ขอวีซ่า เชงเกนได้โดยวิธีใด

Previous topic - Next topic

เอ๋

ถึง ป้าพอลค่ะ และเพื่อนๆทุกๆคนค่ะ
 เอ๋พึ่งกลับมาจากสวิสได้ 2 วันแล้วค่ะ ไปอยู่มาได้ 3 เดือนแล้ว กับแฟนชาวสวิสที่ Dubendorf
 และก็ชอบสวิสมากๆซะด้วย อากาศดี หลายที่ ที่ไปเที่ยวก็สวยมากด้วย
 ตอนนี้กลับมาเพื่อมาทำเรื่องสอบช่วงเดือนตุลา
 และต้นๆเดือนพฤษจิกันยา อยากกลับไปเที่ยวอีก ในช่วงหน้าหนาวค่ะ
 เอ๋มี 2 ปัญหา ค่ะ
 1. อยากได้เชงเกนวีซ่าค่ะ เพราะคราวก่อนไปเที่ยว อีกนิดเดียวก็ถึง อิตาลีแล้ว อีกทีก็เกือบออสเตรีย  แต่ก็ไปไม่ได้ และที่สำคัญ แฟนเอ๋อาจจะได้ไปฝรั่งเศษ ช่วงที่จะไปพอดี แต่ยังกำหนดวันไม่ได้ เลยไม่มีเอกสารยื่นประกอบเพื่อเดินทางไปกับเค้าด้วย
 เลยอยากได้เชงเกนวีซ่ามาก เพราะเท่าที่ทราบ วีซ่าสวิสเค้าไม่มีเชงเกนนี่คะ ถ้าใครมีวิธีที่ง่าย และประหยัด บอกเอ๋ด้วยนะคะ
 2. ถ้าเอ๋อยู่เมืองไทยได้แค่ 2 เดือน แล้วสามารถเดินทางไปสวิสได้มั้ย เพราะเอ๋ได้ยินมาว่า เดินทาง 3 เดือน ก็ต้องอยู่เมืองไทย 3 เดือนด้วย
 ก็เลยอยากรู้ค่ะ

ขอบคุณทุกๆคำตอบไว้ด้วยนะคะ
 เอ๋

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0237 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณเอ๋
 ดีใจค่ะที่คุณชอบประเทศสวิตฯขอตอบคำถามของคุณเลยนะคะ
 ข้อ1.เกี่ยวกับวีซ่าสิสคุณต้องทำแบบMultiple นะคะ
 จะได้เข้าออกสวิตฯได้ไม่มีปัญหาอะไร
 เมื่อคุณได้วีซ่าสวิสมาแล้วก็ไปทำเรื่องขอวีซ่าเชงเก้น
 จากประเทศในกลุ่มเชงเก้นที่คุณจะไปเที่ยวประเทศแรก
 ขอวีซ่าแบบmultiple entry Schengen  นะคะ
 คุณจะได้เที่ยวได้หลายประเทศ

ข้อ2.อย่างที่คุณเข้าใจค่ะแต่คิดว่าหลัง2เดือนไปแล้วคุณทำเรื่อง
 ยื่นขอวีซ่ามาใหม่ไม่แน่คุณอาจจะโชคดีก็ได้
 ขอให้โชคดีนะคะ

Nina

ตอนนี้ได้ข่าวว่า ถ้าการเข้า ออก ประเทศของสวิสไม่ผิดกฏหมาย ก็พัก วีซ่าแค่ 1 เดือนน่ะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณNina
 ถ้าเป็นอย่างที่คุณNina บอกมาก็เป็นข่าวดีสำหรับคนที่ต้องการ
 เดินทางมาเที่ยวที่ประเทศสวิตฯใหม่
 ใครที่รู้ข่าวการเปลี่ยนแปลงหรือมีเอกสารช่วยนำ
 มาให้คนอื่นๆอ่านเพื่อเป็นความรู้เป็นวิทยาทานแก่กันด้วยนะคะ
 ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เอ๋

ขอบคุณป้าพอล และคุณ นีน่าด้วยนะคะ
 ตอนนี้ เท่าที่รู้เรื่องการอยู่ที่เมืองไทย ก่อนเดินทางอีกรอบ จะไปเมื่อไหร่ก็ได้ ในกรณีที่ขอวีซ่าแต่งงาน แต่ถ้าเป็นวีซ่าท่องเที่ยว น่าจะต้องอยู่ถึง 3 เดือนค่ะ
 ตอนนี้ เอ๋คิดว่า จะทำวีซ่าแต่งงาน เพราะไม่ไหวแล้ว ที่ต้องแยกจากแฟน อยากย้ายไปอยู่ด้วยกันเที่ยวนี้เลย เพราะคบกันมาก็ 2 ปีแล้ว
 ก็เลยมีคำถามกับป้าพอลและเพื่อนทุกๆคนว่า
 1. กรณีเเชงเกนวีซ่า ถ้าเป็นอย่างที่ป้าพอลบอก เราก็ต้องจ่ายค่าวีซ่า 2 ต่อใช่มั้ยคะ แล้ว ประเทศไหนดีที่ง่าย และ ติดต่อเรื่องสะดวก
 2. การจดทะเบียนสมรส ที่ไทยหรือที่สวิส อย่างไหน ประหยัดและสะดวกกว่ากันคะ ตอนนี้ เอ๋ก็ได้ข้อมูลจากเวปไซด์ป้าพอลไปเยอะ ก็ได้ไปทำเรื่องขอใบรับรองโสด จากอำเภอ กับที่สำนักทะเบียนกลาง เรียบร้อยแล้ว ก็เหลือแต่แปล แต่โทรไปถามข้อมูลที่สถานทูต เค้าก็ไม่ได้ให้ข้อมูลอะไร นอกจากให้ไปที่สถานทูตและถามข้อมูลจากที่นั้นเอาเอง
 เป็นว่า ต้องไปหลายๆรอบ  ฮิๆๆๆๆ

ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ
 เอ๋