เงินแม่ม่าย

Previous topic - Next topic

แอน

ขอความกรุณาป้าพอลช่วยอธิบายเกี่ยวกับเงินแม่ม่ายให้หน่อยค่ะ ว่าเราจะได้อย่างไร

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0304 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

แอน

คือสามีของแอนเสียเมื่อกลางปี 06 แต่เขาได้รับเงิน AHVเมื่อปี 05 พอสามีตายก็ไม่เคยไดัรับเงิน AHV อีกเลย บางคนก็บอกว่าแอนยังอายุไม่ถึง 45ปีตามที่กฏหมายกำหนดจริงหรือเปล่าคะป้าพอล แล้วทำอย่างไรแอนถึงจะได้รับเงินส่วนนี้คะ อ้อแอนแต่งงานกับเขาถูกต้องค่ะตอนนี้ถือพาสเซอยู่ค่ะ ตอนที่สามีตายขาดอีก5วันครบรอบแต่งงาน5ปีค่ะ ขอความกรุณาป้าพอลช่วยแก้ข้อข้องใจให้แอนทีค่ะ ขอขอบพระคุณมากค่ะ เพราะแอนไม่รู้ภาษาของที่นี่เลย

ผ่านมา

คุณยื่นคำร้องและหลักฐานไปยังคะ เงินม่ายนะไม่ใช่เงินที่จะต้องได้โดยอัตโนมัติต้องยื่นคำร้องขอ แนบหลักฐานด้วย ถ้าไม่ยื่นหมายความว่าคุณไม่ขอรับคะ แต่ถ้ายื่นไปแล้วไม่น่าจะเกินสามเดือนถ้าหลักฐานครบ ก็คงจะได้ เงินอาฮาเฟา เป็นเงินที่ต้องได้รับโดยอัตโนมัตินะ ถ้าคนได้รับตายคือก็หมดสิทธิ์ไปเลย เมียก็ไม่มีสิทธิ์รับแทนได้ น่าเสียดายนะถ้าได้รับไปแค่ปีเดียวเอง ฉะนั้นคุณจะไม่ได้รับเงินอาฮาเฟานี้ต่อไงคะ

เด่วให้ป้ามาตอบอีกทีดีกว่า ป้าอาจจะรู้เรื่องกฎหมายมากกว่า

pall

สวัสดีค่ะคุณผ่านมา
ขอบคุณมากค่ะที่แวะผ่านมาตอบสำนวนการเขียนคุ้นๆว่าผ่านมาจริงๆขอบคุณอีกครั้งค่ะ

สวัสดีค่ะคุณแอน
ขอตอบคำถามนะคะ

**คำถาม**
สามีของแอนเสียเมื่อกลางปี 06 แต่เขาได้รับเงิน AHVเมื่อปี 05 พอสามีตายก็ไม่เคยไดัรับเงิน AHV อีกเลย
**คำตอบ**
สามีคุณแอนเสียชีวิตกลางปี2006ใช่ไหมคะพอสามีตายเงิน AHVก็หยุดไปโดยอัตโนมัติค่ะ
แต่ภรรยาจะได้รับเงิน Hinterlassenrenten Witwenrentenซึ่งเป็นเงินแม่ม่ายที่เรามีสิทธิ์ได้รับค่ะแต่มีกฎระเบียบวางไว้

**กฎระเบียบของผู้ได้รับเงินแม่ม่าย( Hinterlassenrenten Witwenrenten)มีดังต่อไปนี้**

A.....ผู้หญิงที่จะได้รับเงินแม่ม่ายในกรณีย์ไม่มีลูกด้วยกัน
ต้องแต่งงานอยู่ด้วยกันอย่างน้อย5ปีและมีอายุตั้งแต่45ปีขึ้นไป

B....ผู้หญิงที่ได้รับเงินแม่ม่ายได้เลยโดย
ไม่ต้องคำนึงอายุแบบข้อแรกในกรณีย์ที่ถ้ามีลูกด้วยกันหรือลูกเลี้ยง Stiefkinder

