ประสบปัญหาเกี่ยวกับชีวิตหลังแต่งงานค่ะ

Previous topic - Next topic

Jojo

สวัสดีอีกครั้ง ลืมบอกไปอีกเรื่องนึง สิ่งที่สำคัญที่สุดคือต้องหนักแน่นนะคะ อย่าเอาครอบครัวเราไปเปรียบเทียบกับครอบครัวใคร จงพอใจในสิ่งที่เราเป็นอยู่ เพราะโจ้ก็เคยรู้สึกว่า ทำไมแฟนคนอื่นเปจังเลย คือว่าบางทีคนที่เป็นภรรยาฝรั่งก็มักจะคุยกันนะคะว่าแฟนให้เท่าไร แฟนให้ยังไง แฟนซื้อบ้านให้ แฟนส่งให้แม่ ประมาณเนี้ยะแล้วก็เคยเอาเก็บไปคิดน้อยใจเหมือนกันว่าทำไมแฟนเราไม่เห็นให้เยอะ ๆ อย่างนั้นบ้างเลย แล้วชวนเอาไปเป็นหัวข้อในการทะเลาะกัน ทำให้เค้าคิดว่าเราเห็นแก่เงินอย่างเดียว   เดี๋ยวนี้โจ้ไม่เคยคิดอย่างนั้นแล้วค่ะ เพราะความเป็นจริงแล้วไม่ได้เป็นอย่างนั้นทุกครอบครัว...ฟันธง ;) บางคนก็สร้างภาพขึ้นมาเพื่อให้คนอิจฉาเล่นเท่านั้น อีกอย่างเราต้องเข้าใจสถานภาพของแฟนเราด้วยว่าเค้าทำงานอะไร ได้เงินเดือนเท่าไหร่ มีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง เพราะที่สวิสค่าใช้จ่ายสูงมาก อีกทั้งยังต้องเก็บเงินเพื่อไปฮอลิเดย์อีกต่างหาก จากแต่ก่อนคิดว่าสามีขี้เหนียว ตอนนี้เปลี่ยนความคิดใหม่แล้วค่ะ สามีเป็นคนรู้จักใช้เงินมากกว่า  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

tle

อดทนอีกหน่อยนะคะ  เป็นกำลังใจให้นะ อย่าพึ่งยอมแพ้ตั้งแต่ยกแรก
ตอนนี้พี่ก็อยู่มา2ปีแล้ว กับสามีรักกันดี เค้าเป็นคนดีและรักพี่มาก
แต่  .... เค้ายังอายุน้อย ( 24 ) ทำให้บางครั้งเราก็มีปัญหาเรื่องทัศนคติที่ต่างกันบ้าง 
เห็นมั้ยใครมันจะไปเพอเฟกซ์

Nantaree

ขอเป็นกำลังใจให้คุณหนิงนะคะ  อ่านแล้วสงสารผู้หญิงไทยด้วยกัน และหวั่นๆ เหมือนกัน

ฝรั่งใช่ว่าจะดีเสมอไป 100% ก็เหมือนคนไทยแหละคะ มีดีไม่ดีปนกันไป

นันท์กำลังจะไปเที่ยวบ้านแฟน พค.นี้ค่ะ

ส่งกำลังใจจากกรุงเทพฯค่ะ   

Nan

angkanaruk

เปงกำลังใจให้พี่หนิงน่ะค่ะ สู้ๆค่ะ และตอนนี้กิ๊ฟกำลังไปแต่งงานที่สวิตเหมือนค่ะ กลัวๆเหมือนกันค่ะ แต่ยังไงก้อจะอดทนค่ะ สู้ๆ น่ะค่ะ  ;D