วีซ่า พาส L, B, C.

Previous topic - Next topic

NA-SP

สวัสดีค่ะคุณเค และทุกๆคน

สำหรับเรื่องเอาบุตรมาอยู่ด้วย อันนี้นาก็ไม่ทราบนะคะ ต้องถามคนที่มีประสบการณ์ทำวีซ่าเรื่องนำบุตรมาอยู่ด้วยค่ะ

หลังจากยื่นวีซ่าแต่งงานที่สวิสแล้ว เรารออย่างเดียวค่ะ เพราะทางสถานฑูตเขาสามารถเช็คภาษี รายรับ จ่าย ของแฟนคุณได้ค่ะ
เพราะถ้าแฟนคุณทำงาน เขาก็ต้องมีการจ่ายภาษี ตรงส่วนนี้ทางสถานฑูตเขาเช็คได้หมดค่ะ
เพราะนาไม่เห็นแฟนนา เอาสเตจเม้นท์ไปให้เขาดูเลยค่ะ)
นารอวีซ่าประมาณเดือนครึ่ง ก็เกือบสองเดือนค่ะ แล้วแฟนก็ส่งเมลล์มาบอกว่า วีซ่าแต่งงานผ่านแล้วนะ(นารอไม่เกินสองเดือนค่ะ)

พาส L, พอนามาทำเรื่องอาทิตย์แรก นาก็ได้พาส L,เป็นเล่นสีม่วงอ่อนๆค่ะ
พาส B, นาจะได้หลังจากจดทะเบียนสมรสแล้ว ประมาณ 2 อาทิตย์กว่าๆ ถ้าจำไม่ผิดนะคะ
(แต่ตอนนี้นายังรออยู่ค่ะ เพราะติดวันหยุด แต่เค๊าโทรมาให้ไปรับพาส B แล้วค่ะ)
พาส C, จะได้ก็ต่อเมื่ออยู่ที่สวิส 5 ปีค่ะ

แต่อย่างไรก็ตาม ทั้ง พาส B,C คุณสามารถหางานทำที่สวิส แล้วก็ดำรงชีวิตอยู่ได้เหมือนคนสวิสที่นี่ค่ะ

ตอนนี้ ถ้านากลับเมืองไทย นาจะต้องถือ พาสปอร์ตของสวิส และก็ของเมืองไทยด้วยค่ะ
แต่หลังจากเปลี่ยนพาสปอร์ต เปลี่ยนนามสกุลต่างๆ หมดแล้ว นาก็อาจจะถือพาสปอร์ตของสวิสเล่มเดียวค่ะ (เพราะถือ 2 เล่มไม่ดีค่ะ)

ปีหน้า นาลงไปเมืองไทย นาก็ต้องเอาใบทะเบียนสมรส (ที่แปลเป็นภาษาไทยแล้ว) ไปประทับตรารับรอง ที่สถานกงสุลไทย กทม.ค่ะ
แล้วก็นำกลับไปบ้านเกิด เพื่อไปเปลี่ยนแปลง แก้ไข ทำบัตรประชาชนใหม่ และก็เปลี่ยนนามสกุลใหม่ด้วยค่ะ
หลังจากนั้น ก็ทำหนังสือเดินทางเล่นใหม่ ต่อไปค่ะ

โอเคค่ะ ถ้าไม่เข้าใจ ก็ถามนาได้นะค่ะ
โชคดีค่ะ และหวังว่าวีซ่าผ่านชัวร์ค่ะ ขอให้ผ่านค่ะ เอาใจช่วยนะคะ
นา

Ps, นาก็ยังเข้าใจขั้นตอนแค่นี้นะคะ และคงจะมีอีกเยอะที่นายังงงๆ อยู่เหมือนกัน