จริงเหรือเปล่าค่ะ??

Previous topic - Next topic

เกตุ

พอดีวันนี้ได้คุยกับเพื่อนที่เพิ่งไปขึ้นศาลมา แล้วทนายของ
 เพื่อนบอกว่าตอนนี้มีกฎหมายใหม่ออกมา ว่าจะต้องแต่งงานครบ 10
 ปี ถึงจะให้ ใบพำนักซี ทนายบอกกฎหมายเพิ่งออกมาปีนี้ไม่รู้จริงป่าว

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0035 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

จริง

ไม่ใช่ กม.ใหม่นะ  ถ้าคนต่างชาติที่แยกกันอยู่กับสามีก่อนจะครบห้าปี  ต้องอยู่สวิสนาน 10 ปี ถึงจะมีสิทธิ์ได้ใบพำนักประเภทเซ

เกตุ

เขาบอกเป็นการแต่งงานนะคะ เห็นว่าป้องกันคนที่รับจ้างแต่งงานแต่ว่า
 ฟังเขามาอีกที

แยกกันอยู่ต้องครบ 10 ปีถึงจะได้ซีอันนี้ทนายเราบอกเหมือนกัน แต่
 ตัวนี้เขาว่าเป็นกฎหมายใหม่ ก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า ทนายเพื่อนบอก
 กฎหมายเพิ่งออกมาเขาจะบังคับใช้กับคนที่จะแต่งงานรุ่นใหม่ หรือจะ
 รวมคนที่ยังไม่ได้ด้วยป่าวก็ไม่รู้

pall

สวัสดี่ค่ะ คุณจริง
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล

pall

สวัสดีจ๊ะเกตุ
 คำถามของเกตุเป็นคำถามที่น่าสนใจมาก
 สำหรับ(หญิงต่างชาติ)ที่แต่งงานกับชายสวิส
 แล้วหย่าร้างกันในภายหลังแบบนี้
 แต่ยังมีสิทธิ์สามารถพำนักอาศัยอยู่ที่นี่ได้
 ถ้าครบกำหนดระยะเวลาอย่างที่คุณจริงบอกมา
 คือจำนวน10ปีต่อเนื่องกันโดยไม่หยุดชะงัก
 ซึ่งเราเรียกว่าzehnjährigen ordentlichen
 ที่Bundesamt für Migration — BFM
 ได้กำหนดไว้ 10ปีจึงจะมีสิทธิ์ยื่นขอNiederlassungsbewilligung
 ได้ถือใบAusländerausweis C

และจะมีผลต่อเนื่องถึงการทำเรื่องขอสัญชาติในภายภาคหน้า
 อย่างที่เราเรียกว่าEinbürgerung
 การยื่นคำร้องขอEinbürgerungของที่นี่
 จะทำการยื่นประมาณ3แบบคือ
 แบบที่1 Ordentliche Einbürgerung
 คนต่างด้าวที่พำนักอยู่ที่นี่และถือใบAusländerausweis C
 ถ้าครบ10ปีอาศัยอยู่ในสวิตฯ + รวมกำหนดปีจากเขตที่อยู่ขึ้นอยู่กับเขตที่อยู่
 มีสิทธิ์ยื่นทำเรื่องขอสัญชาติได้

แบบที่2Erleichterte Einbürgerung
 การขอสัญชาติสำหรับคู่สมรสที่ยังอยู่ด้วยกัน

แบบที่3Wiedereinbürgerung
 การขอคืนสัญชาติกลับมาใหม่

**กฎหมายที่บอกมาเป็นกฎหมายของปี01.03.2001**
 ยอมรับว่ายังไม่เคยได้ยินกฎหมายออกใหม่
 กฎหมายที่บอกมายังเป็นกม.ของปี01อยู่

ถ้าข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยด้วย
 อยากให้คนที่รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เข้ามาช่วยบอกด้วยค่ะขอบคุณมาก

