ข้อควรระวัง เตือนใจเป็นอุทาหรณ์ สำหรับผุ้ที่จะมาทำงานในสวิส

Previous topic - Next topic

00AuM00

ผมเ็ป็นคนหนึ่งครับ ที่ได้เข้ามาทำงานในสวิส ในฐานะ นักร้อง (มีช่วงก่อนมาน่ะครับ ได้เข้ามาปรึกษาป้าพอลบ่อยครั้ง) อยู่ที่ร้านอาหาร na village ซึ่งก่อนมา ก้อตกลงทำสัญญาว่าจ้าง เรียบร้อย ตามปกติครับ แต่นายจ้าง เค้าขอเขียนรายได้เราต่ำกว่า ความเป็นจริง เพราะ เค้าบอกว่า ไม่งั้นจะต้องเสียภาษีแพง(ก็คือหลบภาษีแหละคับ) ตกลงกันไว้ว่า ทำงาน เวลานี้ ถึงเวลานี้ จบ เงินเดือน 1670 Fr ต่อเดือน แต่ พอผมมาถึง ทำงานตามที่ตกลงกันไว้ เค้าก็บอกว่า เราทำงานน้อยไป ขอเพิ่มเวลาทำงาน(แต่ไม่เพิ่มเงิน) โอเค ผมก็ยอมครับ เพราะคิดว่า ช่วยเหลือกัน คนไทยด้วยกัน หลังจากวันนั้นต่อมา สามีเค้าซึ่งเป็นเจ้าของร่วมกันแหละครับ ก็เข้ามาต่อว่าผมหลายๆครั้ง เรื่องเวลาทำงาน ว่ามันน้อยไป ต้องเพิ่มอีก ทุกครั้งที่ผมหยุดร้อง เขาก็จะบอกว่า ร้องต่อสิ หยุดทำไม ด้วยสีหน้า และสายตาที่ออกแนว ดุเรา ผมก็เคยอธิบายให้เค้าฟังแล้วครับ ว่า ผมทำงานเวลานี้ ซึ่ง มันก็มากกว่าตอนที่ตกลงกันที่เมืองไทยแล้วนะ เค้าก็ยังไม่พอใจ แต่เค้าก็พูดอะไรไม่ได้ นี่คือ หนึ่งเรื่อง 

ต่อมาครับ ถึงเทศกาลคริสมาส และปีใหม่ ร้านต้องหยุด เป็นเวลาสองอาทิตย์ เค้าเลยจ่ายเงินเดือนผมไม่ครบ เพราะเหตุผลที่ว่า เราไม่ได้ทำงานในวันหยุด ไม่ต้องจ่ายเงิน (ปกติที่ไหนๆ วันหยุดเทศกาล หรือหยุดที่ร้านหยุดเอง ไม่ใช่ความผิดของเรา เราไม่ต้องเสียเงินนิครับ) ผมจึงเข้าไปคุยกะนายจ้าง บอกว่า ร้านมันหยุด ผมไม่มีงานให้ทำ แล้วผมต้องเสียเงินด้วยเหรอคับ เค้าบอกว่า อ๋อ คอนแทคที่เราจ้างมาน่ะ มันไม่มีวาก๊องซ์(ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าคืออะไร) พี่เอาวาก๊องเรา รวมกะในเงินเดือนเราเรียบร้อยแล้ว เพราะฉะนั้น หยุด ก็ต้องเสียเงิน แต่ตอนที่ไทย เค้าไม่ได้อธิบายกฏหมายข้อนี้ให้ผมเข้าใจก่อน ไม่ได้บอกซะด้วย ว่า เงินเดือนเรารวมวาก๊องซ์แล้ว นี่คือสิ่งที่ผมเห็นได้ชัดเจนว่า เค้าเอาเปรียบเรา โดยวางแผนไว้ตั้งแต่แรกแล้วที่จะไม่บอกเราในเรื่องนี้ เพื่อที่จะมาหักเงินเราทีหลัง นี่คือสิ่งที่ต้องศึกษานะครับ สำหรับคนที่จะมาทำงานที่สวิส ศึกษากฏหมายที่นี่ให้ดีนะครับ เกียวกะวันหยุด และเรื่องเงินชดเชย

