News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

....แจ้งข่าว..!!!

Previous topic - Next topic

pall

สวัสดีค่ะ
สำหรับผู้ที่เข้ามาตั้งคำถามปัญหาต่างๆ..ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้รับคำตอบ เข้าใจถึงความรู้สึกดีค่ะะว่าต้องการข้อมูลคำตอบต่างๆ  ช่วงนี้ไม่สามารถเข้ามาช่วยตอบหรือให้ข้อมูลได้เลยมีเหตุผลมากมาย จากการพักร้อน
และมีแขกจะมาพักอยู่ด้วยซึ่งใช้ห้องการทำงานเอนกประสงค์รับรองการพัก ทำให้ไม่สามารถใช้ห้องในการทำงานช่วงที่แขกมาพักด้วย และต้องเริ่มทำงานหลังจากแขกกลับไปแล้ว

คิดว่าสิ้นเดือนสิงหาคม คงจะพอมีเวลาเข้ามาตอบปัญหาได้บ้าง
ขอขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาอ่านและช่วยตอบคำถามต่างๆเป็นวิทยาทานแก่กัน

พรอันประเสริฐในตัวมนุษย์คือ ความเมตตากรุณา  ถ้าทุกๆคนในโลกต่างมีความเมตตากรุณา ซึ่งกันและกัน โลก นี้จะน่าอยู่ขึ้นอื่นมาก

pall

จะมีพระ 2 รูปและแม่ชี 1 ท่าน มาพักที่บ้าน
ขอเรียนเชิญ ถ้าใครสนใจอยากมาถวายภัตตราหารสามารถนำมาถวายได้ช่วงที่ท่านพักอยู่ด้วย หรือถ้าใครสนใจอยากมากราบก็ย่อมทำได้

maejiewjiew

สวัสดีค่ะป้า Pall

แม่จิ๋วจิ้วฯ ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ เคยลองสมัครก่อนหน้านี้นานแล้วโดยใช้อีเมลอันเก่าที่ไม่ได้เข้าไปเช็คนานจนลืมรหัส  เลยไม่ได้รับเมลตอบรับจากเวบของป้า  ครั้งนี้เลยต้องลงทะเบียนเปิดอีเมลอันใหม่สดๆร้อนๆเพื่องานนี้โดยเฉพาะ  ผ่านด่านคำถามขำๆจนได้เป็นสมาชิกในที่สุด  ว่าแต่  เป็นสมาชิกแล้วมีของแจกแถมหรือเปล่าคะ ( ล้อเล่น  ;) )

แม่จิ๋วจิ้วฯเพิ่งกลับจากพักร้อนค่ะ  ออกนอกสวิสโดยผ่านทางด่านเยอรมันเหมือนครั้งก่อนๆ  อ้อมหน่อยแต่ง่ายสุดเรื่องขอวีซ่า  ฟรีและไม่ต้องรอนานเป็นอาทิตย์ๆ  เคยขอวีซ่าอิตาลี  ยุ่งยากมาก นอกจากจะต้องเสียค่าวีซ่า 99 ฟรังค์แล้วยังต้องแสดงใบจองโรงแรมของทุกๆวันที่เราจะไปพักด้วย  เซ็งเลย  เพราะไม่มี  พวกเราชอบไปแบบสวยไหนนอนนั่นกันมากกว่า  ครั้งนั้นเลยเปลี่ยนแผน  ไปออกทางด่านเยอรมันที่บาเซิล  เข้าเยอรมันประมาณ 100 เมตรแล้วเลี้ยวซ้ายเข้าฝรั่งเศส  ขับรถจรดทะเลทางใต้  ข้ามเรือเฟอรี่ไปเที่ยวเกาะๆหนึ่ง ออกจากเกาะก็ไปขึ้นฝั่งอิตาลี  เข้าสวิสทางเขต Tessin อ้อมโลกมาก  แต่ก็ได้ไปเห็นหลายที่  

