เพื่อนๆคนไหนไม่ได้ทํางานบ้างค่ะ.

Previous topic - Next topic

Lookjan

สวัสดีค่ะทุกคน.. :D คุณจิ๋วจิ้วฯ และคุณตุ้ม เราก็คิดเหมือนกันค่ะ ร้านอาหารของที่นี้ ไปกินมาหลายร้านแล้วค่ะ แต่มีไม่กี่ร้านที่น่าประทับใจให้กลับไปอีก ตอนนี้ก็เพิ่งฝีมือตัวเองอยู่เหมือนกันค่ะ ส่วนเรื่องเปิดร้านลูกจันเคยวางแผน เกือบจะเปิดอยู่แล้ว แต่คิดดูแล้วเรามีอะไรหลายอย่างที่ไม่อํานวยเลยค่ะ โดยเฉพาะตอนนี้ยังต้องดูแลลูกด้วย แต่ถ้าลูกๆโตหน่อยก็อยากหาอะไรทําดูบ้างเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ก็หาดูๆคนที่เค้าทําแล้วไปก่อน มีโอกาศก็จะทําค่ะ สําหรับคุณจิ๋วจิ้วฯไอเดียจะเปิดร้านเราว่าดีค่ะ ถ้าคุณมีเวลาพอที่จะดูแลร้าน ลูกจันก็มีเพื่อนอยู่ใกล้ๆที่อยู่เค้าเปิดร้านไทยขายแต่พวกอาหารแห้งง่ายๆไม่ต้องเหนื่อยมาก แต่เค้าก็พอไปได้ค่ะ ไม่ถึงกับได้ดีแต่ก็ดีกว่าไปเป็นลูกจ้างเค้านะค่ะ..

ส่วนคุณตุ้มหนึ่งในแจ๋วของเรา ยังไงก็เอาใจช่วยนะค่ะ. ;)  สําหรับความฝันที่จะมีร้าน ลูกจันว่ายังไม่สายเกินไปหรอกค่ะ ถ้าใจ้เราสู้.. ;)

Maprang

สวัสดีทุกคนค่ะ ชื่อมะปรางนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ เพิ่งมาอยู่ซูริคได้สองเดือน ขอร่วมขบวนการแจ๋วด้วยคนค่ะ ตอนนี้ทำแต่งานบ้านแต่ก็กำลังหางานทำเป็นเืรื่องเป็นราวอยู่ค่ะ ต้องยอมรับว่างานหายากมากจริงๆ สามีก็กดดันให้หางานได้เร็วๆค่ะจะได้เลิกฟุ้งซ่านซะที

อากาศหนาวๆแบบนี้ อยู่บ้านสมัครงานเป็นหลักค่ะ ไม่ค่อยได้ออกนอกบ้าน นานๆทีออกไปกินข้าวเที่ยงกับสามีแถวออฟฟิศ ชวนสามีโดดงานซื้อของไปปิคนิคที่ริมทะเลสาบซูริค นอกจากสมัครงานแล้วก็ทำความสะอาดบ้านวันเว้นวัน หัดทำอาหาร ดูทีวี และก็โทรคุยกับครอบครัวและเพื่อนๆที่เมืองไทย คุยทุกวันค่ะเพราะว่าโทรฟรีและตอนกลางวันอยู่บ้านคนเดียวก็ไม่รู้จะคุยกับใคร และกำลังคิดว่าจะไปเรียนภาษาเยอรมันแล้วค่ะจะได้มีเพื่อนบ้าง ตอนนี้พูดไม่เป็นฟังไม่ออกเลยค่ะ ทีวีก็ดูแต่ช่องอังกฤษ หวังว่าจะหายเหงาเร็วๆนี้ค่ะ

ทุกคนดูมีกิจกรรมที่น่าสนใจทำนะคะ รออากาศอุ่นๆหน่อยจะออกไปเที่ยวเล่นนอกบ้านบ้างค่ะ ส่วนตัวเป็นคนชอบดอกไม้เลยอยากเห็นสวนดอกไม้ป้าพอลบ้างจังเลยค่ะ

maejiewjiew

สวัสดีค่ะป้าตุ้ม  ขอบคุณมากค่ะที่แวะเข้าคุย  ชอบที่ป้าบอกว่าคนฝีมือแย่กว่าเรา  เปิดร้านยังอุตส่าห์มีคนเข้าตรึม  555 คิดเหมือนกันเลย