เกตุ

ขอบคุณค่ะป้า เพราะเกตุเห็นเพื่อนบอกมาอีกที แต่เขาไม่ได้บอกว่า
 แยกกันอยู่น่ะค่ะ เขาบอกว่าจะใช้สำหรับคนที่แต่งงานอยู่ด้วยกัน
 ก็เลยอยากรู้ว่ามีกฎหมายนี้ออกมาจริงหรือเปล่าน่ะค่ะ

ขอบคุณคุณจริงด้วยนะคะ

pall

คนแก่ตาลายไปหน่อย
 **ขอตอบที่เกตุถามมา**
 ป้าไม่ได้ยินข่าวเกี่ยวกฎหมายออกใหม่
 ไม่เเคยห็นข่าวอะไรเลย...
 เท่าที่อ่านจากกม.ของปี01
 กฎหมายยังคงเหมือนเดิมทุกอย่าง
 ไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไรเลย
 ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับกม.เขาต้องบอกให้รู้
 รอคนอื่นๆเข้ามาช่วยตอบด้วยดีกว่า

เกตุ

ขอบคุณป้ามากๆเลยค่ะ คือก็ได้ยินเขาพูดมาอีกที ถ้ามีจริงๆก็จะได้ไว้
 เป็นความรู้ให้คนใหม่ๆที่กำลังจะมาแต่งงานนะคะ

miko

ไม่น่าจะจริงนะคะ  น้องเกตุ  เพราะ พี่เพิ่งได้ พาส เช เมื่อต้นเดือนนี้เอง ถ้าเปนกฎหมายใหม่พี่มะน่าจะได้  

เกตุ

กรี๊ดดดดดด พี่มิโก๊ะ ธุๆๆๆ ค่ะ ธุ สบายดีหรือเปล่าเอ่ย

คือเขาว่าเขาจะเริ่มใช้กับคนที่แต่งงานในปี 2005 อ่ะค่ะพี่มิโกะ แต่คนที่แต่งก่อนปี 2005 ก็ 5 ปี เหมือนเดิม ได้ยินมาอีกทีเหมือนกัน แหะๆ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

เห็นมีหลายคนพูดอยู่เหมือนกันนะ แต่พี่ยังไม่ทราบว่า เป็นกฎหมายออกมาใหม่แน่ชัดหรือป่าว หรือเป็นการเข้าใจผิดบางอย่าง ไปสับสนกับเรื่อง หย่าร้าง หรือแยกกันอยู่ของคนที่ถือใบพำนักเบ แล้วต้องอยู่ครบ 10 ปีถึงจะได้ใบพำนักประเภทเซ

pall

สวัสดีค่ะทุกๆคน

ป้าพยายามเข้าไปค้นหากฎหมายเกี่ยวกับเรื่องนี้
 หรือข่าวที่ออกมา...ป้าไปค้นหาไม่เจอเลย
 กฎหมายข้อมูลยังเป็นของปีเก่าอยู่
 ถามคนสวิสที่เขาทำงานเกี่ยวกับเรื่องนี้
 เขาก็บอกว่าไม่ได้รับใบอะไรแจ้งมา
 เกี่ยวกับกฎใหม่..ป้าก็อยากรู้จริงๆว่าคนที่เขาบอก
 เขาได้ข้อมูลมาจากไหน...อยากเห็นข้อมูลและอยากอ่านจริงๆ
 เขามีใบที่เขียนบอกไว้หรือเปล่าอยากเห็นจริงๆ..
 คนอื่นๆจะได้ทราบเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วย

เกตุ

เกตุก็ไม่รู้เหมือนกันอ่ะค่ะป้า แหะๆ ที่เกตุได้ยินครั้งแรกก็จากพี่ที่เพิ่งไปขึ้นศาลแยกกับสามีอ่ะค่ะ แล้วทนายพี่เขาบอกว่าตอนนี้มันมีกฎนี้ออกมาอ่ะค่ะ อีกอย่างพี่เขาก็มีพาสสวิตฯด้วยอ่ะค่ะก็เลยสงสัยว่ามันจะเกี่ยวกันป่าวก็ไม่รู้กับกฎหมายแยกกันอยู่