สงสัยเกี่ยวกับวีซ่าเยี่ยมเยียนค่ะ

Previous topic - Next topic

เอม

ตอนนี้เอมได้รับการตอบรับจากทางสวิสแล้ว และจะต้องไปยื่นพาสปอร์ตเพื่อขอวีซ่า แต่เอมยังสงสัยว่า เอมจะต้องนำ"ใบจองตั๋ว" หรือว่า"ตั๋วตัวจริง"ไปยื่นขอวีซ่าคะ เพราะหน้าซองเอกสารที่ใส่ใบการันตีบอกว่าให้นำใบจองตั๋ว แต่กระะทู้ของคุณแม่จิ๋วจิ้วบอกว่า ให้นำตั๋วตัวจริงไปยื่นเลย เอมก้อเลยสับสนว่าตกลงจะต้องใช้อันไหนกันแน่ ช่วยตอบด้วยนะคะ เพราะว่าตอนี้เอมอยู่เชียงใหม่ ถ้าหากว่าจะต้องใช้ตั๋วตัวจริง เอมจะได้รีบซื้อและจะได้รีบลงไปยื่นเอกสารที่สถานทูตวันที่ 24 ต.ค. นี้แล้วค่ะ
 ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0128 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pangya

สวัสดีค่ะ คุณเอม ขอมาตอบแทนป้าพอลก่อนแล้วกัน

หัวข้อของคุณคือวีซ่าเยี่ยมเยียน

ถ้าคุณกำลังอยู่ในขั้นตอนการยื่นขอวีซ่ายังไม่ต้องโชว์ตั๋วค่ะ แต่ถ้าได้

รับการติดต่อจากสถานทูตให้ไปรับวีซ่า นั่นแหละคุณต้องซื้อตั๋วและ

ถ่ายสำเนาตั๋วไปด้วยเพราะทางสถานทูตจะเก็บสำเนาไว้ค่ะ ถ้ายังไงรอ

ท่านอื่นมายืนยันอีกครั้งก็ได้ค่ะ โชคดีค่ะ

เอม

ขอบคุณค่ะ คุณpangya

คือตอนนี้เอมผ่านการตรวจสอบจาก ตม. Migrationsdiest des Kts. Bern เรียบร้อยแล้ว และจะต้องนำพาสปอร์ตกับใบจองตั๋วไปยื่นที่สถานทูตเพื่อขอรับวีซ่า แต่เอมสงสัยว่า "ใบจองตั๋ว" กับ "ใบสำรองตั๋ว" คือใบเดียวกันใช่รึป่าวคะ

และเอมรู้มาว่าทางสถานทูตที่เมืองไทยมีสิทธิในการตัดสินใจต่อการออกวีซ่า แล้วสถานะอย่างเอมคือ พึ่งเรียนจบและยังไม่ได้ทำงาน(ว่างงานนั่นเอง) เพราะรอเรียนต่อเนี่ย มีสิทธิที่จะได้รับวีซ่ามากน้อยแค่ไหนคะ

ช่วยตอบข้อสงสัยด้วยนะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณปัง
 ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลแก่คุณเอม

สวัสดีค่ะคุณเอม
 คุณได้รับคำตอบจากสถานฑูตแน่นอนแล้วใช่ไหมคะ
 ว่าให้ไปรับวีซ่า...
 ถ้าคุณได้รับคำตอบจากสถานฑูตแน่นอนแล้ว
 อย่างที่คุณปังบอกมาค่ะ...
 ....คุณก็ไปซื้อตั๋วที่บอกวันเดินทาง
 มาสวิตฯ(นำตั๋วตัวจริงที่คุณซื้อมา)และสำเนามาด้วย

ถ้าคุณได้รับคำตอบว่าได้วีซ่าแน่นอนแล้ว
 เรื่องอื่นๆคุณไม่ต้องกังวลใจค่ะ
 ตอ้งขอโทษด้วยนะคะที่เข้ามาตอบช้าไป
 เพราะไม่อยู่บ้านค่ะและเพิ่งเห็นว่า
 คุณจะไปยื่นเอกสารที่สถานทูตวันที่ 24 ต.ค.
 ได้ผลอย่างไรเข้ามาส่งข่าวด้วยนะคะ

