เพื่อนๆคนไหนไม่ได้ทํางานบ้างค่ะ.

Previous topic - Next topic

Lookjan

สวัสดีตอนบ่ายๆค่ะทุกคน... :D
สองวันมานี้หิมะตกที่บ้านเราด้วย อากาศไม่ค่อยดีเท่าไร แต่ก็ดีได้เล่นหิมะอีกรอบ. ;)
เมื่อเช้าก็พาเด็กๆไปเดินเล่นมาแล้วหนึ่งรอบ นี่ถ้าหิมะไม่ตกมาอีกก็จะไปอีก(เหนื่อยค่ะแต่ก็อยากไป)

แล้วทุกคนเป็นอย่างไรกันบ้างเอ่ย.. ::)
ป้าพอล คุณเกตุ คุณโจ้ คุณมาปราง คุณบัวขาว และโหน่ง ..เอ๋แล้วใครอีกน้า.. ::)

ยังไงก็เข้ามาคุยกันบ้างนะค่ะ..(หาเพื่อนคุยอีกแล้วเรา) :P

Maprang

นั่นแน่ ชอบเล่นหิมะเหมือนกันเหรอคะคุณลูกจัน

หายหน้าไปหลายวัน ไปทำธุระที่เยอรมันีมาค่ะ ขอบคุณคุณโจ้มากนะคะ ตอนนี้ยังไม่ท้อเท่าไหร่ค่ะเพิ่งหางานได้สองเดือนเอง ว่าแต่เพื่อนอินเดียของคุณโจ้ทำงานที่ไหนเหรอคะ ดีจังไม่ต้องพูดเยอรมันด้วย มีตำแหน่งว่างรึป่าวน้อ

คุณ BUAKAO ที่ถามถึงเรื่องหางาน มะปรางเรียนมาทางด้าน Information Systems และก็เคยทำ Bank กับ Consult ที่เมืองไทยมา แต่ว่าตอนนี้หางานมั่วไปหมดค่ะ อะไรที่อ่านๆดูแล้วคิดว่าทำได้หรือน่าทำก็สมัครแหลกค่ะ ฮ่าๆ แบบว่าเผื่อฟลุ้ค บริษัทเล็กหรือใหญ่ก็เอาทั้งนั้นค่ะ โดนเค้าปฏิเสธมาก็เยอะแล้วค่ะ ที่ยังไม่ได้สมัครก็คือยังไม่แน่ใจว่าที่นี่มีบริษัทคนไทยมาเปิดบ้างมั้ยอ่ะคะ มีอะไรพอแนะนำมั้ยคะ

Lookjan

สวัสดีค่ะ.คุณมะปราง และทุกคนด้วยจ้ะ.. :D

เมื่อวานไม่ได้เข้ามาดูบรอด์เลยค่ะ เจ้าคอมของเราเกิดเดี้ยงขึ้นมาซะเฉยเลย
วันนี้ค่อยยังชั่วหน่อย ได้เข้ามาคุยด้วย ดีจังคุณมะปรางได้ไปเยอรมัน ลูกจันอยาก
หาโอกาสไปมั้งจัง แต่ช่วงนี้คงต้องทําหน้าที่แจ๋วอย่างเดียวไปก่อน วันนี้หิมะตกที่บ้าน
เยอะมากเลยไม่ได้ออกไปไหน โอกาสดีนั่งหน้าคอมค่ะ.(ถ้่าเจ้าตัวเล็กไม่มากวนซะก่อน) :P