อีกอย่าง ตอนทำสัญญาที่ไทย ผมไม่เคยรุ้ว่า ผมเสียค่าเช่าบ้านให้เค้า เสียค่าอาหารให้เค้า โอเค เรื่องค่าบ้าน ผมอยู่ที่พักที่เค้าจัดให้ครับ แต่ อาหาร ผมหาทานเองเป็นประจำครับ กลายเป็นว่า ผมเสียค่าอาหารเปล่า แต่เค้าไม่เคยบอกตรงนี้ผมเลย

และเรื่องที่รับไม่ได้จริงๆ คือ เมื่อวานซืน ล่าสุด เค้ามาบอกกับผมว่า ขอลดวันทำงาน แล้วลดเงินเดือน เป็น 1300Fr เนื่องจาก ร้านไม่ได้กำไร (ซึ่ง 1300 เนี่ย คือ เงินที่เค้าเขียนไว้ตามสัญญาที่เค้าเขียนไว้ต่ำกว่าความเป็นจริง เพื่อหลบเลี่ยงภาษี แปลว่า เราจะเอาผิดเค้าเรื่องละเมิดสัญญาไม่ได้) เค้าวางแผนไว้หมดแล้วครับ

สรุป คือ กลายเป็นว่า คุยไว้ที่ไทย เท่านี้  แต่พอมาถึง งานเพิ่ม เงินลด โดนหักวาก๊องซ์อีก เจ็บปวดครับ

ผมไม่สามารถที่จะอดทนกับนายจ้างคนไทย ที่เอาเปรียบกะคนไทยด้วยกันได้หรอกครับ ไม่งั้นคงได้มีการปาดคอ กันแบบในไทย ที่แรงงานพม่า ปาดคอนายจ้าง เพราะเก็บกด ผมเอง ก็ใกล้แล้วล่ะครับ เหอะๆๆๆ

และผมจะจำไว้ และเตือนไว้เลยครับ ว่า Na Village นรกของคนไทยที่ทำงานในสวิส

ขอบคุณที่ทนอ่านครับ

00AuM00

ลืมบอกไปน่ะครับว่า ผมเพิ่งมาทำงานได้ สองเดือน ได้เงินเดือนไม่เคยครบเลย เดือนแรก หักเพราะเดินทางล่าช้า เพราะวีซ่าไม่ออก(ก็ไม่ใช่ความผิดเราอีก) เดือนที่สอง โดนหักวาก๊องซ์ แล้วเดือนนี้ เข้าเดือนที่สาม เค้ามาขอลดเงินเดือนเป็น 1300 Fr  แล้วที่ตกลงกันไว้ที่เมืองไทย คงเป็นเพียงแค่ลมปากของคนไร้สัจจะคนนึงเท่านั้นครับ สรุป เงิน 1670 ผมจะไม่มีทางได้เห็นมันแน่ๆครับ แย่มาก Na Village

Fon2008

สวัสดีค่ะ ยังจำกรณีของคุณตอนที่ตั้งกระทู้ได้อยู่เลยค่ะ  เสียใจด้วยนะคะที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ที่คนไทยทำคนไทยด้วยกันเอง
และขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆคนอื่นเก็บไว้เป็นข้อคิด ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ ให้สามารถหาทางออกที่ดีได้ค่ะ
และขอให้ผ่านพ้นเรื่องร้ายๆนี้ไปได้โดยเร็วค่ะ

