News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

สวิส..ตกรอบ..

Previous topic - Next topic

pall

ตอนนี้กำลังอ่านข่าวเกี่ยวกับการแข่งขันอยู่ เอารูปมาให้ดู
http://www.20min.ch/em2008/news/story/31331040

pall

สวัสดีจ้าบูม
ขอเล่าเหตุการณที่เกิดขึ้นหลังจากการแข่งขันฟุตบอลก์สิ้นสุดลงแล้ว อย่างที่เรารู้จักกันแบบบอลก์แพ้แต่คนไม่แพ้น่ะ
อย่างที่เราได้ยินกันมาทุกครั้งหลังจากการเตะบอลก์เสร็จลง กองเชียร์เมื่อคืนเสียใจกันมากเลย
ก่อนการแข่งขันทุกคนต่างมีความสุขกันมาก ที่Baselทุกหนทุกแห่งเห็นแต่คนแต่งกายสีส้มเต็มไปหมด
ไม่ว่าจะเป็นกองเชียร์สวิสหรือกองเชียร์ชาวฮอลแลนด์ เป็นปาร์ตี้ที่ยิ่งใหญ่ในบาเซิลอย่างที่ไม่เคยมีมาก่อนในรอบศัตวรรษ
และทุกคนต่างหวังว่าคงจะได้พากันฉลองหลังการแข่งขันสิ้นสุดลงโดยที่ทีมกังหันลมสีส้มชนะในการเตะบอลก์ครั้งนี้
แต่แล้วก็ผิดหวังกันทีมฮอลแลนด์แพ้ ทำให้กองเชียร์เสียใจกันมาก บางคนทำใจได้บางคนทำใจไม่ได้
กลุ่มที่ทำใจไม่ได้และผิดหวังมากก็ทำการเผาและลามไปถึงการตีกัน
เมื่อคืนป้าก็เห็นว่ามีการเตรียมการป้องกันเกี่ยวกับเรื่องนี้ซึ่งป้าเคยดูเขาถ่ายทอดทางทีวีสำหรับกลุ่มนี้โดยเฉพาะว่าถ้าเกิดการจราจลขึ้นมาจะป้องกันอย่างไร
ในเหตุการณ์ตีกันระหว่างกองเชียร์ที่เกิดขึ้นมาในครั้งนี้ตามที่ได้อ่านคร่าวๆมีคนได้รับบาดเจ็บหามส่งโรงพยาบาลประมาณ 65 คน
และอีกประมาณ 800 คนได้รับบาดเจ็บไม่มาก ได้รับการเยียวยารักษาและมีบางคนที่เกิดอาการช๊อคด้วยคงจะมีสาเหตุมาจากความร้อน(เมื่อวานอากาศร้อนมาก) และดื่มแอลกอฮอลก์กันมากด้วยเมื่อวาน เมื่อมีการตะลุมบอลกันขึ้นมาก็เลยรับสภาพไม่ไหวเลยเดี้ยงขึ้นมา
เท่าที่อ่านดูมีคนโดนรวบประมาณ 30คน
พูดถึงเรื่องนี้แล้วนับว่าเป็นเรื่องปรกติมากที่หลังจากการแข่งขันสิ้นสุดลงเมื่อไรจะจบลงด้วยการตีกันทุกครั้ง
แบบบอลก์แพ้แต่คนไม่แพ้ทำนองนี้  นับว่าดชคดีอย่างมากที่ไม่มีคนตาย  ซึ่งจะเป็นเรื่องที่น่าเสียใจอบ่างยิ่ง

ความผิดหวัง..เศร้าโศรกเสียใจของแฟนทีมฟุตบอลก์สามารถชมได้ที่นี่
กดตรงเครื่องหมาย..สามเหลี่ยมตรงกลาง...เพื่อรับชมภาพ

http://www.blick.ch/euro08/jetzt-im-ticker-holland-russland-93755

St.Galler

ป้า... วันนี้จะเชียร์ทีมไหน สเปนหรืออิตาลีครับ  ;D

St.Galler

กินข้าวเสร็จแล้ววววครับ
อยากถามป้า เมื่อกี้ลุงเค้าพูดอะไรกับผมอะครับ ผมไม่เข้าใจเลย แต่เดาว่าแกพูดว่า Schönes Wetter ด้วยใช่หรือเปล่าครับ  :-\

เมื่อกี้ไม่ได้เล่า ขอโม้สั้นๆนะครับ ผมไป Appenzellมา ไปขึ้นเขาชื่อ Kronberg สนุกมากครับ ฉายเดี่ยวด้วยนะครับ เดินขึ้น-ลงใช้เวลาก็ประมาณ 3ชม. แต่ผมนั่งกินลมข้างบนนู้นอีก1ชม. นั่งดูเค้ากระโดดร่มครับ มันมาก นั่งลุ้นไปกับเค้าอะครับ ฮิฮิ บรรยากาศดีมากๆ เนี๊ยผมกะจะไปอีก ไม่แน่อาทิตย์หน้า ถ้าอากาศดี... ถ้าป้ามาทางนี้อย่าลืมไปเขานี้ครับ เสียดายผมไม่ได้เอากล้องถ่ายรูปไป ไว้รอบหน้าละกัน

