เพื่อนๆคนไหนไม่ได้ทํางานบ้างค่ะ.

Previous topic - Next topic

Lookjan

สวัสดีค่ะ  ;D ลูกจันเองเข้ามาตั้งกระทู้หาเพื่อนคุยค่ะ มีใครที่ไม่ได้ทํางานบ้างค่ะ
หาคนว่างงาน มาเป็นเพื่อนกันหน่อย อยากรู้ว่าทําอะไรกันบ้างเวลาอยู่ว่างๆนะค่ะ  ;)
สําหรับลูกจันเวลาว่างส่วนมากจะเข้าคอม หรือไม่ก็พาลูกไปเดินเล่น(ลูกชอบเดินเล่นแต่แม่ชอบเดินช้อบปิ้ง) ;D
ช่วงนี้ไปหาซื้อของถูกค่ะ ลด50%/75% :o เห็นแล้วอยากซื้อหมดเลย  ;D ถ้าใครว่างๆก็
เข้ามาเล่าให้ฟังบ้างนะค่ะว่าไปทําอะไรกันบ้าง..วันนี้ขอคุยแค่นี้ก่อนค่ะ  :-* :-*

pall

สวัสดีค่ะ คุณ Lookjan
ไม่ได้ทำงานค่ะ ไม่มีคนจ้าง มีแต่ลุงที่จ้างทำงานดึงหญ้าเป็นบางครั้งในช่วงหน้าร้อน
แต่มีอาชีพพอจะมั่นคงบ้างพอสมควรคืออาชีพชาวเกาะ :D เกาะมาตั้ง 30 กว่าปี ::)
วันนี้อากาศแย่มาก ฝนตกหนัก ลมพัดแรงมากเลยไม่ได้ออกไปไหน โชคดีเมื่อวานอากาศดีสุดๆออกไปเดินบนหิมะกับลุงข้างๆบ้านสนุกมากตอนที่หิมะยุบและหิมะเข้ารองเท้าเย็นสนุกมาก  เดินไปร้องเพลงไป น่าสนใจที่เราเดินไปดูรอยเท้าบนหิมะทำให้เห็นว่ามีคนหรือสัตว์เดินมาก่อน
ไม่ได้ซื้อสินค้าลดราคาเลยค่ะเสียดายเงินมาก บางครั้งรู้สึกว่าเราซื้อของบางอย่างที่เห็นว่าสวยและราคาถูกมากแบบที่คุณบอกแต่ไม่ได้นำมาใช้เป็นประโยชน์เท่าที่ควร และบางครั้งคิดว่าการซื้อของแบรนแนมด์บางอย่างที่ลดครึ่งราคา
ถึงแม้จะลดมากแต่ก็มีราคาสูงพอสมควรและไม่ค่อยสนใจเกี่ยวกับเรื่องนี้

เวลาว่างสำหรับป้าขึ้นอยู่กับดินฟ้าอากาศ ถ้าอากาศไม่ดีจะยู่บ้านอ่านหนังสือที่น่าสนใจ  ฟังวิทยุ ดูละคร
ถ้าหน้าร้อนอากาศดีจะออกไปเดินเขากับลุง ดูแลสวนดอกไม้จะปลูกดอกไม้มากทุกๆปีเลยค้องเอาใจใส่เขาหน่อย
และจะเล่นไพ่กับครอบครัว คิดว่าคุณต้องรู้จักและเคยเล่นไพ่สวิสมาบ้าง   ;D ลุงแกชอบโกรธมากๆถ้าเล่นไพ่สวิสแพ้
มีอยู่แค่นี้เองค่ะชีวิตแต่ละวันที่หมดไป ::)

