วีซ่านักเรียน รบกวนด่วนค่ะ

Previous topic - Next topic

Qoo

รบกวนค่ะ

เพิ่งเรียนจบค่ะ ญาติทางโน้น เค้าติดต่อที่เรียนไว้ที่ เบเนดิค 5 เดือน  ตอนนี้มัดจำค่าเรียนไปแล้ว 50% และทำประกันสุขภาพ 5 เดือน ให้ด้วยค่ะ  จากนั้นน้าไปติดต่อที่เขต เค้าบอกว่า ต้องใช้แบบฟอร์มการขอวีซ่าของบิ้นด้วย บิ้นสงสัยค่ะว่า

1.  ส่งแบบฟอร์มที่กรอกข้อมูลไปเฉยๆ แล้วให้น้า เดินเรื่องที่นู่น เสร็จแล้ว ส่งเอกสารทั้งหมด ให้บิ้นมายื่นเรื่องต่อที่ สถานฑูต

2.  บิ้นเอาแบบฟอร์ม และเอกสารที่ต้องใช้ของบิ้นไปยื่นเรื่องที่สถานฑูตก่อน โดยให้น้า ส่งหลักฐานต่างๆ เช่น ใบประกันสุขภาพ เอกสารการลงทะเบียนเรียน ใบเสียภาษีของน้า ทะเบียนบ้าน ฯลฯ มา แล้วยื่นพร้อมกัน  จากนั้น เอาแบบฟอร์มที่ (น่าจะ) ผ่านการรับรองของสถานฑูต หรือเอกสารอื่นๆที่สถานฑูตจะให้ ส่งกลับให้น้า

เพิ่มเติมค่ะ
ต้องใช้ สเตทเมนท์ธนาคาร (เป็นของพ่อ-แม่ ได้มั๊ยคะ) หรือ ใบตรวจสุขภาพรึปล่าวคะ
รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

pall

สวัสดีค่ะทุกๆคน
ใครมีข้อมูลความรู้หรือมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ เข้ามาตอบให้ความรู้เป็นวิทยาทานแก่กันหน่อยนะคะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าแทนคุณQoo ทุกๆคำตอบค่ะ