ฝน

kornnika

สวัสดีค่ะคุณ00AuM00
เข้ามาอ่านแล้วรู้สึกรับไม่ได้เลยที่คนไทยทำด้วยกันแบบนี้ เทวีลองสอบถามสามีดูแล้วก็ได้ข้อมูลมานิดหน่อยเผื่อว่าจะช่วยอะไรได้บ้าง รบกวนถามก่อนนะค่ะ ไม่ทราบว่าคุณอยู่จังหวัดไหนของสวิสค่ะ แล้วไม่ทราบว่าที่นั่นใช้ภาษาใดเป็นภาษาหลัก เยอรมัน ฝรั่งเศสหรืออิตาลี เอ่ย เพราะคำว่าวาก๊องซ์เนี้ยเทวีไม่รู้จักเลย มันเป็นภาษาเยอรมันหรือเปล่า ฟังแล้วน่าจะเป็นฝรั่งเศส
สามีบอกว่าลองไปถามที Unentgeldlicher Rechschuztอันนี้เป็นภาษาเยอรมันนะคะ ที่นี่เป็นที่ช่วยเหลือเรื่องการได้รับเงินแบบไม่ยุติธรรม อะไรประมาณเนี้ยค่ะ และ เล่าเรื่องราวให้เขาฟัง ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะต้องใช้ภาษาไหนคุยกัน ในกรณีที่คุณยังไม่สามรถใช้ภาษาราชการของที่นี่ได้ อย่างน้อยคุณควรพูดภาษาอังกฤษได้ หรือไม่ก็ลองหาเพื่อนคนไทยช่วยแปลให้ คิดว่าที่นี่น่าจะช่วยคุณได้บ้าง และคิดว่าน่าจะเป็นการให้คำปรึกษาฟรีด้วย ยังไงลองหาข้อมูลทางอินเตอร์เน็ตดูก็ได้นะคะ
แหมเจ็บใจจริงๆ นายจ้าง อันนี้เทวีเดาเอาเองว่า เขาคงคิดว่าเรานี้ไม่มีทางไปไหนได้ ไหนจะเรื่องของความใหม่ของประเทศ และภาษา ยังไงซะเราก็ต้องตามเขาไป
ยังไงก็ลองสู้ดูนะคะ คนสวิสเนี้ย ถ้าเราลองพยายามบอกให้เขาช่วย เขาก็จะหาทางช่วยให้ มันต้องมีทางออกซิ อย่ายอมให้คนไทยด้วยกันเอาเปรียบคนไทยด้วยกันเพียงเพราะคิดเอาเองว่าคนมาใหม่นั้น ไม่มีประสบการณ์ ขอโทษนะคะหากจะเขียนว่าโง่ ลงไป เพราะเขาต้องคิดแบบนั้นกับเราแน่นอน เราต้องทำให้เขาเห็นว่าเราไม่ได้โง่ เพียงแค่ยังใหม่เท่านั้นเอง
มีอะไรจะปรึกษาหรือระบายก็เข้ามาคุยกันนะคะ ยินดีช่วยเต็มที่หากพอจะช่วยได้ค่ะ

BUAKAO

ที่เราเคยทำงานนะค่ะ สัญญาต้องระบุไว้เลยว่าจะจ่ายแบบไหน จ่ายเป็นชั่วโมงก็เขียนไปเลยชั่วโมงละเท่าไร เช่นอย่างต่ำ ต่ำเลยก็ชั่วโมงละสิบแปด แล้ววากองหรือ แฟร์เรี่ยน หรือวันหยุดบวกไปเลยในชั่วโมง สมมุติว่าชั่วโมงละสองฟรังบวกไปเลย ก็จะตกชั่วโมงละยี่สิบฟรัง คือค่าแรงงาน+ค่าวันหยุด แล้วเวลาทำงานก็ต๊อกบัตรเข้า พอออกก็ต๊อกบัตรออก คือเวลาที่เราทำงานไปกี่ชั่วโมงกี่นาทีคิดให้เราหมด ไม่มีการเผื่อการเกินเด็ดขาด ทำไปเท่าไรคิดไปเท่านั้น แต่พอเป็นวันหยุด หรือวันที่เราไม่มาทำงาน เราไม่ได้ต๊อกบัตร ก็ไม่ได้ตังค์............นี่คือถ้าสัญญาจ้างเป็นชั่วโมง..........

ถ้าสัญญาจ้างระบุเป็นเงินเดือน ก็ต้องเขียนว่าจ่ายเป็นเงินเดือน เดือนละเท่าไร ทำงานกี่เปอร์เซนต์เช่นทำงานร้อยเปอร์เซนต์ต้องทำงานกี่ชั่วโมงต่อปี แล้วเขาก็จะเฉลี่ยมาเป็นทำงานอาทิตย์ละกี่ชั่วโมง ถ้าร้อยเปอเซนต์ก็ประมาณ สี่สิบสามชั่วโมงต่ออาทิตย์ ถ้าห้าสิบเปอเซนต์ก็ประมาณยี่สิบสองชั่วโมงต่ออาทิตย์ ก็ต้องต๊อกบัตรเข้า ต๊อกบัตรออกด้วย ถ้าทำเกินเวลาก็ต้องเอาเวลาไปบวกของเดือนหน้า ไม่มีการทำเผื่อ ทำฟรี ไม่มีเด็ดขาด ทำงานทุกชั่วโมงต้องคิด ต้องได้เงิน ........ทุกนาทีคิดเงินหมดไม่มีการเผื่อ............

