Visitor visa

Previous topic - Next topic

koi

Sawadee Kha Pa Pall and everybody,

First of all, I am sorry that this computer can't typing Thai, I am now in Zurich with my son visiting my husband (Thai).

We got a 3 months visitor visa which will end in mid of March and it would help me a lot if you could advice if it is possible to extend the visitor visa for another 3 months here in Switzerland or I have to go back Thailand and apply at Swiss Embassy in Bangkok.

Thank you in advance for all your kind information and reccommendation.

With kind regards,
Koi

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0306 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เพื่อนไทย

การที่คุณต้องการอยู่ต่อนั้น คุณสามารถทำได้คะ แต่ต้องมีเหตุผลเพียงพอในการอยู่ต่อ เช่น คุณสามารถ ลงเรียนภาษา อาจช่วยให้คุณได้วีอยู่ต่ออีก 3 เดีอนคะ แต่คุณต้องขอเนินๆๆ ตะ

koi

Thanks very much for ur reply and sugguestion kha. Anymore recommendations ? please advice

pall

สวัสดีค่ะคุณเพื่อนไทย
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลคำตอบที่มีประโยชน์มาก

สวัสดีค่ะคุณkoi
 คำตอบที่คุณเพื่อนไทยได้บอกคุณมา
 ในการหาเหตุผลขออยู่ต่อ  แต่ถ้าไม่ได้วีซ่าอยู่ต่อก็อย่าท้อใจนะคะ
 เพราะประเทศสวิตฯมีกฎหมายเข้มงวดมากจริงๆ
 เราต้องพยายามอ้างเหตุผล บางครั้งท้อใจยกเลิกไปเลย
 ป้าเห็นจากลูกชายค่ะเขาต้องไปเป็นทหารและทางโรงเรียน
 ก็ไม่ยินยอมเลื่อนการสอบ ลูกชายป้าเขียนจดหมายไม่ขอเข้าเป็นทหารขอเลื่อน ปรากฎว่าทางกรมทหารไม่อนุมัติถึงแม้จะมีจดหมายจากที่เรียนมายื่นประกอบ
 เขาต้องเขียนจดหมายหลายฉบับ ไม่สำฤทธิ์ผลจึงโทรศัพย์
 และทะเลาะกับเจ้าหน้าที่จึงสำเร็จด้วยการใช้จดหมายจากที่เรียน
 อ้างอิงได้ เรียกว่าต่อสู้จนเหนื่อย
 ที่เขียนยกตัวอย่างมาไม่เกี่ยวกับคุณเลยนำมาเชื่อมโยงกันได้
 ต้องขอโทษด้วยค่ะเพียงแต่อยากให้คุณเห็นว่าที่นี่เราต้องต่อสู้
 อย่างมีสติและมีเหตุผลอย่างมากจึงจะได้มา

ถ้าคุณไม่ได้วีซ่าอยู่ต่อจริงๆถึงแม้จะมีวิธีการหรือมี
 เหตุผลนำมาอ้างเพื่ออยู่ต่อก็อย่าท้อใจนะคะ
 ยังมีอีกวิธีหนึ่งคือการออกไปนอกประเทศสวิตฯและกลับเข้ามาใหม่
 อ่านได้จากที่นี่ค่ะ
 http://www.ch.ch/private/00029/00030/00185/00210/index.html?lang=en

koi

Thanks very much kha Pa Pall, I will follow the link and search the information,I think.. I may need to get back for more reccomendations and hope you don't mind to answer.

Khob Khun mak kha..