ยังไงก็ลูกจันช่วยลุ้นเรื่องหางานของคุณมะปรางนะค่ะ.
เดินหน้าต่อไปทุกอย่าง ไม่ไกลเกินจริงหรอกค่ะ.. ;)

naddyswiss

ที่ Zweisimmen ก้อตกอยู่ตอนนี้ค่ะ น่าเบื่อมากเลย

จริงๆแล้วโหน่งเกลียดหน้าหนาว มันให้อยู่แต่ในบ้าน ไม่มีไรให้ลูกทำเลย

คือความจริงพาเค้าออกไปเล่นสโนว์ก้อได้นะ แต่ว่ามันหนาวอ่ะ ก้อเลยต้องหงิกงออยู่แต่ในบ้าน อิอิ

pall

สวัสดีค่ะ ทุกๆคน
เมื่อวันที่ผ่านมาอากาศเลวร้ายมากเขตที่อยู่มีพายุกวาดเอาของลงมาหมดและกลัวระฆังที่แขวนไว้จะทำกระจกแตกมาก
วันนี้หิมะตก ชอบหิมะมากค่ะถ้าออกไปเดินย่ำหิมะรู้สึกว่าความรู้สึกดีขึ้นมากความเย็นหิมะที่โปรยกระทบใบหน้ารู้สึกดีสุดๆเกร็ดหิมะสวยมากเหมือนเราเดินอยู่ในเทพนิยาย  ลุงแกดีเพรสมากช่วงนี้แกบ่นว่าหนาวและอยากไปเมืองร้อน
ขำที่คุณโหน่งเขียนมากค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะป้าพอล
ต้องขอโทษด้วย ส่งอีเมล์ไปผิดคน..555 ;D และก็ขอบคุณมากค่ะที่ส่งต่อไปให้คุณโหน่ง  :-* :-*

สวัสดีค่ะคุณโหน่ง
ได้รับอีเมล์แล้วนะคะ กระเป๋ากับเอกสารและซีดีสาธิตผลิตภัณฑ์ไม่ได้เอามาด้วยค่ะ ถ้ามีโอกาสคงจะได้เจอกันนะคะ

สวัสดีค่ะคุณมะปราง
กะว่าจะถามเพื่อนคนอินเดียให้อยู่ว่าเค้าทำงานที่ไหน แต่ยังไม่เจอเค้าเลยค่ะ เค้าไม่มาเรียน

สวัสดีค่ะคุณลูกจัน และทุก ๆ คน
โจ้คนหนึ่งที่ชอบหิมะ มันสวยดีค่ะรู้สึกเบา ๆ นิ่ม ๆ เวลาย่ำมันก็รู้สึกนุ่ม ๆ วันนี้ก็เพิ่งออกไปปาหิมะเล่นกะลูกมาค่ะ  มันส์ส์..กันทั้งแม่ทั้งลูก
อย่างว่าค่ะเมืองไทยไม่มี  ;D  หนาวก็หนาวแต่ก็สนุก ;)

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Maprang

สวัสดีค่ะทุกคน

วันก่อนพายุมาเหมือนกันค่ะ ฝุ่นกระจายเต็มบ้านเลย แจ๋วแอบเซ็ง

เห็นด้วยกับคุณโหน่งอย่างแรงค่ะ ถ้าบ้านไม่มีทีวีกับอินเตอร์เน็ตคงต้องเป็นโรคซึมเศร้าทุกหน้าหนาวแน่ๆเลย

หวังว่าทุกคนสบายดีและเล่นหิมะสนุกสนานกันนะคะ หน้าบ้านหิมะหนาสิบห้าเซ็นต์แล้ว ออกไปเล่นบ้างดีกว่า

BUAKAO

สวัสดีค่ะเพื่อน เพื่อน ทุกคน เราลงดอยมาแล้วค่ะ พาลูกไปเรียนสกีมา มันสนุกมากที่สุดในโลกเลยค่ะ เล่นสกี สามีเป็นอยู่แล้วค่ะ แล้วลูกนี่เราส่งไปเรียนทั้งสองก็เล่นได้ทั้งสองคน เราฝึกเองให้สามีแนะนำค่ะ แนะนำอย่างเดียวเพราะสามีต้องดูลูก เราก็ทำตามคำแนะนำของสามี พลิกหัวทิ่มอยู่สักสองวันนี่แหละค่ะ แล้วก็เลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวาได้ เบรกได้ ทีนี้ขี้นดอยเองเลยค่ะ ไหลลงมาสนุกมากเลย  ;D แล้วก็ไหลตามถ่ายรูปลูกค่ะ  ;D อยากอยู่ต่อแต่วันนี้ต้องมาสอบตอนเย็น