**คำถาม**
บางคนก็บอกว่าแอนยังอายุไม่ถึง 45ปีตามที่กฏหมายกำหนดจริงหรือเปล่าคะป้าพอลแล้วทำอย่างไรแอนถึงจะได้รับเงินส่วนนี้คะ อ้อแอนแต่งงานกับเขาถูกต้องค่ะตอนนี้ถือพาสเซอยู่ค่ะตอนที่สามีตายขาดอีก5วันครบรอบแต่งงาน5ปีค่ะ
  **คำตอบ**
เงินแม่ม่ายไม่เกี่ยวกับการถือใบพำนักค่ะจะเกี่ยวข้องกับกฎระเรียบที่ระบุไว้ข้างบน
**ถ้าคุณแอนมีอายุต่ำกว่า45ปีคุณแอนไม่สามารถขอรับเงินส่วนนี้ได้ค่ะถึงแม้จะมีอายุแต่งงานตามข้อบังคับ

**แต่ถ้าคุณแอนมีบุตรกับสามี...คุณขอรับเงินแม่ม่ายได้เลย
อายุของคุณจะน้อยกว่านี้หรืออายุการแต่งงานไม่ครบ5ปี..ไม่มีปัญหาในการยื่นขอรับเงินส่วนนี้

**แต่ถ้าคุณแอนไม่มีบุตรกับสามีและมีอายุ45ปีบริบูรณ์หรือ45ปีขึ้นไป
แต่อายุการแต่งงานไม่ถึง5ปี(ขาด5วัน).....จึงจะครบ5ปี แค่5วันเท่านั้นเอง...แต่ขาดคุณสมบัติตามกฎระเบียบที่ตั้งไว้ที่นี่เข้มงวดมากขนาดขาดแค่1วันยังไม่อลุ่มอะล่วยกันเลย
แต่อย่าเพิ่งท้อแท้ใจค่ะไม่แน่คุณอาจจะโชคดีก็ได้นะคะ
**ลองยื่นเรื่องร้องขอรับเงินแม่ม่ายจาก Ausgleichskasse เขตที่คุณอยู่ไม่แน่เขาอาจจะอนุมัติให้คุณก็ได้ค่ะ

**สามีคุณมีเงินสะสม Pensionskasse ..ไหมคะ
ถ้ามีคุณลองไปสอบถามเกี่ยวกับเงินส่วนนี้Hinterlassenenrenteเป็นบำนาญที่ทิ้งไว้ให้คนอยู่ข้างหลังได้รับจาก Pensionskasseของสามีคุณ
คุณมีเพื่อนผู้รู้ชาวสวิสไหมคะลองสอบถามเขาเกี่ยวกับเรื่องนี้เขาอาจจะอธิบายให้ข้อมูลได้ละเอียดถูกต้อง
ให้เขาช่วยเขียนทำเรื่องยื่นคำร้องขอรับเงินHinterlassenenrenteจาก Pensionskasseของสามีคุณ

**อย่างที่คุณผ่านมาได้เขียนบอกไว้ค่ะว่า
คุณต้องยื่นคำร้องขอรับเงินเองค่ะไม่ว่าจะเป็นเงิน AHVหรือเงินทางด้านไหน
คุณจะไม่ได้รับเงินมาโดยอัตโนมัติโดยไม่ได้ยื่นคำร้องขอรับเงินส่วนนี้
ขอเอาใจช่วยและหวังว่าคำตอบของป้าคงช่วยคุณได้ไม่มากก็น้อยนะคะ

แวะไปอ่านเกี่ยวกับ Witwenrenten
**สิ่งควรรู้เกี่ยวกับ Witwenrenten**

รอผู้รู้ทางด้านกฎหมายอื่นๆเข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลที่ถูกต้องแม่นยำเพิ่มเติมนะคะขอขอบคุณทุกๆตอบค่ะ

แอน

ขอขอบพระคุณมากค่ะพอลที่ให้ความกระจ่างแก่แอนค่ะ ขอให้ป้ามีความสุขและสุขภาพแข็งแรงด้วยค่ะ ถ้ามีอะไรคืบหน้ายังไงแอนจะเขียนมาเล่าให้ฟังอีกค่ะ

ตุ้ม

สวัสดึค่ะคุณ Pall และคุณผ่านมา

คุณแอนคะ ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะในการที่คุณสูญเสียสามีไป ส่วนเรื่องเงิน AHV นั้นคุณ Pall ได้ให้คำตอบที่ถูกต้องแล้วค่ะ เห็นใจคุณเป็นอย่างมาก  ถ้าคุณไม่มีบุตรดัวยกันในระหว่างสมรสหรือสามีของคุณไม่ได้รับใครเป็นบุตรบุญธรรมในระหว่างการสมรสกับคุณ  คุณจะขาดคุณสมบัติในเรื่องอายุเวลาที่สมรสกันไม่ถึง 5 ปีอีกทั้งอายุไม่ถึง 45 ปีดัวย

