ถามป้า pall เกี่ยวกับการย้าย canton

Previous topic - Next topic

checky

อยากสอบถามป้า pall ครับ  ผมหย่ากับแฟนที่ lausanne (อยู่ด้วยกันได้ ปีเดียว)( partnership ชาย-ชาย )แต่ผมยังขอ permit ได้ 2 ปี(ที่ lausanne ถ้าต่อครั้งที่ 2 จะออกให้ 2 ปี) ไม่ทราบว่าผมยัง สามารถอยู่ต่อได้อีกหรือปล่าวครับ

ถ้าอยากจะย้าย canton จาก lausanne มาที่ zurich ได้หรือปล่าว แล้วถ้าย้ายได้  permit ที่ทาง lausanne ออกให้จะต้องยกเลิกไปด้วยหรือปล่าวแล้วทาง zurich จะออกให้ใหม่หรือปล่าว

อยากทราบเกี่ยวกับการลงใบทำงานด้วยครับว่าถ้ายังไม่ได้ย้าย canton ต้องไปขอใบลงทำงานที่ lausanne หรือปล่าว แล้วขอที่ไหนครับ (ทำงานที่  zurich ครับ )

รบกวนถามแค่นี้ก่อนครับแล้วจะเขียนมาถามอีก

ขอบคุณครับ ป้า pall

( โต้ง  Lausanne )