ตอบคุณมะปรางก่อนเลยดีกว่า โห้จบด้าน Informatik มานี่สุดยอดแล้วค่ะคุณมะปราง คุณเดินหน้าหางานด้านนี้เลยค่ะ ลองดูบริษัท สวิสคอม ที่นี่เขารับคนต่างประเทศนะค่ะ  ;D ที่เรียนด้วยกันกับเราก็ยังพูดภาษาเยอรมัน งู งู ปลา ปลาอยู่เลยค่ะ แต่เขาจบคอมมา เขาก็ได้งานดีเงินดี คุณมะปรางก็ตอนนี้ไม่ได้ภาษาก็เรียนภาษาไปก่อน พอภาษาได้ก็เดินหน้าหางานด้านนี้เลยค่ะ  ;D หรือจะเรียนไปด้วย หางานไปด้วยก็ได้ แต่ถ้าได้ภาษาโอกาสก็จะดีกว่าแน่นอน สามีเราก็ทำงาน Informatik ค่ะ (ที่เมืองไทยเราไม่รู้ว่าเป็นยังไง แต่ที่นี่ทำงานด้านนี้ได้ตังค์ดีจริง จริงนะค่ะขอบอก) สามีเราไม่ได้เรียนจบมาทางด้านนี้โดยตรงค่ะ เขาเรียนเองคนเดียว แต่ก็ทำงานด้านนี้มาสิบกว่าปีแล้วค่ะ ;D สู้ สู้ ถ้าไม่ได้ปีนี้ ก็ปีอื่น ไง ไง ก็เรียนภาษาไปก่อนก็ได้ค่ะ เพราะตอนนี้ เศรษฐกิจตกทั่วโลก ที่สวิสเองตอนนี้ก็ หลายบริษัทก็ stelle abbauen (ลดตำแหน่งงาน) Arbeinehmer (คนทำงานอย่างเรา เรา) ก็ต้องพัฒนาตัวเอง หาความรู้ใส่ตัวเองอย่างหนัก เพราะบริษัทเขาก็สกีนคนสุด สุด ก่อนรับเข้าทำงาน เพราะตัวเลือกเขาเยอะตอนนี้

Lookjan

สวัสดีค่ะคุณบัวขาว และทุกคน.. :D

ขอบคุณ. :) คุณบัวขาวมากค่ะที่เอาเรื่องดีๆมาเล่าให้ฟัง ได้อ่านแล้วรู้สึกน่าสนุกจริงๆค่ะ คุณบัวขาวเก่งจัง
เล่นสกีได้ไวมาก เพราะโดยส่วนมากที่เห็นมีแต่คนบอกว่ายากมากๆ กว่าจะเล่นเป็น แต่ถ้าเป็นแล้วก็จะง่ายมากๆ
เหมือนกันไช่ไหมค่ะ ลูกจันเล่นไม่เป็นหรอกค่ะ เล่นเป็นแต่หิมะเลื่อน สนุกเหมือนกันค่ะ ส่วนลูกสาวคนโตเค้าชอบ
เล่นสเก็ตนํ้าแข็ง ยังไงก็เอารูปมาลงให้ดูบ้างนะค่ะ. ;D

ส่วนเรื่องงานเท่าที่คุณบัวขาวบอกมาทั้งหมด ลูกจันเห็นด้วยอย่างมากเลยค่ะ เศรษฐกิจตกตํ่าทั่วโลก ทั้งคนหางาน
และบริษัทส่วนมากตอนนี้ก็พยายาม เอาตัวให้รอดช่วงนี้ไปก่อนนะค่ะ.
แต่ถ้าเรามีความสามารถ อยู่ที่ไหนก็ไม่ตกตํ่าหรอกค่ะ ขอเอาใจช่วยทุกคนที่กําลังหางานอยู่ตอนนี้ค่ะ.. :-* :-*

