อยากทราบข้อกฎหมายกรณีอย่าร้างค่ะ

Previous topic - Next topic

Daw

สวัสดีค่ะ ป้า Pall และ เพื่อนๆ พื่ๆ สมาชิกทุกคน

ดาวได้วันนัดจด ทะเบียนสมรสแล้วค่ะ  แต่ดาวมีข้อสงสัยอยากทราบก่อนจดทะเบียน

ฮืม คือ กรณีอย่าร้างและไม่มีบุตรร่วมกัน ฝ่ายชายต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูเราหรือไม่ อย่างไรบุตต

ดาวพยายามค้นหาคำ ตอบด้วยตัวเอง พบแต่กรณีจ่า่ยค่าเลี้ยงดูบุตร และหากบุตรยังเล็ก เราไม่สามารถทำงานได้ ฝ่า่ยชายต้องจ่ายค้าเลี้ยงดูบุตร พร้องกับเงินจำนวนหนึงให้กับเราด้วย จริงหรือไม่ อย่างไรคะ

รบกวนขอ คำตอบหน่อยนะคะ ต้องรบกวนจริงๆ

ขอบคุณล่วงหน้ามากค่ะ และขอให้ทุกคนมีความสุขมากด้วยนะคะ

***ดาวต้องการทำสัญญาสมรส ( Heiratvertrag ) น่ะค่ะ

Lack

สวัสดีค่ะ คุณดาวและทุกๆคน

อันนี้ตอบตามความเข้าใจนะค่ะ เพราะไม่เคยมีประสบการณ์มาก่อน กรณีหย่าร้างและไม่มีบุตรร่วมกัน ถ้าฝ่ายหญิงยังอายุน้อย และแต่งงานอยู่กินกันไม่นาน ก็อาจจะสามารถเรียกร้องค่าเลี้ยงดูระหว่างแยกกันอยู่ 2 ปีได้ หลังหย่าไปแล้วก็อาจจะไม่ได้ กฎหมายของที่นี่ให้แยกกันอยู่ 2 ปี กรณีทำเรื่องแยกกันอยู่ก่อนหย่า ถ้าฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดไม่ยอมหย่า ถ้าฝ่ายหญิงไม่มีทำงาน หลังจากหักค่าใช้จ่ายจำเป็นต่อการดำรงชีพของฝ่ายชายแล้ว ฝ่ายชายก็ต้องจ่ายบางจำนวนให้ฝ่ายหญิง มากน้อยคิดว่าขึ้นอยู่กับรายได้สุทธิของฝ่ายชายนะค่ะ (อันนี้คิดเอง) เรื่องแยกกันอยู่ 2 ปีกับต่างด้าวที่ถือ B นี่ไม่แน่ใจว่าขั้นตอนตรงนี้เป็นยังไง จะได้ค่าเลี้ยงดูไหมถ้าเราไม่ได้อยู่ในสวิส เพราะเราจำเป็นต้องต่อ B Permit ทุกปี ???

ถ้าจะทำสัญญาการสมรส ก็ควรจะศึกษาให้ละเอียดในเรื่องของกฎหมายที่เกี่ยวข้องและผลกระทบที่จะเกิดขึ้นให้ดีก่อนตัดสินใจนะค่ะ ปกติแล้วทาง Notariat จะมีล่ามให้ ในกรณีที่เราไม่ใช่เจ้าของภาษา หากว่าที่สามีของคุณดาวต้องการทำสัญญาตรงนี้ ก็บอกเขาไปเลยว่าต้องการให้แปลเป็นภาษาไทยทั้งตัวสัญญาและกฎหมายที่เกี่ยวข้อง และต้องการล่ามด้วย ไม่มีอะไรต้องกังวลค่ะ คิดซะว่า สมบัติข้าฯ เอ็งก็ไม่ได้ 555 อันนี้ล้อเล่นค่ะ

แต่ก่อนทำสัญญาอยากให้คุยกับว่าที่สามีของคุณนิดนึง ว่าหากวันนึงข้างหน้าคุณและเขามีลูกด้วยกัน หรือกรณีที่สามีคุณจากไปด้วยอุบัติเหตุ หรือวันที่คุณแก่ตัวไป ไม่สามารถทำงานหาเลี้ยงตัวเองได้ เหมาะสมไหมที่คุณจะมีสิทธิในสินสมรส

ขอให้โชคดีนะค่ะ

ลักษณ์

Daw

ดาวต้องขอบคุณมากเลยนะคะ คุณลักษณ์

ได้ความรู้กระจ่างดีค่ะ  เรื่องตัวสัญญา ดาวเป็นคนต้องการทำเองค่ะ เพราะเราทั้งคู่อายุเท่ากันและรายได้ของแฟนดาวก็อยู่ในระดับธรรดาตามอัตถภาพของเด็กวัยรุ่นสวิส ดาวคิดว่า่เราต่างคนต่างต้องทำงานหาเงินกันเองทั้งคู่ น่าจะดีกว่าหากเราทำสัญญาแบ่งแยกทรัพย์สินเพราะดาวไม่ต้องการให้หนี้ที่เกิดจากฝ่ายใดฝ่ายนึงตกเป็นของอีกฝ่ายด้วยน่ะค่ะ ( ประสบการณ์จากน้าสาวที่แต่งงานกับอเมกัน )และหากเราต้องการซื้ออสังหาริมทรัพย์ในอนาคตก็ต้องลงนามทั้งคู่และให้ทรัพย์นั้นตกเป็นสินสมรส ในอนาคตหากเกิดอะไรขึ้น สินสมรสก็คงต้องตกเป็นของดาวอยู่ดี ( คิดเอาเอง 555 ) ส่วนเรื่องทรัพย์สินส่วนตัว ดาวว่ากฎหมายเค้าคงต้องแบ่งให้กับครอบครัว คู่สมรส และลูก เท่าๆกัน และสินส่วนตัวตามกฎหมายสวิสหลักๆก็มี รายได้จากการทำงานและมรดกตกทอด ส่วนอสังหาริมทรัพย์ที่มีอยู่ก่อน ของแฟนดาวก็มีแค่รถยนต์ (แถมยังผ่อนไม่หมดอีกต่างหาก เคร้า  :(  ) อันนี้ไม่ทราบว่าดาวเข้าใจถูกมั้ย ถ้าเป็นไปได้ มีผู้รู้จริงเข้ามาช่วยตอบก็คงเป็นพระคุณอย่างสูง  :'( ขอขอบพระคุณอย่างสูง ( แฮ่ะๆ :D ขออ้อนหน่อยนึง )

ยังก็ขอบคุณ คุณลักษณ์อีกครั้งนะคะ ขอให้มีความสุขมากๆค่ะ