เคยไปกินข้าวร้านกัมพูชา  มีรายการอาหารเหมือนไทยเลย  วางเรียงกันอยู่ 4-5 ถาด สั่งผัดกะเพรามากิน  อะโหย หวานมากค่ะ  เนื้อก็เหมือนอุ่นแล้วอุ่นอีก  ไม่รู้ว่าผัดไว้ตั้งแต่เมื่อวานหรือเปล่า  กินไปได้ไม่ถึงครึ่งจานต้องขอบาย  เพราะนอกจากรสชาติไม่ได้เรื่องแล้วจานยังใหญ่มาก  ตักข้าวตักกับให้มากไปไม่น่าดู  เหมือนขายให้กรรมกรเลยอ่ะ

อาทิตย์ที่แล้ว  ไปกินข้าวร้านเกาหลี  สั่งเนื้อย่างเกาหลีกับกิมจิ  มากิน จินตนาการว่าต้องอร่อยแน่  ปรากฏว่า สู้เนื้อย่างเกาหลีบ้านเราไม่ได้เลย  โดยเฉพาะกิมจิ  ผิดหวังมาก   เตาย่างก็ไหม้จนดำเพราะไม่มีมันหมูมาให้เหมือนบ้านเรา  คุณเธอเจ้าของร้านเข้ามาดูแล้วบอกว่า  เตาไหม้ซะดำเลยสงสัยอิฉันจะจัดไฟให้คุณแรงไป  ว่าแล้วเธอก็หยิบหมูหยิบเนื้อมาวางย่างบริการกลับไปกลับมาให้  เรากับสามีมองหน้ากัน  โธ่เอ๋ย  นึกว่าพูดแล้วจะเปลี่ยนถาดย่างอันใหม่ให้   ราคาก็ไม่ใช่ถูก  หัวละ 36 ฟรังค์ เลือกเนื้อสัตว์ได้คนละชนิด  กิมจิเพิ่มตังค์ต่างๆหาก  ถ้วยละ 5 ฟรังค์  กินเสร็จแล้วเสียดายตังค์ชะมัด 

มีอยู่ครั้งเข้าร้านอาหารญี่ปุ่น  จินตการอีกแล้วว่ารายการอาหารคงจะประมาณร้านฟูจิบ้านเรา  ว่าจะสั่งปลาไหลย่างของชอบมากินสักหน่อย  แต่พอเข้าร้านไปแล้ว  สั่งไม่ถูกเลยค่ะ  เพราะมีให้เลือกไม่กี่อย่าง  รายการอาหารหนักไปทางซูชิซะมากกว่า  สุดท้ายก็สั่งหมูเนื้อกุ้งย่างเสียบไม้มากินกับข้าวที่เหมือนข้าวไทยเลย  ไม่ใช่ข้าวญี่ปุ่นที่เม็ดป้อมๆสั้นๆเหนียวๆ

ที่ขำสุดๆปนหงุดหงิด  ต้องร้านอาหารเอเชียร้านหนึ่ง  ตกแต่งร้านสวยงามทันสมัย   ชื่อเมนูประจำวันวันนั้นว่าแกงมัสมั่น  แต่ออกมาเป็นผัดผักรวม  ตอนแรกนึกว่าเขาเสิร์ฟผิด  แต่ดูกระดานเมนูอีกที  ชื่อแกงมัสมั่นก็จริง  แต่คำอธิบายใต้ชื่อมันคือผัดผักนี่แล  555

maejiewjiew

โทษทีค่ะคุณ Lookjan มัวแต่โม้เรื่องของตัวเอง  เพิ่งนึกขึ้นได้ว่าลืมสวัสดีเจ้าของกระทู้  เสียมารยาทไปนิด 

