สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน สมาชิกใหม่เข้ามาขอคำปรึกษาครับ

Previous topic - Next topic

winner

ผมเป็นนักข่าวอยู่เมืองไทย จะไปทำข่าวยูโร 2008
ได้รับ accreditation จากยูฟ่าเรียบร้อยแล้ว
จองที่พักในซูริกไว้แล้ว

อยากทราบเรื่องการใช้โทรศัพท์มือถือเพื่อโทรกลับเมืองไทยเพื่อรายงานข่าว
วิธีไหนสะดวกและประหยัดที่สุดครับ
มีพี่ๆท่านใดอยู่ที่ซูริกบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

winner

อีกคำถามหนึ่งนะครับ ผมต้องเดินทางข้ามไปข้ามมากับออสเตรีย
ผมควรจะแลกเงินสกุลอะไรไปดีครับ

pall

สวัสดีค่ะคุณwinner
ป้าจะใช้Card โทรไปเมืองไทยเพราะเป็นคนไม่ชอบการผูกมัดเกี่ยวกับการใช้เครดิตการ์ด
ป้าจะซื้อCard โทรศัพท์จากร้านKiosk ทั่วๆไปซึ่งมีCard โทรศัพท์ขายมากมายหลายบริษัทแตกต่างกันไป
สำหรับป้าจะใช้ของbeeone-card ราคา CHF 20.-
http://www.beeone-card.com/index_en.htm

คุณสามารถเข้าไปอ่านได้จากที่นี่ค่ะมีรายละเอียดของTariff Rates
http://www.beeone-card.com/tarif.cfm?lng=en

วิธีใช้ง่ายมากค่ะจะมีภาษาไทยบอกวิธีกดหมายเลขและจำนวนเวลาที่มีทั้งหมดและเหลือ

เกี่ยวกับอัตราเงินสกุลที่ใช้ คุณควรใช้เงินสกุลEUR(ออยโร)ค่ะ
ไม่ต้องกังวลใจเกี่ยวกับการใช้เงินเงินสกุล EUR(ออยโร)ในประเทศสวิส..สามารถใช้ได้ที่สวิส
ทุกแห่งที่เป็นช่องจ่ายเงินตามร้านค้าต่างๆจะมีการคิดเงินสกุลนี้กำกับไว้

หวังว่าข้อมูลคงช่วยคุณได้ไม่มากก็น้อยและขอให้สนุกกับการแข่งขันชิงแชมป์ฟุตบอลก์ยุโรปในประเทศสวิสนะคะ

รอข้อมูลของคนอื่นๆที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับการใช้โทรศัพท์มาช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ
ขอขอบคุณทุกๆคำตอบแทนคุณwinner ค่ะ

tom of thailand

call to thailand i always use special number bcoz i dont like to buy a card
0900 33 44 35 for mobile
0900 33 44 32 for home number 6-10 rappen /minute
or
0840 922 922 for home
0840 922 920 for mobile. . . 2 rappen/minute
(100 rappen= 1fr. ) www. budgettarife. ch

winner

ขอบคุณป้าpall และคุณ tom มากครับ
นั่นหมายความว่า ผมต้องไปซื้อ sim card ที่โน่นใช่มั้ยครับ
เพราะผมคงใช้โทรศัพท์ที่ทำ roaming ไปจากเมืองไทยไม่ได้ ค่าโทรแพงมากๆๆ
ผมไม่ใช่คนท้องถิ่น จะซื้อซิมการ์ดได้หรือเปล่าครับ

ปล.  มีท่านใดจะแนะนำร้านอาหารไทยในซูริกบ้างมั้ยครับ
คงต้องไปฝากท้องที่นั่น
ขอบคุณมากครับ

pall

สวัสดีค่ะคุณ winner
ถ้าคุณต้องการใช้มือถือของคุณที่นี่คุณต้องมาซื้อSim-Card ที่นี่ค่ะ
ถึงแม้คุณไม่ใช่คนท้องถิ่นที่นี่คุณสามารถซื้อ Sim-Card ได้ค่ะ
ป้าไปสอบถามเกี่ยวกับการซื้อ Sim-Card จากMigros (มิโกร) มาและเห็นว่าราคาถูกพอสมควร
เมื่อคุณไปติดต่อสอบถามเกี่ยวกับการซื้อซิมการ์ดควรบอกเขาว่าคุณต้องการซื้อ
  SIM-Karte  M-Budget Mobile

**SIM-Karte  M-Budget Mobile**
ราคา Fr.19.80
คุณมีเงินในมือถือFr.15.- สำหรับใช้ในการโทรศัพท์

- All devices include SIM card with Fr. 15.- included credit.
- SIM card with Fr. 15.- included credit can be purchased alone for Fr. 19.80.
- all devices are SIM locked (they only work with M-Budget Mobile SIM cards).

http://www.m-budget-mobile.ch/index.cfm?nav=1&pg=3&gid=5&CFID=6009959&CFTOKEN=74356441

**สถานที่สามารถซื้อ SIM-Karte  M-Budget Mobile**
Migros ทุกแห่งในประเทศสวิตฯ ,  Micasa, Do it + Garden ,SportXX, M-Electronics

**การเติมเงินในมือถือ**
สามารถไปเติมเงิน (Prepaid-Karte )ที่คนกดเงินคิดราคาสินค้า( Kasse )จากตลาดทุกแห่ง
ชื่อของการเติมเงินชื่อว่า Mobile Voucher ในราคา  Fr. 15.– และ Fr. 30.–

http://www.migros.ch/DE/Sortiment/Sortimente/Telefonie/Seiten/Prepaid_an_Kasse_laden.aspx

