next topic

เกี๊ยว

คือตามที่หนูไปเขียนเล่าในกระทู้ที่ 20 ห้องนั่งเล่นกระทู้มันตกแล้วอะค่ะ เลยไม่มีใครเห็น ขออนุญาติตั้งกระทู้ใหม่นะคะ
 .......
 จากที่แม่ไปคุยกับทางเกไมเดอร์อะนะคะ
 ตอนหลัง ๆ นี่เค้าจะเข้มงวดขึ้นมากกับการขอติดตามแม่มาก

ส่วนที่แม่มีร้านอาหาร ก็เป็นสิ่งที่ยืนยันได้ในเรื่องของความมั่นคงทางการเงิน
 แต่ในเรื่องของความอบอุ่นของครอบครัว ในเรื่องของตัวเด็กเอง ถ้าอายุมาก ๆ แล้วก็จะมีปัญหามากขึ้นตามมา

ปัญหาที่เกิดก็อย่างเข้าไปแล้วท้อง ไม่ทำงาน หลายครอบครัวต้องให้รัฐช่วยเลี้ยงดูทั้งแม่และลูก

เมื่อก่อนเค้าปล่อยให้เข้ามามาก แต่โดยมากเข้ามาแล้วมีแต่ปัญหา โดยเฉพาะคนไทยจะมีชื่อเสียงในด้านลบแบบนี้อยู่มาก ๆ ทำให้คนไทยที่จะขอเข้าไปรุ่นหลัง ๆ ยิ่งเข้าไปยากขึ้น

ฉะนั้น เรื่องของหนูนี่มีโอกาสน้อยมาก เพราะขนาดน้องของหนูอายุ 17 ยังทำท่าจะไม่ผ่านเลยตอนนี้

+++หนูสงสัยว่า คนที่ผ่านเข้าไปตอนหลัง 18 ที่เคยบอกมานี่เรื่องนี้มีมานานรึยังคะ แล้วเค้ามีเหตุผลอะไรถึงได้เข้าไปได้อะคะ +++

อยากรบกวนใครที่เคยรู้เรื่องคนที่เค้ายอมให้ผ่านมาเล่าให้ฟังค่ะ ตอนนี้แม่ถอดใจแล้ว ไม่รุจะทำยังไง ไปถามเกไมเดอร์ ไปถามสมาคมหญิงไทยก็ไม่ได้คำตอบ จะตอบมาเหมือน ๆ กันว่ามีโอกาสหนึ่งในล้าน ตัวหนูจะไปซัมเมอร์ที่สวิส ถ้ามีข้อมูลใหม่ ๆ ไป อาจทำอะไรได้บ้างอะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0036 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะเกี้ยว
 ดีใจที่ได้รับข่าวจากเกี้ยวอีกครั้ง
 ป้าเข้าใจถึงปัญหาต่างๆและเข้าใจถึงความรู้สึกของเกี้ยวและแม่ดี
 ที่อยากมาอยู่รวมเป็นครอบครัวเดียวกัน
 เหมือนอีกหลายๆครอบครัวที่ต้องแยกกันอยู่
 และเข้าใจระบบกฎหมายความเข้มงวดต่างๆที่สวิตฯทำอยู่
 อย่างที่ทางเขตGemeindeที่ แม่อยู่บอกเหตุผลให้รู้
 ถึงปัญหาต่างๆที่ทางสวิตฯได้รับและต้องยื่นมือ
 ให้ความช่วยเหลือจัดการปัญหาต่างๆ
 จากบุคคลที่เข้ามาพำนักอาศัยอยู่ที่นี่
 ซึ่งมีรายจ่ายมากมายแก่คนที่เข้ามาขอรับความช่วยเหลือด้านเงินทอง
 และปัญหาเกี่ยวกับเยาวชนที่สวิตฯประสบปัญหาอยู่
 การยื่นคำร้องขอนำบุตรให้เข้ามาอยู่ด้วยขึ้นอยู่กับการตัดสินใจ
 ของรัฐที่อยู่ซึ่งมีบทกำหนดไม่เหมือนกัน
 การตัดสินใจอยู่ที่รัฐจะยอมอนุมัติหรือไม่
 ซึ่งขึ้นอยู่กับความพร้อมหลายๆอย่างประกอบ
 ซึ่งต้องยื่นแสดงให้เขาเห็นเป็นเหตุผลสำคัญและการการันตรีว่าไม่เป็นภาระในอนาคต
 บางรัฐอนุมัติให้ไม่เกิน16ปีและบางรัฐอนุมัติให้ไม่เกิน18ปี
 อย่างน้องของเกี๊ยวอายุ17ปีไม่ช้าจะ18ปี
 อายุ18ปีที่นี่ถือว่าบรรลุนิติภาวะแล้ว
 ป้าคิดว่าอายุของน้องคงเป็นเหตุผลหนึ่งที่
 ทำให้เขตหรือรัฐที่แม่ของเกี๊ยวพำนักอาศัย
 ต้องคิดทบทวนหลายอย่างในการอนุมัติ
 ซึ่งป้าเข้าใจถึงเหตุผลของเขาดี
 เรื่องที่เกี๊ยวถามมานั้นรอให้คนที่เขาเคยทำ
 หรือมีประสบการณ์ความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เข้ามาช่วยตอบ
 ป้าแค่เข้ามาคุยด้วยเท่านั้น
 ขอโทษเกี๊ยวด้วยนะจ๊ะที่ไม่สามารถช่วย
 หรือตอบคำถามของเกี๊ยวได้
 ป้าขอเอาใจช่วยก็แล้วกันนะ

ถ้าใครรู้หรือมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้
 ขอบคุณสำหรับคำตอบคิดว่าให้ข้อมูลช่วยเหลือกันนะคะ
 ขอบคุณมากค่ะ

เกี๊ยว

ขอบคุณคุณป้าพอลมากค่ะ น่ารักจังเลย ถึงหนูจะไม่ค่อยเข้ามาคุยกัน ในนี้ (ส่วนมากจะอ่านอย่างเดียว) แต่รู้สึกว่าที่นี่อบอุ่นจังค่ะ