เรื่องเปิดร้านอาหาร  มันก็มีแว๊บไปแว๊บมาตลอดล่ะค่ะ  สามีไม่ได้ห้ามแต่ก็ไม่ได้สนับสนุน  ประมาณว่า  อยากเปิดก็เก็บตังค์ทำเองสิเธอ  แต่แม่จิ๋วจิ้วฯเองกลัวจะเป็นแบบที่เขาว่า คนในอยากออกคนนอกอยากเข้าน่ะสิคะ  กลัวว่ามันไม่เวิร์คหรือเหนื่อยมีปัญหาจุกจิกเยอะแยะมากมายแล้วไม่อยากทำต่อแต่จำเป็นต้องดันทุรังทำต่อไปเพราะลงทุนไปเยอะ  ถอนตัวไม่ได้  ที่สำคัญกลัวว่าจะไม่มีเวลาให้ครอบครัว  ตอนนี้อยากทำงานอะไรสักอย่างแบบไม่ต้องทำเต็มวัน  ได้เงินเดือนสัก 1.5-2 พันก็พอ  เอาแค่พอกินพอใช้  พอส่งให้ที่บ้านยามเดือดร้อนก็พอ  ช่วงนี้มักน้อยค่ะ  ( เป็นพักๆบางช่วงก็มักมาก อยากรวย 555 )

ร้านกาแฟร้านเบเกอรี่  ก็เป็นหนึ่งในหลายความฝันค่ะ  ชอบกลิ่นกาแฟกลิ่นขนมเค้ก  ชอบบรรยากาศ  อยากมีร้านที่ทำขนมอะไรสักอย่างแล้วอร่อยมาก   โด่งดังจนคนต้องเรียงคิวซื้อ 555 ฝันอีกแล้ว

BUAKAO

สวัสดีค่ะเพื่อน เพื่อน สบายดีกันไหมค่ะ สอบเสร็จแล้วค่ะ โย่ว ผ่านไม่ผ่านอีกเรื่อง อีกเดือนโน้นอ่ะค่ะประกาศ แต่สำหรับเราอื่น อื่น ได้ค่ะ ไม่ค่อยได้ภาษาเยรมัน ??? นี่ถ้าไม่ผ่านภาษาเยอรมันอีกคงไม่เรียนซ้ำคอส ไปติ้วเยอรมัน เข้ม เข้ม ก่อนดีกว่า เพียว เพียว เลยดีกว่า ที่ไม่ได้ก็ตรง การอ่าน (อ่านเมื่อไร มันเครียดเลยไม่ค่อยอ่าน :-\ จึงแย่) การเขียน (ไม่เคยได้ติ้วเข้มด้าน Rechtschreibung กะเขาเลย แม่เจ้า )เคยแต่ให้เขาตรวจคำผิดให้อย่างเดียว แต่ในเวลาสอบต้องตรวจหาคำผิดและแก้ไขให้ถูก ในเวลา กะชันชิดสุด สุด  ::) เขียนผิดตรงไหนมีการเล่นหักครึ่งคะแนน ต่อการผิดหนึ่งจุด ถ้าตรงไหนที่ผิดแล้วข้ามไปก็หัก แล้วจะเหลือไหมเนี่ยะคะแนนฉันนนนน.. ??? ตอนนี้ไม่ไปหางานทำที่ไหนแล้วค่ะ หาเรียนอย่างเดียว เมื่อก่อนวิ่ง เต้นตามคนอื่น แต้ แต้ เห็นใครทำอะไรก็อยากทำบ้าง อยากเป็นบ้าง อยากมีบ้าง วิ่งหาเหาใส่หัวตลอดเวลา(แล้วไม่ดูตัวเองเลย) ตอนนี้อยู่อย่างงี้ดีที่สุดแล้วค่ะ (หาเรียน กับ เลี้ยงลูกอย่างเดียว)เมื่อก่อนทำงานด้วย เลี้ยงลูกด้วย เรียนด้วย เครียดที่บ้านมากนะค่ะ ต่างคน ต่างรีบไปทำงาน เปลี่ยนเวรกันดูแลลูก มีเรื่องให้ต้องคิดหลายด้าน กดดันหลายด้านในเวลาเดียวกัน ทั้งงาน ทั้งคนดูลูก ทั้งเรียน (ปีสองพันแปดเป็นปีที่ขยันหาเหามาสุ่มหัวแห่งปี) เข้า เข้า ออก ออก งาน สามที่ ตอนนี้ลาออกไปแล้วสอง เหลือที่เดียว นาน นานที  :D (สอนทำอาหาร) เรียนก็จบคอสแล้ว (จะได้ใบหรือไม่ก็รออยู่ ;D )ถ้าต่อได้ก็ต่อ ถ้าต่อไม่ได้ขอไปเน้นเรียนภาษาก่อน  :o