BUAKAO

สวัสดีค่ะพี่ลูกจัน  ;D (ชอบชื่อนี้จังดูอบอุ่นและเป็นไทย ไทยดีค่ะ ;D)
วิชานี้ได้นะ ห่วงอยู่ตัวเดียว เยอรมันนี่แหละนะ เหอ ผ่านไปแล้วกลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้ ตอนนี้รออย่างเดียว .......
มันสนุกจริง จริงนะ.......สกี....จำได้ว่าครั้งแรกจริง จริง เมื่อห้าปีที่แล้ว ไปกับบริษัทสามี สามีเล่นพาขี้นไปบนดอยเลย ทั้งทั้งที่ไม่เคยจับสกีมาก่อน ผลปรากฎว่า เดินลงดอยค๊าาาาโดยรองเท้าสกีหนักหลายกิโลมาก ลุยหิมะอีกต่างหาก  ลูกคนแรกพึ่งได้แปดเดือนตอนนั้น น้ำนมก็กำลังคัดเต้า ตูม โอโห้ ล้ม(คิดว่านมแตก :D)ก็เดินไป บ่นไป จากบนดอยมาถึงบ้านพัก ฉันไม่เป็นให้ฉันขี้นมาข้างบนทำไมเนี่ย  ??? โทรเรียก Regaมาช่วยที เดินไปบ่นไปตามเรื่อง ตามราว มาพูดกันตอนนี้แล้วก็ตลก พอมาถึงตอนนี้ลูกโตฝึกสกีได้ ลูกก็ฝึก แม่ก็ฝึก ม่วนเลยค่ะ  ;D  ที่เมืองไทยเราเคยเล่น โรเลอเบดมาก่อนค่ะ คล้าย คล้าย อิ อิ ก็ว่าข้างบ้านหนาว หนาวอย่างงี้ไปไหนกัน อ๋อสงสัยไปเล่น สกีนี่เอง

ก็เพื่อน เพื่อน พี่เบื่อ เบื่อ เหงา เหงา ในช่วงฤดูหนาวอย่างงี้เราแนะนำให้ไปเล่น สกี ค่ะ  ;D จากไม่ชอบฤดูหนาวเลยจะชอบฤดูหนาวขี้นมานิดหนึ่ง จากชอบฤดูหนาวแล้วก็จะชอบฤดูหนาวขี้นมาก มาก ค่ะ  ;D

Lookjan

สวัสดีค่ะ.คุณบัวขาว และทุคน.. ;D

เรื่องเรียนของคุณบัวขาวขอให้สอบผ่านนะค่ะ. ;)

และส่วนเรื่อง สกี มาราธอน พี่ว่าเป็นบทเรียนที่ดีมากค่ะ เพราะมันเป็น
เครื่องเตืิอนความจําที่ดีมากอย่างหนึ่ง ซึ่งทําให้เราต้องทําให้ได้ แต่พี่อ่านแล้วก็ดูน่าสนุก
ดีค่ะ.เมื่อก่อนตอนที่มาอยู่ที่สวิสใหม่ๆ ไม่ค่อยชอบหน้าหนาวเท่าไร เพราะว่าไปไหนไม่ค่อย
ได้หนาวมากๆ แต่เดี่ยวนี้รู้สึกชอบฤดูหนาวมากขึ้นเยอะเลยค่ะ คงเป็นเพราะเรามีเด็กๆด้วยอย่างแรก
เพราะเราต้องไปกับเด็กๆตลอดเลยทําให้รู้สึกสนุกไปด้วย เลยลืมความหนาวไปหน่อยหนึ่ง. ;D