ผ่านมาครับ

แอบอ่านมานาน สงสารป้ากับลุงจริงๆ เข้าแก๊ง
ค์ไหนหัวหน้าตายหมด ป้ากับลุงจะเชียร์ทีมไหนก็เชียร์ อย่ามาเชียร์เยอรมันของผมนะ ขอร้องงงงงงงงงงงง

pall

สวัสดีจ้าหนุ่ม
ลุงแกถามว่า Wie geht es? เอ...คิดว่าแกพูดประโยคนี้นา.ชักจำไม่ได้เหมือนกัน
Kronberg ชื่อภูเขามีความหมาย ป้ายังไม่เคยไปเดินเขาแถบนี้เลยอยากไปมาก
คิดว่าต้องไปให้ได้ฝันอยากมาเดินเขาแถวนี้มากแต่ไม่มีโอกาสจริงๆ
ถ้าอยู่ใกล้กันคงจะไปเดินกับหนุ่มแล้ว  เดินเผื่อด้วยนะจ๊ะ
วันพรุ่งนี้(24.มิย.08)ป้าจะไปเดินเขาNiesenกับลุง ไม่ทราบว่าหนุ่มเคยมาแถบนี้หรือเปล่า
ป้าเคยเขียนพาเที่ยวมาแล้ว
ตอน1
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,1771.0.html
ตอน2
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,1772.0.html

คราวนี้ไม่เดินลงจนถึงข้างล่างแบบคราวที่แล้ว

pall

สวัสดีค่ะ คุณผ่านมาครับ
:D..คงจะจริงอย่างที่คุณพูดจริงๆ ::)...เห็นด้วยอย่างเต็มใจ..
::)ดีนะที่คุณรีบบอก..ป้ากำลังจะช่วยเชียร์ทีมเยอรมันอยู่พอดี.....
เอ...งั้นเอาอย่างนี้ดีกว่า..ไม่เชียร์ก็ได้..นั่งดูอย่างเดียวก็แล้วกัน..เนอะ
เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ..เยอรมันชนะทีมตุรกี...2:1

laboom

สวัสดีค่ะป้าพอล ขอบคุณนะคะสำหรับลิ้ง แค่เปิดชมลิ้งของป้าที่ให้มา ก็รู้สึกได้ทันทีถึงอารมณ์ในภาพนั้นๆ  โหะโหะ ตอนนี้บูมรู้สึกดีมากแล้วนะคะ เพราะไม่ได้ดูบอลอีกเลย ( ทำเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น ) 5 5 5+  ค่ะ
บูมก็ไม่เชียร์เหมือนกันค่ะเยอรมัน ขอข้ามไปเลยค่ะประเทศนี้ ป้าพอล เทคแคร์นะคะ ว่างๆบูมจะแวะมาทักทายอีกค่ะ  :-*

St.Galler

สวัสดีครับป้า
ไปเที่ยวกลับมาหรือยังเอ่ย หรือว่ากำลังไปต่อที่อื่น...
ขอบคุณสำหรับลิ้งค์นะครับ ผมไปดูมาแล้ว แต่ไม่ได้อ่านหมด ขออ่านหนังสือเตรียมสอบก่อนนะครับ
เนี๊ย เขาที่ป้าไปมาสวยมากๆๆครับ ชักจะอยากไปแล้วสิ พอสอบเสร็จและมีเวลาเยอะกว่านี้ ผมจะกลับมาอ่านข้อมูลของป้าใหม่ คิดว่าอยากจะไปเดินที่นั่นอะครับ ... แต่ เอ จะใช้เวลาเดินขึ้นกี่ชั่งโมงละครับ ผมจะไป-กลับ (Wil-Bern)ภายในวันเดียวกัน .... สงสัยผมจะต้องไปเช้าๆ เดินขึ้นเขา ลงเขาโดยกระเช้าไฟฟ้า แล้วกลับบ้าน ... คงกินเวลา1วันพอดี .... เดี๋ยวขอเก็บไปคิดและไปฟิตก่อนดีกว่า  ;D  ;D

pall

สวัสดีจ้าหนุ่ม
ถ้าอยากมาเที่ยวจริงๆบอกมาเลยจะพาไปเดินเขา แต่ไปเช้ากลับเย็นสามารถทำได้แต่ต้องตื่นมาขึ้นรถไฟขบวนแรก
คิดว่าหมอนคงร้องไห้แน่ๆ

คืนนี้การแข่งฟุตบอลก์คงสนุกมาก
ป้าเชียร์ทีมเสปน....

St.Galler

ผมจะไปเที่ยวจริงๆครับ แต่ต้องคอยดูสถานการณ์ก่อนว่าจะมีเวลาช่วงไหน ผมมีสอบ3ตัวจนถึงกันยาอะครับ 1ใน3ตัวนั้นเป็นข้อสอบใหญ่ หนังสืออ่านเป็นกองโตๆ  :o อันนี้ไม่ได้โม้... แต่ยังไงผมจะบอกป้าก่อนไปนะครับ