วีซ่าสมรสผ่านแล้วทำยังไงต่อครับ

Previous topic - Next topic

italyman

สวัสดีครับก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวก่อนคือผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับ
ถ้าทำอะไรผิดกฎไปต้องขออภัยไว้ก่อนล่วงหน้าครับเข้าคำถามเลยละกันครับ
คือพี่สะใภ้ ( คนไทย ) จะไปแต่งงานกับพี่ชายผม ( คนไทยเช่นกัน )
ที่สวิส ทีนี้การยื่นวีซ่า พี่ผมโทรมาบอกว่าทางสวิสพิจาราณาผ่านแล้ว
เค้าเลยอยากให้ผมหาข้อมูลว่าในขั้นตอนต่อไป พี่สะใภ้ผมจะต้องเตรียมเอกสารอะไร
ไปยื่นที่สถานทูตบ้างครับและต้องไป ณ จุดไหน พอดีพี่สะใภ้เป็นคน ตางจังหวัดอะครับไปมาไม่สะดวก เลยอยากรู้เอกสารทีเดียวเลย

ยังไงก็ขอความรู้หน่อยนะครับขอบคุณมากครับผม

pall

สวัสดีค่ะ คุณ
ลองเข้าไปอ่านข้อมูลของผู้มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้เช่นของคุณNA-SP
ที่ได้เขียนเล่าประสบการณ์ไว้นตอนการเตรียมเอกสารการทำวีซ่าแต่งงานที่สวิส  มีดังนี้ค่ะ

5. ถ้าวีซ่าผ่านหลังจากทราบเรื่องจากแฟนแล้ว  ขั้นตอนดังนี้ค่ะ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,2687.0.html
คุณลองเข้าไปค้นหาข้อมูลจากผู้มีประสบการณ์เข้ามาเขียนบอกข้อมูลไว้จากทู้เก่าๆ
หรือรอจากผู้มีประสบการณ์ท่านอื่นเข้ามาตอบให้ข้อมูลเพิ่มเติมเข้ามาช่วยตอบเป้นวิทยาทานแก่กันค่ะ
ขอขอบคุณแทนคุณ italyman ค่ะ