และที่ชอบฤดูหนาวมากที่สุดก็ตรงที่มีหิมะนี่แหละค่ะ ได้ทั้งสนุก
และได้ทั้งความสวย ชอบสีขาวของหิมะเวลาโดนแดดสวยมากๆ.. :-* :-*

pall

สวัสดีค่ะทุกๆคน
วันนี้เขตที่อยู่หิมะตกตั้งแต่เมื่อคืน ทุกแห่งดูขาวโพลนไปหมด ถ้าพูดในแง่ความสวยงามแล้วสวยมาก แต่เห็นใจผู้ที่ทำหน้าที่ขุดหิมะ เขานำรถมาตักโกยหิมะและโรยเกลือ และโรยกรวดเล็กๆบนทางเท้า พูดถึงกาโรยเกลือไม่ค่อยชอบเลยไม่เป็นผลดีต่อสิ่งแวดล้อมแต่ไม่ทำก็ไม่ได้ ตอนแขกมาบ้านถ้าไม่ถอดรองเท้าข้างนอก ย่ำเข้ามาในบ้านดูไม่จืดเลยถ้าพื้นเป็นพรม  ??? นี่ยังไม่ได้ทำความสะอาดพรมเลยที่มีคนย่ำนำหิมะที่มีเกลือในบ้านซึ่งพอแห้งแล้วจะมีคราบรอยไว้เป็นที่ระลึก 

naddyswiss

Zweisimmen ก้อตกหนักค่ะ หนูขับรถออกไปซื้อของไม่ได้เพราะอยู่บนดอย หิมะตกใหม่ๆก้อนุ่มๆสวยดีนะค แต่พอตกนานเริ่มเบื่ออ่ะค่ะ รถที่โหน่งใช้เจือกเป็นขับเคลื่อนสองล้ออีก หุๆๆ ต้องรอให้คนมาขูดหิมะให้อ่ะค่ะ แต่เมือกี๊พาลูกชายออกไปหาหมอ ป่วยอีก ลูกสาวเป็นก่อนเพิ่งหาย ลูกชายเป็นตาม อืมเอาเข้าไป เมื่อกี้ที่ออกไปหิมะครึ่งหน้าแข้งได้แล้วค่ะ หุๆๆๆ ปีนี้หิมะตกเยอะนะคะ เพราะจำได้ปีก่อนไปเมืองไทยช่วงกุมภา เค้าบอกว่าหิมะไม่มีเลย แถมแดดออกแบบไม่ต้องใส่เสื้อหนาวอีก แต่มันมาตกอีกทีเอาเดือน มีนา เมษาน่ะค่ะ บางทีตกมากๆตอนนี้ช่วงมีนา เมษาอาจจะอากาศดีก้อได้เนอะ ตอนนี้ได้แต่เฝ้ารอๆๆๆ

Lookjan

สวัสดีค่ะ ป้าพอล โหน่ง และทุกคน.. ;D

ที่ Wilหิมะก็ตกหนักเหมือนกันค่ะ อากาศไม่ค่อยดีเลย. :'( ที่วิลก็เหมือนกันกับที่ป้าพอลว่าเลยค่ะ
เมื่อตอนเช้าจะมีทั้งรถทั้งคน ทํางานโกยหิมะออกจากถนน กันวุ่นไปหมดเลยค่ะ และที่โหน่งว่าก็ถูกน่ะ
ปีที่แล้วหิมะช่วงนี้จะไม่มีเลย นี่ก็อีกอย่างหนึ่งเรื่องของธรรมชาติ จะให้แน่นอนก็ไม่ได้ มีแต่คนเรานี่แหละ
ต้องปรับตัวให้เข้ากับธรรมชาติให้ได้ ร้อนก็ถอดเสื้อ หนาวก็ใส่เสื้อ แต่ถ้าหมะตกนี่คงต้องนั่งอยู่ในบ้านดีที่สุด. ;D

แต่ถ้าคิดในทางที่ดี ก็ดีเหมือนกันได้อยู่พร้อมหน้ากัน(เพราะออกไปไหนไม่ได้ :P)

ยังไงก็ดูแลตัวเองนะค่ะทุกคน.. :-* :-* :-*

naddyswiss