**เอกสารที่ยื่นแสดงสำหรับซื้อ SIM-Karte  M-Budget Mobile**
หนังสือเดินทาง(Passport)
http://www.m-budget-mobile.ch/index.cfm?nav=3&pg=8&kat=1&CFID=6009959&CFTOKEN=74356441

**สรุป**
ถ้าคุณสนใจต้องการซื้อ SIM-Karte  M-Budget Mobile
คุณไปที่ร้าน Migros ทุกแห่งในประเทศสวิตฯ ,  Micasa, Do it + Garden ,SportXX, M-Electronics
นำมือถือของคุณไปให้เขาปรับทำใส่ SIM-Karte  M-Budget Mobile เป็นอันว่าเสร็จเรียบร้อยคุณก็ใช้มือถือได้เลยค่ะ

**เมื่อคุณสนใจเกี่ยวกับการเติมเงินชื่อว่า Mobile Voucher ในราคา  Fr. 15.– และ Fr. 30.–
ในกรณีย์ที่เงินในมือถือหมดสอบถามเขาใหม่อีกครั้งคุณจะได้รู้วิธีทำ...คิดว่าจะสะดวกสบายมากเหมือนกัน

และอีกอย่างที่บอกคุณสามารถซื้อการ์ดอย่างที่ป้าบอกมาBeeoneหรือการ์ดอื่นๆ จากร้านKiosk
หวังว่าคงเป็นข้อมูลช่วยคุณได้ไม่มากก็น้อย

tom of thailand

for thai restaurant i knew only 2restaurants but pls wait nakub bcoz i dont know phone number ah kub ;D
they are good and not too expensive
1 is in zh centre near Central area the owner is chinese but they cook veryyy good thai food and here also thai staff
the other is in Langstrasse  ;D Langstrasse in zh is same same Patpong area in bkk  ;D samll restaurant and very cheap and real thai food kub. . but pls wait nakub for moment i have no plan to go to zh. . maybe nxt thursday
dont u come to Basel???  ;D

winner

ขอบคุณทั้งสองท่านอย่างสูงอีกครั้งนะครับ
ผมต้องไปบาเซิลด้วยครับคุณทอม แต่ปักหลักที่ซูริก
ผมต้องเดินทางไปกลับไกลสุดก็เวียนนาโน่นล่ะครับ
ยังดีหน่อยที่นักข่าวขึ้นรถไฟ รถบัสฟรีหมด

ปัญหาต่อมาครับป้าpall
เมื่อผมซื้อซิมการ์ดในสวิตฯแล้ว ผมสามารถใช้ที่ออสเตรียได้หรือเปล่าครับ
หรือว่า เมื่ออยู่ที่ออสเตรีย ผมต้องซื้อซิมการ์ดของออสเตรียด้วย

เกตุ

ป้าพอลโทรมาหลายวันแล้ว เพิ่งมีเวลาแวะเข้ามาตอบค่ะ ถ้าจะกินง่ายๆทั่วไปไม่แพงมากตรงสถานีรถไฟมีร้านมิสเตอร์หว่องอยู่ค่ะ อาหารก็ใช้ได้ไม่เริดมากค่ะ แต่ถ้าจะเอาแบบอร่อยเหมือนอาหารไทยนะคะ ก็ไปที่ Langstrasse เหมือนคุณทอมบอก ชื่อร้านอาหัวอันนี้อร่อยดีค่ะ ชื่อคนจีนแต่ว่าอาหารคนไทยทำ เกตุก็ชอบไปกินบ่อย (แอบติดก๋วยเตี๋ยวเป็ดที่นั่นค่ะ) ร้านมีสองที่แต่อยู่ไม่ไกลกันมากค่ะ เบอร์โทรนะคะ 044 2403888 แล้วก็มีอีกร้านคือร้านภูเก็ตอยู่ไม่ไกลกันมากค่ะ แต่ร้านอาหัวก็โอเคแล้วฮี่ๆเพราะผู้ชายคงไม่ค่อยส้มตำใช่ม่ะคะ ร้านภูเก็ตเค้าจะขึ้นชื่อเรื่องส้มตำค่ะ

เรื่องซิมการ์ดไม่รู้ด้านบนบอกไปยังน๊า เห็นหลายคนใช้ของลีบาร่าหรืองัยนี้ล่ะ เห็นว่าโทรไปเมืองไทยถูกดีค่ะ เป็นแบบเติมเงินนะคะ มีอะไรก็เมลหาเกตุได้นะคะ เกตุอยู่ในเมืองซูริคไม่ไกลจากสถานีรถไฟเท่าไร มีอะไรให้ช่วยก็บอกได้นะคะ

winner

เพิ่งกลับเข้ามาดูอีกครั้ง
ขอบคุณ คุณเกตุมากครับ
ยังไงขออีเมล์คุณเกตุได้มั้ยครับ
ส่วนของผม anuto@yahoo. com ครับ
ผมจะบินคืนวันที่ 3 มิ. ย. แล้วครับ
ไปถึงซูริกเช้าวันที่ 4

คิม

หาซิมการ์ดยี่ห้อ Lebara  ก้ได้ครับ น่าจะมีตามร้านขายของจุกจิกทั่วๆไป

แล้วคุณก็เปลี่ยนเอาซิมการ์ดใส่ ค่าโทรกลับเมืองไทย แค่ 0. 09chf ต่อนาที  ค่าซิมก็ 10ฟรังค์   เวลาจะเติมเงินก็ไปตามร้านที่เขาขายของกระจุกกระจิก พวกบุหรี่หน่ะครับ มีให้เติมทุกที่

โพสลิงค์ให้ไม่ได้ ก็ลองเสริชกูเกิลก็ได้นะครับ ลิงค์มันจะขึ้นมาให้เลย