Fon2008

สวัสดีค่ะ คุณ Lookjan สวัสดีค่ะ ป้าพอล

ฝนเองค่ะ ยังอยู่ที่กรุงเทพฯค่ะ แต่คิดว่าถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เดือน พ.ค.นี้คงจะไปโน่นแล้วล่ะค่ะ
ตอนนี้ก็ว่างเ้ว้นจากการเรียนเนื่องจากจะจบแล้วค่ะ เลยมีเวลาว่างมากขึ้น งานที่ทำอยู่ก็เป็น part time ค่ะ
ไม่ค่อยยุ่งมาก ยกเว้นเดือนหน้าอาจจะยุ่งนิดหน่อยเพราะทำงบบริษัทปี 2008 แต่ตอนนี้ก็ยังโอเคค่ะไมุ่ยุ่งเท่าไหร่
ตอนนี้ก็ค่อนข้างจะมีเวลาว่างเดินสายเรียน ภาษาอังกฤษ ภาษาเยอรมัน และก็คอมพิวเตอร์ค่ะ เตรียมพร้อมใน
การไปใช้หางานในสวิสฯ  ;D แต่ก็ไม่ได้คาดหวังอะไรมากหรอกค่ะ กลัวผิดหวังเปล่าๆ

ฝนก็ชอบเดินเขาค่ะ ซัมเมอร์ที่แล้วก็ไปเดินจนขาลาก สวยมากๆและก็สนุกมากๆค่ะ ปีนี้คงจะได้เดินอีก ไม่แน่นะคะ
อาจจะได้เจอ ป้าพอลบนยอดเขาสักแห่งค่ะ  :D

naddyswiss

ไม่ได้ทำงานเหมือนกันฮ่ะ มาอยู่ที่นี่ก้อตั้งหน้าตั้งตาท้องอย่างเดียวเลย ท้องกันปี2005 พอคลอดปี 2006 ไม่ทันไร ปลายปีก้อท้องคนที่สอง ฮ่าๆๆ แม่วัวจากเมืองไทย อิอิ

ตอนนี้เลยต้องรับภาระเป็นนังแจ๋วอยู่บ้านกะดูแลลูกหัวปีท้ายปีสองคน เรื่องมีอยู่ว่าตอนแต่งงาน มีน้าสะใภ้้แม่เค้าอวยพรว่าขอให้มีลูกหัวปีท้ายปีเลย เนี่ยล่ะฮ่ะความฝันเป็นจริงเลย อิอิ

แต่ตอนนี้ก้อไม่ขอมีคนที่สามต่อ เพราะปวดหัวกะเด็กๆเหลือเกิน ซนมากเลยค่ะ ซนเหนือคำบรรยาย เลี้ยงลูกอย่างเดียวกะเป็นชาวเกาะแบบป้าพอลว่า ก้อสนุกดีนะคะ แต่อยากให้ลูกรีบโตเหมือนกัน อยากทำงานอะไรสักอย่าง งานที่ฝันไว้อยากทำพวกเอเย่นต์ทัวร์ อยากบุํคตั๋ว บุ๊คโรงแรมให้ลูกค้า ไม่รู้จะเป็นจริงหรือป่าวนะคะ แต่อยากทำมาก ทุกวันนี้ก้อบุ๊คให้สามี พี่เขย เพื่อนสามีไปก่อน อิอิ

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ  หลังจากที่เป็นลูกจ้างของฝรั่งมาเกือบ 40 ปีก็ออกมาเป็นตัวของตัวเองคือเป็นจีน(ไทย)แคะค่ะ คือแคะกระปุกกินน่ะค่ะ  ตอนนี้ก็ทำงานที่ไม่ได้เงินเหมือนกันค่ะ คือเป็นแจ๋วที่บ้านและก็ช่วยงานสาธารณะไปเรื่อยๆเปื่อยๆ  ตอนหน้าร้อนงานของแจ๋วก็หนักหน่อยต้องเป็นคนทำสวนตัดหญ้าและถางหญ้าดัวย  ดีว่าได้นายจ้างใจดีพาเที่ยวเป็นโบนัสบ้างก็เลยยอมรับงานนี้ต่อจนกว่าชีวิตจะหาไม่  เรียกว่าทำกันจนตายไปข้างหนึ่งก็แล้วกัน