สำหรับเพื่อน เพื่อน ที่หางานอยู่ขอบอกว่า หาไม่ยาก ยิ่งคนไม่มีลูกยิ่งหาง่าย เพียงแค่นั่งหาในเน็ต หรือ หนังสือ คุณก็จะเจอ เวลาเขาเรียกไปสัมภาษณ์ นั่นคือคุณได้แล้วงานแล้ว ห้าสิบเปอร์เซนต์ อีกห้าสิบเปอร์เซนต์อยู่ที่ว่า คุณ กับ เขา (นายจ้าง)จะโอ เค เงื่อนไขของกันและกันหรือเปล่า

แต่สำหรับเรา พอแล้ว เลี้ยงลูกดีกับเรียนดีกว่าชั่วโมงนี้ ........ถ้าลูกโต หรือ เรียนจบอะไรดี ดี ก็อีกเรื่อง คงต้องมองระยะไกลไว้ก่อน  :-*

Lookjan

สวัสดีค่ะทุกคน.. :D ก่อนอื่นขอต้อนรับคุณมะปรางเข้ามาเป็นสมาชิคคุณแจ๋วค่ะ. ;) ยังไงก็ขอเอาใจช่วยเรื่องงานและเรื่องอื่นๆด้วยนะค่ะ ถ้าเบื่อก็เข้ามาที่นี้ได้ตลอดเวลาเลยค่ะ มีเพื่อนแจ๋วอยู่ที่นี้หลายคน โดยเฉพาะลูกจันถ้าว่างก็จะเข้ามาที่นี้เสมอค่ะ.. ;D

ส่วนแม่จิ๋วจิ้วเรื่องที่เล่ามา  :) ลูกจันก็เคยเจอมาเหมือนกันฟังดูแล้วก็ตลกดีค่ะ แต่เรื่องเปิดร้านอาหารเ ราไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร เลยไม่มีความเห็นสําหรับเรื่องนี้แต่ถ้าเป็นร้านขายของแห้ง อันนี้พอรู้อยู่บ้างค่ะ. :D

และส่วนคุณบัวขาวดีใจด้วยค่ะ. :D ที่สอบเสร็จแล้ว และเด็กๆก็คงสบายดีแล้วไช่ไหมค่ะ.คุณบัวขาวดีนะค่ะยังมีเวลาไปเรียน สําหรับลูกจัน ตอนนี้เวลาเต็มเลยค่ะ ทั้งหน้าที่นังแจ๋ว และดูแลลูกๆ แค่นี้ก็เช้าจรดเย็นแล้ว.. :'( อยากไปเรียนภาษาเพิ่มเติมอยู่เหมือนกันถ้ามีเวลาค่ะ เพราะตอนนี้เรื่องภาษาเรารู้สึกว่าจะได้น้อยมาก อยู่ที่นี้นานแล้วก็จริงแต่ภาษาไม่ไปถึงไหนเลยค่ะ. :)

อ้อ.ตอนนี้ลูกจันหารายได้เสริมทางเน็ตอยู่ กําลังทําโฮมเพทใหม่ด้วย ยังไงก็เข้าไปชมที่ลิงค์ข้างล่างโลโก้ได้เลยค่ะ.. ;D