ใบเงินเดือนเงินเดือนก็ต้องเขียนอธิบายด้วยว่า ทำงานกี่ชั่วโมง หักเงินประกันเท่า หักเงินคนแก่เท่าไร แล้วเหลือให้เราเท่าไร

งานอย่างถูก ถูกเลยไม่มีความรู้อะไรใช้แรงงานทำร้อยเปอร์เซนต์ ต้องได้เดือนละ 3400-3600 fr(ยังไม่ได้หักค่าประกัน ค่าเงินคนแก่ แล้วก็ต้องเก็บไว้จ่ายภาษีด้วย) คือทำงานอาทิตย์ละประมาณ สี่สิบสามชั่วโมง ถ้าบริษัทดีดี ทำงานกลางคืนจ่ายเพิ่มกี่เปอร์เซนต์ว่าไป ทำงานวันอาทิตย์จ่ายเพิ่มกี่เปอร์เซนต์ว่าไป ก็แล้วแต่สัญญาแต่ละบริษัท

ถ้าเงินเดือน เดือนละพันสามร้อยฟรังนี่ ทำงานไม่ถึงอาทิตย์ละยี่สิบสองชั่วโมงนะค่ะ ไม่ถึงห้าสิบเปอเซนต์ค่ะ
ถึงจะเดือน 1670 fr ก็ยังถูกอยู่ดีค่ะ ถ้าคุณยังต้องจ่ายค่าห้อง ค่าอาหารเองอีก ถูกเอาเปรียบมาก มาก

กลับเมืองไทยดีกว่าค่ะแบบนี้

BUAKAO

เออถ้าจ่ายเป็นเงินเดือนนะค่ะ เวลาเราหยุดเราก็ต้องได้เงินเดือนค่ะ เหมือนเดิม เพราะสัญญาระบุจ่ายเป็นเดือน นอกจากทำงานกินชั่วโมงเวลาหยุดจะไม่ได้เงินเพราะเขาจะรวมค่าวันหยุดกับเงินในชั่วโมงแล้วค่ะ

jaaeh

ขอแสดงความเห็นใจด้วยค่ะ...แล้วเราสามารถย้ายที่ทำงานได้ไหมค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณ00AuM00
ยังเคยคิดเลยว่าคุณเป็นอย่างไรบ้างคงจะสนุกกับการทำงานและปรับตัวได้บ้างแล้วกับการใช้ชีวิตที่นี่
แต่พอเห็นที่คุณเขียนมาแล้วไม่รู้จะพูดอย่างไรเลยค่ะ อ่านแล้วรู้สึกมึนหัวและต้องถอนใจออกมา
เข้าใจถึงความรู้สึกและความกดดันของคุณอย่างมากค่ะ โดยเฉพาะช่วงนี้อากาศทำให้เราเกิดความรู้สึกแย่เกิดความดีเพรสอย่างมากด้วย  อย่าวู่วามตัดสินใจทำอะไร นะคะ มนุษย์เราต้องมีการต่อสู้ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่ค่ะ
คนที่ไม่รู้กฎหมาย ย่อมตกเป็นเหยื่อของคนที่รู้กฎหมาย ตกเป็นเหยื่อของการเอาเปรียบ
หรืออย่างภาษิตที่ว่าคนโง่ตกเป็นเหยื่อของคนฉลาด.....อย่างที่คุณถูกการเอาเปรียบจากนายจ้างของคุณ
และเป็นคนไทยด้วยกัน !!!! ไม่ใช่คุณคนเดียวที่ถูกการเอาเปรียบจากนายจ้าง ยังมีคนไทยอีกจำนวนมากที่ถูกการเอาเปรียบแบบนี้ ด้วยคิดว่าเราเป็นคนไทยเหมือนกัน ด้วยความมีน้ำใจจนกลายเป็นคนโง่ในสายตาของคนเอาเปรียบเรา

วันนี้เราล้ม พรุ่งนี้เราลุก ล้มๆลุกๆเป็นธรรมดา เดินไปเดินมาเรายังเดินขัดขาเราเอง ถือว่าการต่อสู้เพื่อการเรียนรู้เพิ่มรสชาติในชีวิตก็แล้วกันหรือคิดว่าเรามาเพื่อเรียนรู้การใช้ชีวิตเมืองนอก กัดฟันๆๆคิดถึงเงิน 1 ฟรังก์แลกเป็นเงินไทยตอนนี้ได้ตั้ง 30 กว่าบาท กลับบ้านเราเมื่อไรใช้เงินเสียให้เข็ดไปเลยนะคะ