Lookjan

สวัสดีค่ะทุกคน :D ดูๆแล้วแต่ละคนจะคลายๆกันเลยนะค่ะ

ป้าพอลค่ะ แต่ละวันของป้าพอลดูแล้ว ลูกจันว่าน่าอิจฉาจัง ได้ทําอะไรเป็นตัวของตัวเองน่ามีความสุขดีค่ะ. :D

ส่วนคุณฝน ลูกจันคิดว่าคุณฝนเก่งนะค่ะ ทั้งทํางานทั้งเรียน และดีใจด้วยที่จะได้มาอยู่ที่สวิส.. ;D

และแม่ลูกสองคุณโหน่ง ขอยกนิ้วให้กับหัวปีท้ายปีเก่งมากน่ะ  ;) ;) ของลูกจันห่างกันสามปียังยุ่งขนาดนี้
ถ้าแบบคุณโหน่งคงหัวปั่นแน่เลยค่ะ   ::)

และส่วนคุณตุ้ม ยินดีด้วยสําหรับตําแหน่งคุณแจ๋ว(ลูกจันก็ได้ตําแหน่งนี้เหมือนกันค่ะ)และดีใจด้วยได้เจ้านายใจดีเหมือนกัน.. ;

BUAKAO

ไม่ได้ทำงานเหมือนกันค่ะ............แต่มันเหมือนงานเข้าตลอดค่ะ.........อาทิตย์ที่ผ่านมา ป่วยกันยกบ้าน พรุ่งนี้ก็ลูกชายคงยังไปเรียนไม่ได้เพราะวันนี้ไข้ขี้นอยู่ ลูกสาวอาจไปได้ไม่แน่ใจค่ะ  เสาร์หน้าก็สอบซ่อม....กริ๊ดดดดด 
ตั้งแต่มาอยู่สวิส มีอะไร...........ที่ไม่เคยทำก็มาเคยเสียที่นี้ค่ะ  ไม่เคยสอบตกก็เพิ่งมาสอบตกนี่แหละค่ะ
ไม่เคยเป็นเด็กล้างจานก็ได้มาเป็น......ไม่เคยทำงานร้านอาหารฟาสฟู๊ดก็ได้มาทำ  ไม่เคยเลี้ยงเด็กเลย....ก็ได้มาเลี้ยงลูก
ช่วยลดอัตตราตัวตนได้ดีมากเลย   ;)         ค้นพบว่าทุกอย่างมันผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ได้มองสิ่งที่เจอมา อีกมุมหนึ่ง

จะมาเขียนคุยด้วยใหม่ค่ะ งานเข้า งานเข้า  :D

หมูน้อยฯ

สวัสดีค่ะป้าพอล สวัสดีค่ะเจ้าของกระทู้  :D

เข้ามายกมือสูงๆๆด้วยคนค่ะ ว่าไม่ได้ทำงาน อยู่บ้านเฉยๆๆก็เบื่อเหมือนกัน แต่ก็ยังดีที่มีเนตให้เล่นอ่ะค่ะ ใครว่างๆๆก็มีคุยกันก็ได้นะคะ  ตอนนี้ก็กำลังหาที่เรียนอยู่ค่ะ เพราะหยุดเรียนมาเกือบปีแล้วอ่ะ ภาษาที่เคยเรียนคืนอาจารย์หมดแล้วอ่ะค่ะ  ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ

hah8180

สวัสดีทุกๆคน
     มาเป็นสมาชิกคนว่างงานด้วยคน อยู่บ้านก็เป็นนางแจ๋วต้องทำความสะอาดอาทิตย์ละ 3 วัน แต่ก่อนทำอาทิตย์ละครั้ง เดี๋ยวนี้ต้องทำมากขึ้นเพราะเป็นภูมิแพ้ฝุ่น ว่างๆก็มีเล่นเน็ตบ้าง ตอนนี้กำลังหาที่เรียนภาษาอยู่ มาอยู่หลายเดือนแล้วยังพูดเยอรมันไม่ได้เลย ลูกก็บ่มีให้ดูแล เหงาๆเหมือนกัน ใครว่างๆหรือเหงาๆก็เมลล์มาคุยกันได้นะ ยินดีรู้จักและคุยกับทุกคน
     ขอให้น้องบัวขาวและครอบครัวหายป่วยเร็วๆๆนะ :)