คราวนี้ไปขี่จักรยานเลียบแม่น้ำดานูบมาค่ะ จากเมืองๆหนึ่งในเขต Bayern ขี่เลียบแม่น้ำไปเรื่อยๆจนถึงกรุงเวียนนา  ออสเตรียค่ะ  กางเต้นท์นอนกันตาม Campingplatz และทำอาหารกินกันเองเพื่อความประหยัด  ขากลับเข้าสวิสโดนเรียกหยุดรถด้วย  เจ้าหน้าที่ที่ด่านขอ ID Card ของพ่อจิ๋วจิ้วฯ Pass B และ Passport ของแม่จิ๋วจิ้วฯไปดู  หายไปสัก 5 นาทีแล้วเอามาส่งคืน  ให้ผ่านเข้ามาได้  ทั้งที่รู้ว่าตัวเองไม่ได้ทำอะไรผิดแต่ก็อดตื่นเต้นไม่ได้  เพราะครั้งก่อนๆไม่เคยเจอ  เคยแต่ขับแล่นฉลิวเข้าสวิสสบายๆ  

แม่จิ๋วจิ้วอยากแปะรูปประกอบ   ลองคลิกที่ไอคอนใส่รูปแล้วเจอคำ [ i m g ] [ / i m g ] ไม่รู้จะทำยังไงต่อไปน่ะค่ะ  เคยทำแต่ที่มันมี link ไปที่ที่เก็บรูปให้เลย  

ขอให้ป้าและลุงสุขภาพแข็งแรงนะคะ

แม่จิ๋วจิ้ว  สยิวกิ้ว  :-*

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ pall และแม่จจสก กลับมานอนรังแล้วค่ะหลังจากระหกระเหินไปเกือบ 2 เดือนเต็ม  คิดถึงคุณทั้งสองคนมาก  ไปนอนลูเซินน์มา 2 คืนที่ริมทะเลสาบดัวย  ได้ไปถามหาคุณเมย์และซื้อของที่ร้านขายของที่ระลึกแต่คิดว่าคงไปถามผิดร้านเพราะพบคุณจิ๋วที่ร้านใกล้ถ้ำสิงโตแทน  ตอนนี้ถ้าแม่จจสก ไม่ได้ทำงานก็คงจะมีเวลาเข้ามาคุยในบ้านนี้บ่อยขึ้นนะคะ

maejiewjiew

สวัสดีค่ะป้าตุ้ม  ป้าตุ้มสบายดีหรือเปล่าคะ  วันนี้แม่จิ๋วจิ้วฯโทรไปคุยกับตู่มา  น้องจาย่าร้องเพลงให้ฟังด้วย  เสียงหวานมาก   ช่วงนี้แม่จิ๋วจิ้วฯว่างมากจริงๆค่ะ  เลยจะกลับไปเรียนภาษาเยอรมันต่อ  ที่เคยเรียนๆมาส่งคืนครูไปหมดแล้วค่ะ  ส่วนเรื่องหางานใหม่คงพักไปก่อน  แต่ก็เล็งๆปาร์ตี้เซอร์วิชอยู่ค่ะ   :)

ตุ้ม

ขออนุญาติคุณ Pall คุยกับแม่จจสกหน่อยนะคะ

น้องจาย่าน่ารักมากค่ะเพิ่งไปทานข้าวเที่ยงกันกับตู่และโต๋เต๋เล่นในเมืองต่อกันอีกครึ่งวัน  ไม่ได้พบกับน้องจาย่าแลยตั้งแต่น้องเค้ามีงานวันเกิด 3 ขวบ  เพราะเวลาไปทานข้าวเที่ยงกับตู่ทีไร  ตู่ต้องเลยไปเรียนหนังสือต่อและน้องจาย่าก็ต้องไปอยู่กับเพ็ญ  ตอนนี้มหาลัยปิดเทอมตู่ก็เลยได้พาน้องจาย่ามาทานข้าวดัวย  แม่จจสกจะกลับไปเป็นนักเรียนอีกเหรอคะ  ก็มีคุณครูอยู่ติดประจำตัวที่บ้านแล้วไม่ใช่เหรอคะ  5555 เรื่องงานปาร์ตี้เซอรวิชคิดดีแล้วเหรอคะ  งานเหนื่อยมากๆนะคะ  แต่ถ้าไฟยังแรงพอและชอบก็ทำไปเถอะค่ะ  คนสาว(เหลือ)น้อยแบบป้าไม่มีปัญญาเช่นแม่จจสกแน่ค่ะ  เมื่อไหร่มาเที่ยวเจนีวาส่งข่าวผ่านตู่ดัวยนะคะ