ส่วนเงินจาก Pensionskasse นั้นต้องแล้วแต่กฎของแต่บริษัทซึ่งจะแตกต่างกันไป แต่กฎรวมทั่วๆไปนั้นจะต้องทำตามกฎหมาย  ลองติดต่อกับ Pensionskasse ดูนะคะ  ไม่ทราบว่าสามีของคุณเคยผ่านการสมรสมาก่อนหรือไม่และการสมรสเดิมนั้นสิ้นสุดก่อนที่สามีของคุณเริ่มรับบำนาญหรือไม่  คุณสมรสกับสามีก่อนที่สามีของคุณเริ่มรับเงินบำนาญหรือไม่  ข้อมูลเหล่านี้จะมีผลต่อการรับเงินบำนาญของผู้เป็นม่ายค่ะ

แอน

ขอขอบคุณกำลังใจที่มีให้มากมายค่ะ เมื่อวานนี้แอนได้ไปกับสามีของพี่ที่รู้จักกัน เขาพาไปเดินเรื่องทุกวันเลย เขาต้องทำงานกะด้วยค่ะ ทาง AHV บอกว่าอายุแต่งงานไม่ครบไม่ใช่ปัญหา
 ติดที่ว่าอายุของแอนไม่ถึงค่ะตอนสามีตายแอนอายุ 41 ค่ะ เขาได้แต่แสดงความเสียใจอย่างเดียว ก็เหมือนกับที่ป้าพอลบอกทุกอย่างค่ะ แต่พี่กับสามีของเขาก็ดีใจหายพาเราไปเดินเรื่องเงินช่วยเหลือทันที และไปสอบถามเรื่องพาสสวิสด้วยค่ะ ก็คงต้องลุ้นต่อไปหน่ะค่ะ เพราะพี่แกจะย้ายกลับไปเมืองไทยกลางปีนี้ด้วย เพราะตอนนี้แอนยังได้รับเงินคนตกงานอยู่แต่จะหมดในกลางปีเช่นกันค่ะ ทางเงินช่วยเหลือก็บอกจะหาหนทางทีดีให้ค่ะ แล้วจะมาส่งข่าวให้ฟังอีกทีค่ะ ขอขอบพระคุณจริงๆค่ะทุกคำตอบเลย

pall

สวัสดีค่ะคุณแอน
 ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะและขอขอบคุณกับการเข้ามาส่งข่าว
 ความคืบหน้า แล้วอย่าลืมเข้ามาส่งข่าวความคืบหน้าเพิ่มเติมอีกนะคะ
 ขอเอาใจช่วยค่ะ

sammer

หวัดดีค่ะ  เป็นสมาชิกใหม่มารายงายตัวคะ  เข้ามาอ่านแล้วงงคะ ไม่รู้จะ
ขอถามนะคะ รู้จักคนไทยที่นี่ สามีเค้าเสียชีวิต เมื่อประมาณ 3-4ปีที่แล้ว เค้าอายุแค่ 41ปี
เค้ามีลูกติด มาด้วย2 คน เป็นลูกคนไทย ตอนที่เค้าสามีตาย เค้าก็ยังได้แค่ B แต่เค้าสามารถขอเงินหม้ายได้เลย
แล้วที่สงสัย ก็คือ เงินบำนาญที่สามีเค้าทำไว้กับที่ทำงาน เงินนี้ก็ต้องแบ่งให้ลูกที่มีอายุเกิน 30 ด้วยหรือคะ ???
2  คนที่ป่วยทางสมอง หรือทางจิต จนไม่สามารถทำงานได้เลย สามารถฟ้องหรือแกล้ง คนดีๆที่ทำงาน  ได้ด้วยหรือคะ ???

