เล่าประสบการณ์ทำวีซ่าครั้งแรกครับ และยังมีปัญหาถามอีกนิดหน่อย

Previous topic - Next topic

00AuM00

ขอบคุณป้าพอลสำหรับกำลังใจครับ แล้วเรื่องที่ถามมานั้น ไม่รบกวนเลยครับ ยินดีมากๆด้วย

พูดถึงการไปทำงานในสวิสของผมนั้น ครั้งนี้เป็นครั้งแรกครับ เลยขอวีซ่าแบบมึนๆ นายจ้างเค้าว่าไงก็ว่าตามเค้า เลยไม่ได้รู้ถึงกระบวนการที่แท้จริง จึงต้องเข้ามารบกวนถามป้าพอลบ่อยๆน่ะครับ

ลืมบอกไปครับ ว่าเค้าจ้างผมไปทำงานร้องเพลงที่ร้านอาหารอิตาเลี่ยน ในเจนีวา เป็นระยะเวลา 8 เดือน เป็นร้านเปิดใหม่คับ แต่ว่าเค้ามีร้านอาหารไทยอยู่ก่อนแล้ว เจ้าของเป็นคนไทยครับ แต่งงานกะชาวสวิส

ตอนแรกเลย หลังจากคุยเรื่องสัญญาอะไรกันเสร็จ ตกลงกันว่า จะเดินทางวันที่ 15 กันยา 2008(อันนี้คุยกันไว้ตอนเดือนกรกฏานะครับ) นายจ้างผมเค้าก็ขอชื่อ วันเกิด และสำเนาบัตรประชาชนขงผมไป แล้วเค้าบอกว่า จะเดินเรื่องที่สวิสก่อน น่าจะใช้ระยะเวลาสองเดือน(อันนี้ผมก็ไม่ทราบเกี่ยวกับกระบวนการของมันนะครับ) แล้วเค้าจะโทรศัพท์มาบอก ให้เราไปยื่นคำร้องขอวีซ่า หลังจากนั้นพอเค้าโทรมา ผมก็ไปยื่นเรื่องครับ แต่ที่สถานฑูตเค้าก็บอกให้เราเอา ทรานสริปต์(ผลการเรียน) ละก็สัญญาการจ้างงานตัวจริงไปให้เค้า ผมจึงโทรไปถามนายจ้าง ซึ่งเค้าก็บอกว่า ไม่ต้องก็ได้ เพราะตอนที่พี่เอานางรำมา ก็ไม่เห็นต้องยื่น คงไม่เป็นไร ผมก็เลยไม่เอาไปยื่น(ผมว่านี่อาจจะเป็นเหตุผลที่ทำให้วีซ่าล่าช้า)

หลังจากนั้นก็ได้แต่ รอๆๆๆๆๆ จนอ่อนใจ เพราะเลยกำหนดที่จะต้องเริ่มทำงานไปละ คือ 15 กันยา แต่วีซ่าก็ยังไม่ได้ เครียดมากเลยครับ เลยเข้ามาถามป้าพอลดูคับ

ป้าพอลก็ให้คำปรึกษาที่ดีมากครับ ได้เล่าถึงกระบวนการการขอวีซ่าแบบทำงาน ทำให้ผมเข้าใจว่า กระบวนการที่ผมทำอยู่ มันออกจะประหลาดๆหน่อยๆ

แต่นายจ้างเค้าก็ไม่เคยทิ้งเราเลยนะครับ ติดต่อได้ตลอด ส่งเงินมาให้ใช้ในช่วงที่ยังไม่ได้ไปเพราะวีซ่าล่าช้า เลยไว้ใจเค้าน่ะครับ เพราะจะมีนายจ้างที่ไหนที่เค้าให้เงินเราใช้ทั้งๆที่ยังไม่ได้ทำงาน

เลยกำหนดเดินทางได้ประมาณหนึ่งเดือน สถานฑูตก็โทรมาครับบอกว่า น้องคะ สวิสเนี่ย จะไปอยู่รึเปล่า ไม่เห็นเอาหลักฐานมาส่งเลย นี่แหละครับ เลยทำให้รู้ว่าที่ช้าเนี่ย เพราะอะไร ผมก็เอาหลักฐานไปส่งครับ หลังจากนั้นประมาณอาทิตย์เดียว วีซ่าก็ออกเลยครับ แต่. . . . . .

วันนี้ผมไปรับวีซ่ามา เค้าเขียนไว้ว่า TYPE  ordinaire
                                              VALID FROM 04  11  08
                       UNTIL      07  11  08

ก็งงสิครับ ว่าทำไมวีซ่ามีอายุแค่  4 วัน หรือผมเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่า เพราะผมขอวีซ่าไป 8 เดือน เป็นวีซ่าทำงานประเภทนักแสดงอ่ะคับ ยังไงรบกวนป้าพอลตอบผมอีกคำถามนะครับ

สุดท้ายนี้ต้องขอขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆเลยนะครับ ตั้งแต่ได้เข้าเว็บนี้ รู้สึกรักป้าพอลมากกกกก^^

ขอบคุณครับ

pall

สวัสดีค่ะ คุณ00AuM00
ขอบคุณมากค่ะกับน้ำใจที่เข้ามาเขียนข้อมูลการขอวีซ่าเป็นวิทยาทานแก่คนอื่นๆ
ป้าเพิ่งกลับมาจากข้างนอกและจะออกไปอีกครั้งเพื่อไปรับรถที่ส่งเข้าอู่ซ่อม แล้วจะเข้ามาคุยใหม่นะคะ

**คุณบอกว่าจะเดินทางวันที่ 8...(เดือนพย.08ไช่ไหม)

อ่านที่คุณเขียนมาแล้วรู้สึกว่าผิดปรกติ...จากคำที่เขียน
วันนี้ผมไปรับวีซ่ามา เค้าเขียนไว้ว่า
TYPE  ordinaire
VALID FROM 04  11  08
UNTIL      07  11  08

ตอบคำถาม
TYPE  ordinaire...(ภาษาฝรั่งเศษ)...หมายถึง   แบบอย่าง ธรรมดา
VALID FROM 04  11  08.....ใช้ได้ ตั้งแต่  วันที่  4 เดือน พย. 08
UNTIL      07  11  08.....จนถึง  วันที่ 7 เดือน  พย. 08

อยากให้คุณติดต่อสอบถามทางสถานฑูตสวิสอีกครั้งว่ามีอะไรผิดพลาดหรือเปล่า

00AuM00

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวผมจะลองถามทางสถานฑูตอีกทีละกันครับ