อยากทราบเกี่ยวกับวีซ่าผู้ติดตามครับ

Previous topic - Next topic

ดอน

สวัสดีครับทุกคน
 ผมได้รับความรู้จาก web นี้มากมายเลยครับในช่วงที่ผ่านมา จนในที่สุดหลังจากรอคอยวีซ่านักเรียนมาเป็นเวลา 3 เดือน กับ 20 วัน ผมได้รับวีซ่าเรียบร้อยแล้วครับ แต่ก็ยังมีข้อสงสัยอีกนะครับ คงต้องรบกวนทุกๆคนช่วยตอบด้วยนะครับ

คือผมกับภรรยาขอวีซ่าไปพร้อมกัน แต่ทำไมผมถึงได้รับผลก่อน และอีกนานไหมครับที่ผลวีซ่าของภรรยาผมจะออก ผมลองถามสถานทูตดู เจ้าหน้าที่บอกว่าวีซ่าของผมอนุมัติจากสถานีตำรวจ ส่วนของภรรยาจะเป็นที่อื่น ทำไมถึงเป็นแบบนั้นละครับ
 ผมไม่ค่อยเข้าใจเลย เพราะเจ้าหน้าที่ก็บอกซื่อสถานที่เป็นภาษาฝรั่งเศส
 และโอกาสที่ภรรยาผมจะได้วีซ่ามีความเป็นไปได้มั้ยครับ คือผมเป็นนักเรียนทุนรัฐบาลไทยจะไปทำปริญญาเอกน่ะครับ

ขอบคุณครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0031 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะดอน
 ก่อนอื่นขอแสดงความดีใจที่วีซ่าของดอนเสร็จเรียบร้อยแล้ว
 แต่ของภรรยาดอนยังไม่ได้
 ป้าเข้าใจดีจ๊ะว่าทั้งคู่กระวนกระวายใจมากอยากได้พร้อมกัน
 ดอนมีชื่อที่ทางสถานฑูตบอกเป็นภาษาฝรั่งเศษไหม
 ป้าฟังๆรู้สึกงงพอสมควร  
 ถ้าอย่างไรรอคนที่เขาเคยทำหรือมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้
 เข้ามาช่วยตอบด้วย
 ขอขอบคุณแทนดอนล่วงหน้าค่ะ

ดอน

ผมลองติดต่อไปทางมหาวิทยาลัยแล้วครับ เจ้าหน้าที่ของมหาวิทยาลัยเลยตามเรื่องให้ครับ ได้ความว่า วีซ่าของผมออกที่ Canton of Neuchatel ส่วนของภรรยาออกที่ Swiss Goverment ที่ Berne ครับ วีซ่าออกคนละที่เลยมาถึงเมืองไทยไม่พร้อมกัน แต่เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าเรียบร้อยทั้งคู่ครับ ต้องขอขอบคุณป้า และสมาชิกใน web นี้ทุกคนครับ ที่ช่วยให้ความเข้าใจในเรื่องต่างๆ

แต่ว่าป้าพอจะทราบมั้ยครับว่าทำไมวีซ่าออกกันคนละที่ ผมละงงกับระบบของสวิสจริงๆครับ

ตุ้ม

ตอนที่ไปขอวีซ่าถาวรให้คุณพ่อ  ทาง Office Cantonal Contrôle de l'habitant  ก็ส่งเรื่องต่อไปที่เบอร์นเหมือนกันค่ะ  แต่เวลาไปขอวีซ่าให้เพื่อนมาเที่ยวทำเรื่องที่เจนีวาเท่านั้นเอง  ไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่าทำไมจึงต้องแยก  ใครที่มีความรู้ในเรื่องนี้ช่วยอธิบายดัวยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะดอน
 ป้าคิดว่าเรื่องวีซ่าของดอนนี้ทางมหาวิทยาลัยคงติดต่อ
 จัดการเกี่ยวกับการขอวีซ่า
 กับทาง Migration ทางเขตBern
 จึงทำให้เหมือนออกกันคนละที่
 แต่กับแฟนเป็นการติดตามมาอยู่และทำการขอเอง
 ขั้นตอนสถานะการณ์จึงแตกต่างกัน
 การขอวีซ่ามาที่สวิตฯคิดว่าทางBernจะเป็นคนตัดสินใจ
 เกี่ยวกับเรื่องนี้
 เพราะมีเพื่อนหลายคนอยู่ต่างรัฐต้องทำเรื่องการขอวีซ่า
 เชิญคนมาเที่ยวต้องมายื่นคำร้องขอผ่านที่นี่
 อย่างไรรอคนที่รุ้ดีเข้ามาช่วยตอบด้วย
 ขอขอบคุณล่วงหน้า