yanisa

สวัสดีค่ะป้าพอล
  เฉิ่มค่ะ เห็นแว็บๆทู้เกี่ยวกับเงินแม่หม้ายเลยขอเข้ามารบกวนป้าค่ะ เฉิ่มจำได้เคยถามป้าไปแล้วครั้งหนึ่งเกี่ยวกับสิทธิของแม่บ้านที่อยู่เมืองไทย เฉิ่มมีสิทธิได้เงินแม่หม้ายเหมือนกันถ้าคุณสมบัติครบตามที่กฎหมายสวิสกำหนด คือ สมรสกับชายชาวสวิสมากกว่า 5 ปี ขึ้นไปและมีอายุตั้งแต่ 45 ปี กรณีไม่มีบุตรและสามีเสียชีวิต สามารถไปเยื่อนเรื่องขอรับเงินนี้ได้จากสถานทูตสวิสประจำประเทศไทย ขอทราบเอกสารที่นำไปเยื่อนด้วยค่ะ ป้าค่ะเฉิ่มอ่านจากทู้ของป้าแต่จำไม่ได้ว่าเป็นทู้ที่เท่าไหร่ กรณีอยู่เมืองไทยเยื่อนที่สถานทูตสวิสแต่จะต้องมีบัญชีธนาคารจากสวิสเำำพราะว่า AHV จะไม่ส่งเงินตรงผ่านธนาคารไทยจริงหรือไม่ ถ้ากรณีนี้เราสามารถที่เปิดบัญชีธนาคาร UBS ของสวิสสาขาที่เมืองไทยได้หรือไม่ ถามเผื่อไว้ค่ะอะไรก็ไม่แน่ 
  ขอขอบคุณป้าล่วงหน้าค่ะ
ปล.ยังรออ่านเรื่องเล่าเดินเขาของอยู่นะคะ

yanisa

สวัสดีอีกครั้งค่ะป้าพอล
  ขออนุญาตเข้ามารบกวนอีกรอบ ป้าต้อง..งง แน่กะคำุุุถามเฉิ่มก่อนหน้านี้ เอะ..อย่างไงเนี้ยะ เอาเงินม่ายมาเกี่ยวกับเงิน AHV มันคนละส่วนกันนาแบบว่า เฉิ่มมันมั่ว.. ;D เดี่ยวป้าพลอยสับสนไปด้วย
ป้าค่ะเท่าที่อ่านแต่ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกหรือไม่ เงิน AHV เฉิ่มก็น่าจะมีสิทธินาเงื่อนไขเขาระบุว่าข้อแรกต้องสมรสไม่ต่ำกว่า 5 ปีและอายุ 45 ปีขึ้นไปกรณีไม่มีบุตรและสามีเสียชีวิตแต่ไม่ได้ระบุว่าต้องอยู่ที่สวิสใช่หรือไม่ค่ะป้า พ่อบ้านถาม AHV มาเขาก็ว่าได้ค่ะแม้ว่าเฉิ่มจะอยู่เมืองไทยแต่จะได้บางส่วนเท่านั้น เท็จจริงไม่รู้อย่างไงค่ะ
ขอบคุณอย่างแรงค่ะป้า 

pall

สวัสดีค่ะ คุณเฉิ่ม
ความเข้าใจของคุณถูกต้องค่ะ  ที่นี่ไม่ว่าจะเป็นเงินเดือน...เงินประกันเจ็บป่วยที่ทางบริษัทจ่าย หรือเงินทุกอย่างที่ทุกคนได้รับจะจ่ายผ่านธนาคาร หรือPost ดังนั้นเงินคนสูงอายุAHV ที่คุณถามมาจะถูกจ่ายผ่านธนาคาร UBS สวิสก่อนและจะส่งมายังธนาคารทางเมืองไทยตามข้อตกลงของคุณกับธนาคาร
ธนาคาร UBS สาขาเมืองไทยไม่ทราบว่าทำได้ไหมโดยทำเรื่องแจ้งให้ทางธนาคาร UBSสวิสเปิดKonto และส่งเงินคนสูงอายุAHVมาให้คุณ ทางที่ดีคุณควรไปสอบถามธนาคาร UBS สาขาเมืองไทยเพื่อความกระจ่าง

แต่ถ้าทำไม่ได้ก็มีวิธีเดียวคือคุณมาเปิดบัญชีที่สวิสและเวลาคุณได้รับเงินคนสูงอายุก็ให้เขาจ่ายผ่านบัญชีที่คุณเปิดไว้ 

