พาสบี จะไปเที่ยวยุโรปอย่างไรค่ะ?

Previous topic - Next topic

มาตา

สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณป้า ขอให้คุณป้ามีสุขภาพที่แข็งแรงน่ะค่ะ :)

ไปทำบุญมาแล้วค่ะสำหรับวันสงกรานต์หรือปีใหม่ของคนไทย  วันนี้ก็อีกเหมือนเดิมมีเรื่องมารบกวนถามคุณป้าอีกแล้ว มาตาอยากถามว่ามาตาและลูกตอนนี้ถือพาสบีอยู่ และถ้าอยากจะไปเที่ยวกับสามี ต่างประเทศในกลุ่มยุโรปต้องขอวีซ่าไหมค่ะ และต้องขอวีซ่าประเภทอะไร รบกวนคุณป้า และผู้รู้ด้วยน่ะค่ะ
ปีใหม่นี้ขอให้ทุกๆท่านมีสุขกายและใจที่แข็งแรงและมีความสุขมากๆน่ะค่ะ

มาตา

pall

สวัสดีค่ะคุณมาตา
เกี่ยวกับการเดินทางในกลุ่ม Schengen มีดังนี้ค่ะ

**Schengen Transitvisum**
เริ่มตั้งแต่วันที่ 10 .กค. 2006 เป็นต้นไป  ชาวต่างด้าวจากโลกที่สาม( Drittstaatsangehörige)
ที่พำนักในประเทศสวิตฯหรือ ลิคเท่นสะไตน์(Liechtenstein)  ที่ถือใบ Aufenthaltstitel B,  C  หรือ Ci  .......
สามารถเดินทางผ่านกลุ่ม Schengen  ภายในเวลา  5 วัน ได้โดยไม่ต้องขอวีซ่า(ต่อ  การเดินทางข้ามผ่าน)

ถ้าคุณมาตา เที่ยวในกลุ่ม Schengen ในลักษณะแบบ Schengen Transitvisum
คุณไม่ต้องขอวีซ่าค่ะแต่ถ้าเกินกว่าที่กำหนดไว้คุณต้องยื่นขอ Schengenvisum
ประเทศใดประเทศหนึ่งในกลุ่ม Schengen

ข้อมูลของ Schengen Transitvisum
http://www.europa.admin.ch/themen/00500/00506/00510/00615/index.html?lang=de

ของประเทศฝรั่งเศส คุณลองให้สามีเข้าไปอ่านดูข้างในมีข้อมูลแจ้งรายละเอียดบอกไว้หมด เกี่ยวกับ
Ausländer mit schweizerischen Aufenthaltsbewilligung
http://www.consulatfrance-zurich.org/visum.htm#II_Ausländer_mit_schweizerischen

หวังว่าพอช่วยให้ข้อมูลคุณได้บ้างไม่มากก็น้อยนะคะ
ขอบคุณมากสำหรับคำอวยพรในวันปีใหม่ ขอให้คุณมีความสุขและมีสุขภาพแข็งแรงเช่นกัน
และเที่ยวให้สนุกนะคะ

มาตา

ขอขอบคุณ คุณป้ามากๆ น่ะค่ะ ที่ช่วยแนะนำข้อมูลดีๆ และมีประโยชน์แก่ไม่รู้ด้วยน่ะค่ะ

มาตา

wanex

ป้า pall คะ หนูมีปัญหาคาใจทำให้นอนไม่หลับเมื่อคืนนี้คะ

เรื่องมีอยู่ว่าหนูมีพาสบี อยากไปช๊อปปี้งที่ฝรั่งเศส แบบไปกลับนะคะ เพราะว่าของที่นั้นถูกกว่าที่เจนิวา แต่สามีเป็นคนอังกฤษเราย้ายมาอยู่ที่เจนิวาสองปีแล้วบอกว่าหนูถือพาสไทยไม่สามารถไปได้ถ้าไม่มีวีซ่า แต่เพื่อนคนไทยบอกว่าไปได้เพราะเขาเคยไปมาแล้วโดนไม่มีวีซ่า หนูก็เลยไปบอกสามี สามีก็เลยเมลไปถามสถานฑูตแต่เขาไม่ตอบกลับมา หนูเลยเข้ามาดูที่ป้าในหัวข้อนี้และให้สามีอ่านลิงค์ข้างบนที่ป้าให้ไว้

สามีอ่านแล้วก็บอกว่า มันได้บอกว่าหนูสามารถไปฝรั่งเศสได้ถ้าไม่มีวีซ่า หนูเลยไม่เข้าใจว่า สามีอ่านยังไง