เอม

สถานทูตนัดอีกที วันที่ 26 ต.ค. นี้ค่ะ เพื่อไปรับคำตัดสิน+พาสปอร์ต เอมก็ยังไม่แน่ใจว่าจะได้วีซ่ารึป่าว เพราะวันที่ 24 ทางสถานทูตเค้าให้เอาใบจองตั๋ว+พาสปอร์ตไปยื่นเฉยๆ แล้วเค้าก้อไม่ได้ถามอะไรอีกนอกจากว่า ถ่ายสำเนาใบจองตั๋วไว้แล้วรึยัง

ที่เอมยังไม่ได้ซื้อตั๋ว เพราะหน้าซองที่ใส่ใบการันตี เค้ามาร์กไฮไลท์สีเหลืองเอาไว้เลยว่าให้นำใบจองตั๋ว+พาสปอร์ตไปยื่น เอมเลยยังไม่กล้าซื้อตั๋วค่ะ

ขอบคุณ คุณปัง และ ป้าพอล นะคะ ที่ช่วยตอบคำถาม

ถ้าได้ผลยังไง พรุ่งนี้เอมจะมาส่งข่าวอีกทีค่ะ

เอม

ได้วีซ่าแล้ว

เย่ๆๆๆๆ

จะเดินทางวันที่ 3 พ.ย. นี้ค่ะ

ขอบคุณนะคะที่ช่วยตอบคำถาม

pall

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะคุณเอมที่ได้รับวีซ่าเรียบร้อยแล้ว
 ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะคะ..
 เริ่มเข้าหน้าหนาวแล้วค่ะ..
 อย่าลืมเตรียมเสื้อผ้าสำหรับฤดูหนาวมาด้วย
 ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ

pangya

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ  อย่าลืมที่ป้าพอลบอกนะคะ เรื่องเสื้อผ้ากันหนาว เพราะตอนนี้ ขนแขนสแตนอัพ ทั้งวันเลยค่ะ  55555

nun

แต่งานกับคนสวิสแต่ต้องการไปเยี่ยมพี่โดยให้พี่การันตีให้ได้ไหมจะมีปัญหาหรือเปล่าค่ะตอบด่วนค่ะตอนนี้อย่เมืองไทย

pall

สวัสดีค่ะคุณnun
 คุณบอกว่า**แต่งานกับคนสวิส
 และบอกว่า**ตอนนี้อยู่เมืองไทย
 คุณอยู่เมืองไทยถาวร..ไช่ไหมคะ
 และสามีคุณอาศัยอยู่ที่เมืองไทยด้วย
 ยอมรับว่ายังไม่เข้าใจค่ะ
 แต่ไม่เป็นไรค่ะก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
 ถ้าพี่ของคุณเชิญคุณมาพร้อมการันตรีให้คุณ
 การขอวีซ่าเยี่ยมญาติ ( Visitor Visa )

วิธีการขอลองเข้าไปอ่านได้ที่นี่ค่ะ
 คุณจิ๋วจิ้วเข้ามาเขียนบอกข้อมูลเป็นวิทยาทาน
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0041&board=lifestyle

vava

ป้าพอล คะ กรณีคุณเอม ยังไม่มีงานทำ แต่วีซ่าผ่าน กรณีของวา ขอลาออกจากงาน เพื่อไป สวิส แต่ทำไม่ขอเอกสารรับรองว่า ถ้ากลับมาแล้ว สามารถมาทำงานที่เดิมได้คะ ซึ่งจริง ๆ แล้ว ตอนกลับมา วา จะทำงานที่ไหนก็ได้คะ จริงมัย คะ  ....งง มากคะ

tata

วันนี้ไปยื่นเอกสารมา ใบจองตั๋ว ไม่ตรงกับใบเชิญและ ใบประกัน เพราะใบประกันน้าทำให้ที่สวิส เลยอยากถามว่าอย่างนี้จะมีปัญหาไหมคะ เพราะใบประกันน้าทำให้ใหม่แต่บริษัทยังไม่ส่งมาให้เลยยื่นใบเก่าไปก่อน

tata

tataไปยื่นอุทรณ์มาแล้วคะ ของtataแฟนของน้าtataเป็นคนเชิญคะ คือว่าตอนนี้แฟนของน้าtataลาออกจากงานคะ อย่างนี้จะมีปัญหาไหมคะ กลัววีซ่าไม่ผ่านคะ เครียดจังเลย