pall

ข้างบนเพดานจะแขวนดอกไม้แต่วันนี้แขวนไม่ได้เพราะโคมไฟ

สวัสดีค่ะ ทุกๆคน
แล้วจะเข้ามาคุยด้วยนะคะขอตอบคำถามคุณMaprang
ที่คุณอยากเห็นรูปสวนของป้านั้นต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้คิดถึงเรื่องถ่ายรูปสวนดอกไม้ตนเองเลยค่ะ พอคุณเขียนมาว่าอยากเห็นรูปสวนของป้าเลยทำให้นึกขึ้นได้ น่าเสียดายมากจริงๆที่ไม่เคยถ่ายรูปไว้เลย ไปค้นเจอรูปถ่ายเมื่อ2ปีที่ผ่านมาวันเกิดลุงตรงกับวันที่ 1 สิงหาคมซึ่งเป็นวันชาติสวิสเจอดอกไม้นิดหน่อย ซึ่งจะปลูกไว้สำหรับนั่งเล่นนอกบ้านแต่จะมีมากกว่านี้จะอยู่รอบๆสวนจะมีกอกุหลาบหลากสีประมาณ10กว่าต้นเท่านั้นเพราะจะมีปัญหาเกี่ยวกับตัวเพลี้ยสู้ไม่ไหว
ป้าจะเพาะดอกไม้ลงปลูกกันเองเช่นดอกดาวเรือง ซึ่งจะนำลงปลูกรอบๆสวนจำนวนหลายร้อยต้น ดอกไม้บางพันธ์เช่นดอกFingerhut ปีที่แล้วนำลงไปปลูกรอบๆปนะมาณร่วม200ต้นและรอบๆขอบสวนจะเป็นดอกดาวเรืองสวยมากจริงเวลาออกดอก  ลุงจะตัดให้ลำต้นสั้นตลอดเวลาทำให้ดอกFingerhutสามารถออกดอกได้ทั้งปี
เอาไว้ปีนี้จะนำรูปมาลงนะคะถ้าไม่ลืมถ่ายรูปซะก่อน แต่ละปีเราจะปลูกดอกไม้ไม่ซ้ำกันเลยนอกจากดอกดาวเรืองจะปลูกเหมือนกันทุกปีนอกจากเปลี่ยนพันธ์และชนิดเท่านั้น

pall

ดอกFingerhut
และขอแถม ตัวเม่นที่จะมากินอาหารที่บ้านทุกคืน บางครั้งจะพาครอบครัวมาด้วยน่ารักมาก

Jojo

สวัสดีค่ะ ทุก ๆ คน

ตอนนี้ก็เป็นแม่บ้าน เลี้ยงลูก กะเป็นนักเรียน เบื่อ ๆ เหมือนกัน ยิ่งหนาว ๆ ไม่ค่อยอยากออกไปเดินข้างนอกสักเท่าไร่ ไม่ชอบที่ต้องใส่เสื้อผ้าหลาย ๆ ตัว มันอึดอัน วัน ๆ ก็นั่งอยู่หน้าคอมฯ เนี่ยละค่ะ กะฝึกทำอาหารหรือเบเกอร์รี่
รู้สึกหลาย ๆ คน มีความคิดเหมือน ๆ กันเลย คืออยากเปิดร้านอาหาร โจ้ก็อยากทำ โดยเฉพาะร้านกาแฟอยากทำมาก ถึงมากที่สุด แต่ก็คงอีกนานแสนนาน  ;D

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ   ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Lookjan

สวัสดีค่ะทุกคน.. :D
  ดีใจจัง.. ;D รอมาตั้งนานเพื่งจะได้เห็นสวนของป้าพอล สวนและบ้านน่าอยู่จัง.ลูกจันอยากมีสวนอย่างนี้บ้าง.. :)
เด็กๆคงชอบได้วิ่งเล่นที่สนามหญ้าเวลาหน้าร้อน และได้รู้ความลับอีกด้วยว่าลุงเกิดวันชาติของสวิสด้วย.เป็นวันที่ดีมากค่ะ.
และของแถมเจ้าตัวเม่นลูกจันเอาให้เด็กๆดู แกชอบมากค่ะ น่ารักมากๆ.. ;D