daheim

ว่างจัดค่ะ จะไปเลิกเน็ตที่ถ้ำกระบอกแล้ว ติดมากเกินไป
Die Wahrheit zu sagen ist ein Spiel.
Die Wahrheit zu erkennen ist viel.
Die Wahrheit zu wissen ist schwer.
Die Wahrheit zu ertragen ist mehr.

หมูน้อยฯ

เกตุจะไปแถวถ้ำกระบอกเหรอ ไปด้วยคนดิ  :P

Lookjan

สวัสดีค่ะทุกคนตอนแรกคิดว่ามีแต่เราคนเดียวที่ว่าง  :D ตอนนี้รู้แล้วว่ามีเพื่อนเหมือนเราหลายคนเลยน่ะ้เนี่ย.. ::)

ก่อนอื่นขอบอกคุณบัวขาวว่า ลูกจันก็เป็นเหมือนกันเรื่องงานด่วน(งานเข้า)แต่ช่วงนี้จะชินๆแล้วค่ะมีอะไรก็ทําๆไป ถ้าเราไม่ทําก็ไม่มีใครมาทําให้อยู่แล้ว...ฮิิ ฮิ ฮิ  ;D

และยินดีต้อนรับค่ะ คุณหมูน้อยอยู่ว่างๆ ถ้าเบื่อก็เข้ามาคุยกันบ่อยๆน่ะค่ะ... :D

และคุณhah8180ยินดีต้อนรับเหมือนกันน่ะค่ะ.. ;) ตอนนี้เรามีเพื่อนนางแจ๋วเพื่มอีกคน ยังไงก็ถ้าเหงาก็มีไอ้ตัวเล็กซักคนรับรองว่าหายเหงาแน่นอนเลยค่ะ.. :o

ส่วนคุณเกตุ ลูกจันอ่านแล้วขําก๊ากเลยค่ะ... :o ถ้าไปถํ้ากระบอกแล้วเลิกเน็ตได้บอกด้วยนะค่ะ (จะไปมั้ง);D ;D

Lookjan

วันนี้ว่างอยู่คนเดียวหรอ... ::)นี่เรา...คุณแจ๋วคนอื่นๆยุ่งกันอยู่หรือเปล่าเอ่ย..(หาเพื่อนคุยอีกแล้ว) :P
พอดีวันนี้ไปร้านเอเชียมา ได้เสบียงมาตุนใว้เพียบ เลยอารมณ์ดีได้กินของอร่อยๆ..แต่วันนี้อากาศไม่ค่อยดีเท่าไร
เลยไม่ได้ออกไปเดินเล่น..ก็เลยมานั่งคอมดีกว่า ใหนๆก็เป็นแจ๋วแล้วก็ขอเป็นให้เต็มตัวเลยดีกว่า คือนังแจ๋วชอบ
ทํางานบ้าน แล้วก็ชอบฟังเพลงลูกทุ่งด้วย วันนี้เลยขอจัดให้แจ๋วหน่อย(รวมตัวเองด้วย)มาฟังเพลงลูกทุ่งกัน..เด้อค้า..เด้อ

จิ้มไปเลยจ้ามีหลายเพลงให้เลือก

maejiewjiew

สวัสดีทุกท่านค่ะ

ช่วงนี้แม่จิ๋วจิ้วฯ ก็ไม่ได้จับงานอะไรเป็นหลัก  ยังค้นหาตัวเองไม่เจอสักทีว่าอยากทำอะไรกันแน่ๆ เป็นคนชอบทำกับข้าว  แต่พอได้ลองรับมาทำ 2-3 งาน แล้วรู้สึกว่ามันไม่ใช่  ได้เงินดีก็จริง  แต่มันเหนื่อยมากกว่าที่คิดเยอะ  เหนื่อยทั้งกายและใจ (เหมือนที่ป้าตุ้มเคยเตือนไว้เลย..ฮือ..ฮือ ) เงินที่ลงทุนซื้อจานซื้อหม้อไปก็ยังได้คืนไม่ครบ  แต่ไม่อยากทำแล้วอ่ะ   

