การใช้นามสกุล หลังการสมรส

Previous topic - Next topic

เม็ดทราย

สวัสดีค่ะ
 อยากจะทราบว่า  ถ้าแต่งงานกับคนที่นี่  การใช้นามสกุล  ต้องเปลี่ยนไปใช้ให้เหมือน กันใหมค่ะ  เพราะตอนที่ไปตรวจเอกสาร และผ่านรอวันแต่งงาน  เจ้าหน้าที่บอกว่าให้ใช้นามสกุลของกันและกัน  คือหมายถึงว่า  ห้ามใช้นามสกุลเดิมของตัวเอง  คือว่าดิฉัน  อยากใช้นามสกุลเดิมของตัวเองค่ะ  เพื่อจะได้ไม่เป็นการยุ่งยากเกี่ยวกับเอกสาร  ช่วยให้คำตอบด้วยน่ะค่ะ  ไม่เข้าใจจริง ๆ ค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0298 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณเม็ดทราย

***การใช้ชื่อนามสกุลหลังการสมรสตามกฎหมายสวิส**
คู่สมรสมีสิทธิเลือกใช้ชื่อสกุลของฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดได้ตามที่ตกลงกัน
หรือต่างฝ่ายต่างเลือกใช้นามสกุลเดิมตามความสมัครใจ  หรือใช้ชื่อสกุลแบบทวิ
**การเลือกใช้ชื่อสกุล**

ตามกฎหมายสวิสจะมีทางเลือกดังต่อไปนี้

........ใช้ชื่อสกุลของสามี

........ใช้ชื่อสกุลของภรรยา

.***....ใช้ชื่อสกุลแบบทวี

เปิดโอกาสให้ภรรยายังคงนาสกุลเดิมของตนไว้ได้

การเขียนชื่อนามสกุลเดิม ไว้หน้าชื่อนามสกุลของสามี

แต่ไม่ต้องมีขีด( - )เชื่อม

**ตัวอย่างการใช้นามสกุล**

Moser (โมเซอร์) ของสามี

Gäusuwan (แก้วสุวรรณ) ของภรรยา

Gäusuwan Moser

Moser Gäusuwan

คุณเม็ดทรายสามารถเลือกใช้นามสกุลหลังสมรสได้ตามกฎหมายที่ระบุไว้
หรือคุณสามารถเลือกใช้นามสกุลเดิมของคุณได้ค่ะถ้าคุณมีความต้องการใช้นามสกุลเดิม

อ่านรายละเอียดทั้งหมดได้ที่นี่
<<<การสมรสระหว่างสวิส-ไทย>>>
http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0078&board=lifestyle

เรื่องการใช้สองนามสุกลหลังสมรส
เรื่องการใช้สองนามสุกลหลังสมรส

umm

เราเลือกใช้นามสกุลได้นะคะ ดิฉันแต่งงานกับคนสวิตที่สถานฑูตฯ ในไทย ตอนนี้ก็ใช้นามสกุลเดิมค่ะ แต่เปลี่ยนคำนำหน้าชื่อในบัตรประฃาฃนจากนางสาว เป็นนาง แค่นั้นเอง