และยินดีรู้จักค่ะ..คุณโจ้(JojoSwiss)ถ้าว่างก็เข้ามาคุยกันอีกนนะค่ะ. :D

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน  ;D
ใครว่าง ๆ เหงา ๆ ก็เข้ามาคุยกันได้ค่ะ ยินดีที่จะรู้จักกับทุกคน เดิมใช้ชื่อ jojo1081009 ดูมันยาวไปหน่อยก็เลยเปลี่ยนชื่อใหม่ มาอยู่สวิสได้เกือบ 5 เดือนแล้วค่ะ หรือถ้าอยาก MSN ได้ที่อีเมล์นี้ละกัน jojo1081009@hotmail.com ประสบการณ์การใช้ชีวิตที่สวิสก็ยังไม่มากเท่าไหร่ ยินดีรับฟังคำแนะนำและแลกเปลี่ยนประสบการณ์จากคนอื่น ๆ ค่ะ
ข้อมูลส่วนตัวนะคะ  อายุ 31 มีลูกสาว 1 คน อยู่โอลเทน เป็นคนกรุงเทพฯ และเป็นศิษย์วัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น);D

Maprang

โอ้โห ดอกไม้หลากสีเต็มไปหมดเลย สวยมากและน่าอยู่มากค่ะป้าพอล ต้องขอบคุณนะคะที่อุตส่าห์ไปหารูปมาตามคำขอ ทุ่งดอกดาวเรืองของป้าต้องสวยและหอมมากแน่ๆเลยค่ะ จะรอชมนะคะ หนูได้แรงบันดาลใจจากป้าไปซื้อต้นไม้ดอกไม้มาตั้งในบ้านสามต้น เวลานั่งหางานไปมองดอกไม้ไปแล้วก็ดูบ้านมีชีวิตชีวาดีค่ะ

เพิ่งจะทราบว่าตัวเม่นเค้าเฟรนด์ลี่ขนาดนี้เลยเหรอคะ ดูตัวกลมๆน่ารักดี คล้ายๆตัวเอคิดน่าเลย ที่บ้านมีแต่แมวกับแมงมุมมาเยี่ยมค่ะไม่เห็นมีตัวน่ารักอย่างนี้มาเลย

ต้องขอบคุณคุณลูกจันคนสวยด้วยนะคะสำหรับการต้อนรับและกำลังใจค่ะ ;) คุณลูกจันเก่งจังเลยทำโฮมเพจเป็นด้วย มะปรางเรียนจบมาด้านนี้โดยตรงยังทำไม่เป็นเลยค่ะ สงสารอาจารย์จริงๆ

ขอบคุณคุณบัวขาวด้วยสำหรับคำแนะนำเรื่องงานนะคะ แต่ว่าไปสัมภาษณ์มาสองที่แล้วเงียบหายไปเลยค่ะ สงสัยเพราะว่าพูดเยอรมันไม่ได้แน่ๆเลย เศร้าแต่ก็สู้ต่อไปค่ะ จันทร์นี้จะไปสัมภาษณ์อีกที่นึง ตื่นเต้นอีกแล้ว

ยินดีที่ได้รู้จักคุณโจ้ด้วยนะคะ

Jojo

สวัสดีค่ะ คุณMaprang

อย่าเพิ่งท้อนะคะเรื่องหางาน มันต้องมีซักที่ซิ ที่เค้าไม่ซีเรียสว่าต้องพูดเยอรมันได้ เพราะเพื่อนร่วมชั้นเรียนภาษากับโจ้ตอนนี้ เค้าเป็นคนอินเดีย ทำงานด้านไอทีอยู่ เค้าก็ยังพูดเยอรมันไม่ได้เหมือนกันค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ ;D

Lookjan

สวัสดีค่ะทุกคน.. :D คุณมะปราง คุณโจ้ ตอนนี้ยังไม่ได้ทํางานก็ไม่เป็นไรค่ะ หาประสบกาณ์เอาใว้เยอะๆก็ดีเหมือนกัน
เริ่มต้นจากการเรียนรู้ ยิ่งเรียนเท่าไรยิ่งทําให้เรามีความมั่นใจมากขึ้นนะค่ะ.โอกาสยังเป็นของเราเสมอถ้าเวลานั้นมาถึง.. ;)

วันนี้อากาศดีมากๆออกไปเดินเล่นกันดีกว่าค่ะ... :) :)

BUAKAO

คุณมะปราง กำลังหางานด้านไหนอยู่เหรอค่ะ เพื่อเราจะช่วยแนะนำได้  :D