แต่งงานกับคนฝรั่งเศสจะเข้ามาทำงานในสวิสฯได้หรือไม่

Previous topic - Next topic

เล็ก

คืออยากทำงานในสวิสฯ เพราะค่าแรงดีกว่า อยากทราบว่า ถ้าแต่งงานกะแฟนฝรั่งเศส( บ้านติดข้างๆกับสวิสฯ) จะมีสิทธิ์เขามาทำงานที่สวิสฯได้หรือไม่ค่ะ   ถ้าเข้าได้ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0287 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณเล็ก
 การหางานทำในประเทศสวิตฯคนที่เข้ามาทำงานได้ต้องมีใบ
 residence permit และwork permit(Aufenthalts- und Arbeitsbewilligung) จึงจะสามารถทำงานได้
 และสำหรับคนที่มาจากthird country nationals (Drittstaatenangehörige)การมาทำงานในประเทศสวิตฯ
 จะได้รับการพิจารณาการเข้าทำงาน
 หลังคนสวิสก่อนและคนที่อยู่ในกลุ่มEU- / EFTA
 ซึ่งจะได้รับการพิจารณาต่อมา
 คนที่มาจากthird country nationals (Drittstaatenangehörige)
 จะได้รับการพิจารณาเมื่องานนั้นหาคนทำงานไม่ได้
 คุณสามารถอ่านข้อมูลได้จากที่นี่ค่ะ
 http://www.ch.ch/private/00054/00055/00543/00561/index.html?lang=en

**การหางานทำของคุณ
 อ่านหางานทำจากหนังสือพิมพ์,ประกาศหางานทำฯลฯ
 ถ้าคุณหาได้และนายจ้างได้ทำเรื่องขอใบและwork permit
 คิดว่าคงไม่มีปัญหาค่ะ
 ขอเอาใจช่วยนะคะ

รอคนที่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เข้ามาช่วยให้ข้อมูลที่ถูกต้องเพิ่มเติมนะคะ
 ขอขอบคุณทุกๆคำตอบที่เข้ามาช่วยให้ข้อมูลเป็นวิทยาทานแก่กันค่ะ

จขกท

ขอบคุณป้าพอลมากค่ะ

ก็กำลังคิดอยู่ว่า คนรอบสวิส เข้ามาทำงานสวิสได้ เพราะเขาเป็นยูโรเปี้ยน

แต่เราเมียยูโรเปี้ยนนี่ดิ หัวดำๆ จะเข้ามาทำสวิสได้เหรอ

สามีบอกว่าได้ แต่เราก็ยังหวั่นๆอยู่

ขอบคุณป้าพอลอีกครั้งค่ะ และ ฝากความคิดถึงพี่นิดด้วยค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณเล็ก
 ขอเอาใจช่วยให้ได้งานนะคะ
 สู้ๆๆ

ตุ้ม

พอดีเมื่อวานนี้ก็มีฝรั่งที่มีกิจการในประเทศสวิสฯถามว่าอยากจะรับคนไทยที่ยังไม่ได้สัญชาติฝรั่งเศสและพำนักอยู่ในเขตใกล้ทางชายแดนของประเทศสวิสฯมาทำงานด้วยได้หรือไม่  คำตอบคือถ้าบุคคลนั้นมีใบพำนักของฝรั่งเศสอย่างถูกต้องและพำนักอยู่ในเขตของเมืองที่เข้ากฎเรียกว่าชายแดนบุคคลนั้นๆก็มีสิทธิ์ที่จะขอใบอนุญาตการทำงานในเมืองของประเทศสวิสฯที่ใกล้กับชายแดนได้

การขอใบอนุญาตการทำงานนั้นต้องให้นายจ้างตกลงรับเข้าทำงานก่อนและนายจ้างจะต้องเป็นผู้ยื่นเรื่องขอให้  เป็นเพอมิทแอลซึ่งจะต้องต่อทุกๆปีโดยนายจ้างเป็นผู้ต่อให้