ไม่เห็นใบสัญญาจ้างงานและค่าแรง(Arbeitsvertrag หรือContrat de travail)ของคุณว่ามีข้อตกลงทำสัญญาว่าจ้างในการทำงานว่าเป็นรายเดือนหรือรายชั่วโมง  การทำงานในประเทศสวิสจะต้องมีใบสัญญาจ้างงาน 

ใบสัญญาจ้างงาน(Arbeitsvertrag หรือContrat de travail)
เป็นข้อตกลงในการทำสัญญาจ้างงานระหว่างนายจ้างและลูกจ้าง
ข้างในจะระบุการเริ่มการทำงานเมื่อไร   
ระบุการจ่ายเงินในการทำงานวันที่เท่าไรของเดือน   
ระบุค่าแรง ระบุเวลาการทำงานกี่ชั่วโมง/สัปดาห์  หน้าที่การทำงาน   วันหยุดประจำสัปดาห์
การหักเงินประกันสังคม  ประกันอุบัติเหตุเช่น
AHV/IV/EO/ALV   (คนสูงอายุ พิการ....)
Krankentaggeldversicherung (เงินประกันเจ็บป่วย)
Nichtbetriebsunfall (NBU)อุบัติเหตุ)
Pensionskasse (เงินปันผล)
เวลาคุณประสบอุบัติเหตุในการทำงานหรือคุณเจ็บป่วยคุณยังได้รับเงินค่าตอบแทนนายจ้างไม่มีสิทธิหักเงินเดือนคุณออกไป
......ฯลฯ
การยกเลิกสัญญาจ้าง
ค่ากินอยู่ จำนวนเงินที่ถูกหัก(ถ้ามี)
Probezeit  การทดลองการทำงานประมาณ 3 เดือน บางแห่ง 1 เดือน
คุณบัวขาวได้เขียนไว้ข้างบนจากประสบการณ์การทำงานที่นี่เป็นตัวอย่างให้เห็น

ใครก็ตามที่ต้องการทำงานควรรอบคอบ อ่านสัญญาการว่าจ้างอย่างละเอียด  ที่ระบุหน้าที่การทำงาน
เวลาชั่วโมงการทำงาน  การทำงานล่วงเวลา เงินชดเชย  สิทธิที่คุณควรได้รับ
อย่าทำงานโดยไม่สนใจเพราะต้องการหาเงินอย่างเดียว เราต้องป้องกันและได้รับสิทธิที่เราควรได้

ใครก็ตามที่ทำงานถูกการเอารัดเอาเปรียบอย่างไม่เป็นธรรมจากนายจ้าง ไม่ว่าจะเป็นเงินว่าจ้าง  ที่จ่ายไม่ถูกต้องตามสัญญาที่ระบุไว้ ไม่ชดเชยเงินค่าล่วงเวลาให้ ไม่ให้วันหยุดให้เรา...ฯลฯ
คุณควรไปติดต่อกรมแรงงานเขตที่คุณอยู่เพื่อขอร้องความเป็นธรรม
โดยมีหลักฐานมาใช้อ้างอิงในการยื่นแสดงเรียกร้องความเป็นธรรม

เอกสารสำคัญ
พยายามเก็บเอกสารสำคัญในการทำงานไว้อย่าให้สูญหายเช่น
สัญญาว่าจ้างทำงาน  ใบรับเงินเดือน บัตรประกันสังคม

คุณ00AuM00   อ่านใบสัญญาทำงานของคุณใหม่ ถ้าคุณไม่เข้าใจภาษาลองไปให้ผู้รู้ภาษา
อธิบายให้คุณว่าข้างในมีอะไรบ้าง   ถ้าคุณทำพิเศษล่วงเวลาคุณควรให้นายจ้างเซ็นชื่อบันทึกไว้ ถ้าการทำงานนอกเหนือจากสัญญาระบุไว้คุณมีสิทธิไม่ทำก็ได้ นายจ้างไม่มีสิทธิเลิกการว่าจ้างคุณ  ถ้านายจ้างเลิกจ้างคุณมีสิทธิได้รับเงินชดเชยค่ะ  แย่มากๆและเอาเปรียบสุดๆจริงๆ
Vacances (วาก๊องซฺ)อย่างที่คุณบอกมานั้นเป็นภาษาฝรั่งเศสหมายถึงวันหยุดการทำงาน
อย่ายอมนะคะเกี่ยวกับการหักเงินเดือนของคุณ
คุณไปถามเจ้าหน้าที่เขตที่คุณอยู่ว่าคุณควรทำอย่างไรไปติดต่อที่ไหนเจ้าหน้าที่จะบอกขั้นตอนและช่วยคุณ