เงินแม่ม่าย Witwenrente และเงิน คนสูงอายุAHV คนละส่วนกันค่ะ

เงินแม่ม่าย Witwenrente
คุณไม่มีบุตรกับสามีเมื่อสามีคุณเสียชีวิตลงคุณต้องสมรสไม่ต่ำกว่า 5 ปีและอายุ 45 ปีขึ้นไป
คุณถึงจะมีสิทธิรับเงินส่วนนี้

เงิน คนสูงอายุAHV
คุณจะได้รับเมื่อคุณอายุ 64 ปีค่ะ ถ้าสามีคุณจ่ายเงิน คนสูงอายุAHVมาตลอดเวลาคุณจะได้รับเงินส่วนนี้
ถึงแม้คุณพำนักอยู่ที่เมืองไทยคุณมีสิทธิได้รับจะเป็นเงินคนสูงอายุแต่ะเป็นจำนวนเงินเท่าไรนั้นขึ้นอยู่กับจำนวนเงินที่คุณจ่าย / ปี... ซึ่งจะดูจากรายได้ที่ได้รับ..จำนวนปีที่คุณจ่าย...

ข้อมูลภาษาเยอรมันจะมีการเทียบว่าควรจะได้รับเงินแม่ม่ายและเงินคนสูงอายุเทียบเป็นตารางให้ดูคร่าวๆ
http://www.svazurich.ch/index/index.cfm?page=akl_faq

เคยเขียนเกี่ยวกับเงินคนสูงอายุไว้นานแล้ว
DAS DREI - SAEULEN - MODELL...เงินประกันสังคม
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,277.0.html

AHV ของ HAUSFRAU(แม่บ้าน)
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,274.0.html
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,2542.msg22050.html#msg22050
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,2417.msg21616.html#msg21616

ทู้ที่คุณเคยตั้งคำถามมา
แม่บ้านอยู่เมืองไทยไม่ได้รับสิทธิอะไรจากรัฐบาลไช่หรือไม่ค่ะ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,2860.msg23740.html#msg23740

ตอบคุณเฉิ่มแค่นี้ก่อนนะคะ รู้สึกว่าชักจะเริ่มงงกับคำตอบของตัวเองซะแล้ว สงสัยว่าคงจะงง ตามคุณแน่ๆ
ถ้ายังสงสัยหรือ งง  ถามต่อได้นะคะ
เรื่องพาเที่ยว...ช่วงนี้นักเขียนรู้สึกว่าไฟหมดเชื้อตั้งแต่ไปอยู่ในอ้อมกอดภูผาหรืออีกอย่างไม่ได้เล่นNetเป็นอาทิตย์...ต่อมความรู้สึกมันเลยงอนๆ ไม่ยอมทำงาน รออีกระยะหนึ่งนะคะ

yanisa

สวัสดีค่ะป้าพอล
  วันนี้อากาศที่สวิส อึมๆครึมๆนะคะ ชวนให้คิดถึงบ้านรออีก 3 อาทิตย์ ก็จะกลับเมืองไทยแล้วดีใจจัง..โอ้ย ไม่ไหวค่ะเมืองนอกเฉิ่มขอลาคิดถึงบ้านนอกค่ะ ขอขอบคุณบ้านป้าที่ให้ข้อมูลในการขอวีซ่าและอีกมากมายความรู้เกี่ยวกับสวิส และขอบคุณพี่น้องร่วมบ้านที่ให้ความช่วยเหลือด้านข้อมูลต่างๆให้คนอิสานตัวดำดั้งหักได้มาเที่ยวสวิส.. ;D กะเขาบ้าง
  ขอบคุณป้าพอลใจดี ที่ให้ความกระจ่างกับทุกคำถาม
ป้าค่ะอย่างนี้ก็แสดงว่าเฉิ่มอยู่ในระยะหวังผล 50-50 แต่ก็คงไม่ใช่จะกันได้ง่ายแน่นอน เอกสารต้องแน่นทุกอย่างต้องถูกต้องตามเงื่อนไขที่ระบุไว้ ขอบคุณอีกครั้งค่ะป้า
ขอให้ต่อมความรู้สึกเลิกง่อนป้าโดยเร็ววัน จะรอเรื่องเล่าสนุกของป้าค่ะ
วันหน้าจะแวะมารบกวนใหม่
สุขภาพแข็งแรงนะคะ