ไม่รู้ใครเป็นแบบแม่จิ๋วจิ้วฯบ้าง  เวลาได้มีโอกาสไปกินข้าวตามร้านอาหารไทยหรือชาติอื่นแล้วอดไปติเขาไม่ได้   นึกถึงร้านอาหารญี่ปุ่น  เกาหลี  เวียดนาม ที่เมืองไทยมาตรฐานร้านและรสชาติดีกว่าที่นี่มาก  ไม่รู้ว่าความคาดหวังของคนสวิสต่ำกว่าคนไทยหรือเปล่าเนอะ  เพราะก็เห็นเขามีลูกค้าเต็มร้าน  แม่จิ๋วจิ้วฯชอบคิดเข้าข้างตัวเองน่ะค่ะ  ประมาณว่า ถ้าฉันมีโอกาสนะ  ฉันมั่นใจว่าทำได้ดีกว่านี้เยอะ  ทั้งเรื่องการตกแต่งร้าน  รสชาติและหน้าตาของอาหาร  จนสามีไม่อยากพาไปกินข้าวนอกบ้านแล้ว   

วันก่อนเห็นเพื่อนที่เรียนภาษาด้วยกันเขาไปเรียนคอมพิวเตอร์  ก็ไปบอกสามีว่าอยากเรียน  เขาก็บอกให้ไปคิดให้ตกตะกอนเสียก่อนแล้วค่อยมาบอก  เพราะ 2-3 อาทิตย์ก่อนบอกอยากเรียนเบอเกอรี่  เห็นน้องคนไทยที่รู้จักกันเขารับนวดที่บ้านก็อยากทำบ้าง  ไอเดียบรรเจิดทุกวันแต่มันไม่คลิกสักอย่าง  ยังไม่เจองานอะไรที่  แบบนี้แหละงานในฝัน   

หวังว่าทุกท่านที่เข้าอ่านสบายดีนะคะ  ( เอ..จะว่าไปเป็นนักเขียนก็ไม่เลวแฮะ  ได้อยู่กับบ้าน )

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

อากาศแบบนี้แจ๋วอยากจะลาพักร้อนจริงๆ  เบื่อๆๆ  ผ้ากองโตก็ยังไม่ได้รีด  ฝุ่นก็หนาจับบ้านจนจะวาดรูปหรือเขียนได้แล้ว  แรงก็ไม่ค่อยจะมี เฮ้อ

เรื่องร้านอาหารก็จริงอย่างแม่จิ๋วจิ้วฯพูด เมื่อวานนี้ไปทานมาแล้วก็คิดว่าตัวเราเองฝีมือก็พอถูๆไถๆ แต่ทำไมยังมีคนทำอาหารแย่กว่าเราซะอีก แถมยังมีแขกมาทานเกือบเต็มร้าน  ขนมก็ไม่ได้ใช้ฝีมือทำเลย  ถ้าแม่จิ๋วจิ้วอยากเรียนเบเกอรี่ขอสนับสนุนค่ะ  ถ้าไฟยังแรงเหมือนเมื่อตอนสาวมากๆล่ะก็  อยากฝันที่จะเรียนเบเกอรี่แล้วก็เปิดร้านน้ำชากาแฟที่สวยๆงามๆแล้วใช้ถ้วยชากาแฟที่สวยๆปูผ้าปูโต๊ะสวยๆเอาช้อนชามงามๆมาเสริฟ  และขายอาหารว่างแบบจานเดียวดัวย  แต่ก็ได้แค่ฝันเพราะสังขารไม่สู้แล้ว  ต้องกัดฟันเป็นแจ๋วต่อไป