ขอเอาใจช่วยนะคะ

pall

คุณ jaaeh
กฎหมายใหม่การเปลี่ยนงาน
ผู้ที่ถือใบพำนัก B หรือใบพำนักC ผู้ที่ได้รับอนุญาตให้มาทำงานในประเทศสวิสสามารถเปลี่ยนงานได้หลังอยู่ครบ 5 ปี
สามารถโยกย้ายที่ทำงานได้ทุกรัฐในประเทศสวิสโดยไม่ต้องขอใบอนุญาตพำนักอีกต่อไปจากหน่วยงานการควบคุมคนต่างชาติแต่บุคคลนั้นต้องมีงานทำ จึงจะทำได้

Jojo

สวัสดีค่ะคุณ คุณ00AuM00
เห็นใจคุณจังเลยค่ะ ฝ่าฟันปัญหามาตั้งเยอะกว่าจะได้วีซ่ามาสวิส แล้วก็กลับมาเจอเรื่องแบบนี้
คนไทยไม่น่าจะทำกับคนไทยด้วยกันเองเลยค่ะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะและขอให้ผ่านเรื่องร้าย ๆแบบนี้ไปได้ด้วยดีนะคะ

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

BUAKAO

คิดอย่างไงก็อยู่ยากค่ะ ถ้าต้องจ่ายค่ากิน ค่าอยู่อีก แถมยังต้องเก็บเงินไว้จ่ายค่าภาษีอีก แล้วมันจะไปเหลืออะไรค่ะ ดีไม่ดีติดลบอีกต่างหาก  ???

pall

การเสียภาษีของชาวต่างชาติที่ไม่ได้ถือใบพำนักC จะถูกหักภาษีจากนายจ้างทุกเดือนภาษีนี้เรียกว่าQST(Quellensteuer )
Allgemeines
Während die Schweizer ihre Steuern erst nach Ende eines Jahres bezahlen müssen, werden wir Ausländer (solange wir keine Aufenthaltsbewilligung C besitzen) direkt an der Quelle geschröpft, d. h. die sg. Quellensteuer (QST) wird direkt monatlich duch den Arbeitgeber vom Gehalt abgeführt.
http://de.comparis.ch/immigration/tax/default.aspx

http://www.banken-test.ch/de/lexikon/quellensteuer.htm

Siegrist

แวะเข้าไปดูเวปไซด์ร้านนายจ้างสุดยอดเอาเปรียบคนไทยมา ไม่น่าเชื่อเลยเพราะร้านดูดีมากน่าจะมีกำไรจากกิจการมิใช่น้อย ไหงมาเอาเปรียบคนไทยด้วยกันได้

http://www.navillage.ch/

ตุ้ม

สลดใจกับคนไทยที่เอารัดเอาเปรียบกับเพื่อนมนุษย์และเพื่อนร่วมชาติจัง  พวกเราในเจนีวาน่าจะร่วมใจกันไม่ไปอุดหนุนร้านนี้และชักชวนเพื่อนๆของเราทั้งไทยและเทศให้ไม่ไปอุดหนุนดัวย คุณ0AuM00 ลองไปขอคำปรึกษาที่

Pouvoir judiciaire Juridicion des Prud'hommes
Conciliation Tribunal Cour d'appel
Bouvilard Helvétique 27
1207 Genève

Tel : 022 327 60 29

ก่อนนะคะ  เป็นองค์การของรัฐที่ให้ความคุ้มครองและความเป็นธรรมแก่ลูกจ้าง  คุณควรหาคนที่พูดภาษาฝรั่งเศสได้ไปเป็นเพื่อนเพื่อจะได้เป็นล่ามให้คุณได้ ดูรายละเอียดได้จากเวปนี้ค่ะ

เอาใจช่วยค่ะ ขอให้คุณได้รับความยุติธรรมกลับมา 

pall

สวัสดีค่ะ คุณตุ้ม
ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมากต่อคุณ00AuM00
เห็นด้วยค่ะว่าเราสามารถทำได้โดยการรณรงค์บอยคอตไม่ไปอุดหนุนร้านนี้อย่างเด็ดขาด