ladypatth

สวัสดี คะ ป้า Pall  ;D ;D ;D

สมัครเป็ฯสมาชิกใหม่เรียบร้อยแล้วคะ จะเข้ามาอ่านบ่อย ๆ นะคะ คุณป้าที่แสนน่ารัก

แพตตี้คะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณmaejiewjiew
ดีใจค่ะที่สมัครเป็นสมาชิกเรียบร้อยแล้ว  ป้าไม่ได้ไปเที่ยวทางใต้นานหลายปีแล้วคิดว่าจะไปเที่ยวอีกแต่ยังไม่รู้เลยว่าจะไปเมื่อไร  ตอนที่เด็กยังเล็กอยู่เราไปแบบลูกทุ่งนกขมิ้นเหลืองอ่อนค่ำไหนนอนนั่น  หอบถุงนอนใส่รถมีอาหารและน้ำ
ย่างเนื้อ นอนนับดาวสนุกมาก เคยซื้อเต้นท์นอนทุกวันยังไม่ได้ใช้เลยที่ไม่ได้ใช้เพราะแต่ละแห่งที่เราไปเขาห้ามกาง
ทัวร์เร่ร่อนก็เป็นแบบนี้
ฟังที่คุณเล่าสนุกมากเลยเป็นความทรงจำที่ไม่มีวันลืม  สำหรับรูปที่ลงมีกำหนดห้ามเกิน40 ถ้าคุณมีที่เก็บรูปก็นำลิงค์มาลงได้เลยค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณตุ้ม
ไม่ได้คุยกันนานแล้วสบายดีไหมคะ?โทรไปหาคุณแต่ไม่มีคนรับสาย ช่วงนี้ยุ่งมากค่ะเดินเขาทุกอาทิตย์  ทำงานและอาทิตย์หน้าจะเริ่มปีนหลังคา ต้องรีบทำให้เสร็จภายในเดือนกันยายนเพราะเดือนหน้าจะไปArosa เดินเขากัน
ตื่นเต้นมากค่ะเพราะไม่เคยเดินเขาแถบนั้นเลยเป็นครั้งแรกในชีวิต คราวที่แล้วไปเดินที่Wallis(Ausserberg)
วันสุดท้ายเส้นทางที่ใช้อันตรายสุดๆเป็นเส้นทางที่แคบความกว้างขนาด 40 ซม.เดินได้แค่ก้าวเดียวเอง ถ้าพลาดก็ตกไปข้างล่างและมีต้นหญ้าสูงจนไม่เห็นขอบทางต้องใช้ไม้เท้ากระแทกดูเส้นขอบทาง อันตรายสุดๆเพราะพลาดไม่ตายก็เลี้ยงไม่โต  ยังพูดกันเลยว่าทำไมไม่มีคนดูแลตัดหญ้าของเส้นทาง ฝากสวัสดีคุณลุงด้วยนะคะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณแพตตี้
ขอเรียกชื่อนี้นะคะเป็นชื่อที่น่ารักมากค่ะ  และยินดีต้องรับน้องใหม่ค่ะ  :Dมาแล้วห้ามหายไปไหนนะคะมีอะไรเข้ามาคุยกันได้ตลอดเวลาค่ะ

pall

เหนื่อยๆๆๆๆๆๆๆ

มาขอแจ้งข่าวรอบสอง...
แขกกลับไปแล้ว.....และช่วงนี้ต้องทำงานตลอด  กลับมาบ้านเหนื่อยมาก...อาจไม่ได้เขียนอะไรใหม่ๆ 
ต้องขอโทษคนที่เข้ามาอ่านด้วยนะคะที่ไม่มีอะไรใหม่ๆเลย ขนาดจะนั่งสมาธิยังนั่งได้ไม่ถึง20 นาที
ขอขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาช่วยตอบคำถามด้วยนะคะ

Cliff Richard - All My Love
http://www.youtube.com/watch?v=DLwKq-hkXf4