ตกลงว่าสามีก็ยังไม่เชื่อว่าไปได้ถ้าไม่มีวีซ่า

หนูเลยอยากถามป้าว่าตกลงหนูสามารถไปได้หรือไม่คะ

และถ้าใครเคยไปสามารถเขียบเป็นภาษาฝรั่งเศสหรืออังกฤษ อธิบายสามีหนูได้จะขอบคุณมากคะ

wanee

มาแก้คำผิดคะมันไม่ได้บอกหนูสามารถไปฝรั่งเศสได้ถ้าไม่มีวีซ่า หนูเลยไม่เข้าใจว่า สามีอ่านยังไง

pall

สวัสดีค่ะคุณwanee
เท่าที่ทราบมาถึงแม้คุณจะไปประเทศฝรั่งเศสแค่ 1 วันคุณต้องขอวีซ่าค่ะ
เป็นวีซ่าระยะสั้นKurzaufenthalt (1 bis 90 Tage)
Sie planen einen Kurzaufenthalt (1 bis 90 Tage) in Frankreich. Nach Vereinbarung des Termines, müssen Sie persönlich bei der Visastelle des Konsulats erscheinen und folgende Unterlagen mitbringen,  alle Originale und von jedem Dokument eine Kopie:
........................

ลองเข้าไปอ่านข้อมูลจากผู้มีประสบการณ์ได้เข้ามาเขียนไว้
เป็นข้อมูลของคุณดา

**การทำเรื่องขอวีซ่าเข้าประเทศฝรั่งเศส**
สำหรับคนไทยที่แต่งงานกับคนสวิส..และถือใบพำนักB (Aufenthalt B)

**วิธีทำเรื่องและหลักฐานต่างๆเอกสารที่ใช้ยื่น...**
.......ต้องโทรไปที่สถานทูตก่อนเพื่อนัดวัน

เอกสารสำหรับใช้ยื่นเรื่องขอวีซ่า
.......คำร้องขอวีซ่าระยะสั้น 1 ชุด
.......รูปถ่าย..1..รูป(ของคนทำเรื่องยื่นคำร้องขอวีซ่า
.......passport ของภรรยาและของสามีก็อปปี้อย่างล่ะแผ่น
.......ใบพำนักที่สวิส......(ใบDocuments d' ètat civil )

**ค่าธรรมเนียมใช้จ่ายในการทำเรื่อง**
......CHF..55.40 .
(ที่สถานทูตไม่มีเงินทอนต้องเตรียมเงินไปให้พร้อม)

**ระยะเวลาการทำ
ถ้าเอกสารทุกอย่างพร้อมใช้เวลาประมาณ30นาที

**ระยะเวลาของวีซ่า...
อายุการใช้งานวีซ่า 6เดือน
ขอขอบคุณข้อมูลของคุณดาอีกครั้งนะคะ
สถานทูตฝรั่งเศส
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,106.msg817.html#msg817

**Einkaufen im Ausland...ไปซื้อของต่างประเทศ**
ข้อมูลของคุณน้องบัวชมพู
อ่านที่คำตอบหมายเลข3
ส่วนเรื่องวีซ่า น้องบัวฯก็ขอเป็นวีซ่าเชงเก้นปกติน่ะค่ะ (แบบ Multiple)
ได้ก็ค่อนข้างจะง่ายหน่อย ก็คงจะเพราะว่าน้องบัวฯอยู่ติดชายแดนสวิสฝรั่งเศสกระมังคะ
แค่น้องบัวฯแจงเหตุในการเดินทางว่า "ไปช๊อปปิ้งค๊า" แค่นี้เค้าก็แปะวีซ่ามาให้แล้วอ่ะค่ะ
รู้สึกเหมือนคนที่พำนักอยู่ในเขต VD, GE, VS มั้งคะ ที่จะสามารถไปขอวีซ่าที่เจนีวาได้
ที่เจนีวานี่เจ้าหน้าที่ใจดีค่ะ รอคิวก็ไม่นาน แต่ต้องเสียตังค์โทรไปนัดจองวันกันก่อน ...
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,1535.0.html

รอคนอื่นๆที่มีประสบการณ์เข้ามาเขียนตอบให้ข้อมูลเพิ่มขึ้นนะคะ
ขอขอบคุณทุกๆคำตอบที่เข้ามาตอบเป็นวิทยาทานแทนคุณwanee

wanee

ขอบคุณคะป้านีเข้าใจแล้วคะ หายข้องใจแล้วด้วย แล้วนีจะไปทำวีซ่าตามที่ป้าบอกนะึคะ

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะคุณเจ้าของกระทู้  และป้าพอลด้วยค่ะ   ขอบคุณมากค่ะ  โอเลี้ยงเข้ามาหาคำตอบเหมือนกัน เพราะอยากไปเที่ยวอิตาลีสัก 2-3 วัน ในเดือนหน้านี้  

pall

สวัสดีจ๊ะโอเลี้ยง
ขอให้เที่ยวให้สนุกนะจ๊ะ

Da_beauty

วันนี้ใบรับใบพำนักBกับสามีที่ลูเซิร์นมาคะ่ เขาให้5ปีเลยคะ่ ดาแต่งงานเมื่อปีกลายนี่เองคะ่ เจ้าหน้าที่แนะนำว่าหากเราจะไปเที่ยวประเทศในแถบยุโรป ก็ให้ถือใบพำนักBกับพลาสปรอตเราไป ไม่ต้องขอวีซ่าคะ่
  ดา บิวตี้+s