เป็นโรคหวาดกลัวสังคม ( social phobia)

Previous topic - Next topic

Aniki

สวัสดีครับทุกท่าน .......................................[My Last Word]
     ผมเองก้อเป็นคนๆหนึ่งที่ประสบปัญหากับโรคกลัวสังคมมานานมากแล้ว และผมเองก้อได้รับการรักษามาได้ราวๆ 14 ปีแล้ว ตอนนี้ผมรักษาอยู่กับอาจารย์หมอของโรงพยาบาลจุฬาซึ่งเป็นผู้ที่ผมเชื่อว่า คือความหวังสุดท้าย
     ผมยอมเข้ารับการรักษาด้วยยาและมีความหวังว่าจะหายได้เพราะผมมีความเชื่อและ เข้าใจเกี่ยวกับสารสื่อประสาทในสมองมนุษย์โดยมีหลักการพื้นฐานจากความเชื่อ ในวิทยาศาสตร์ การแพทย์และหลักจิตวิทยา
      หลายปี...ที่ผมทนทุกข์ทรมาณกับ side effect ของยา มากกว่าผลการรักษาของยา ........รวม กับผลร้ายของโรค...ผลพลอยเสียซึ่งมิใช่ผลพลอยได้คือ โรคซึมเศร้า จาก Minor เป็น Major จนถึงขั้นรุนแรงที่สุด ผมเป็นมาแล้วทั้งนั้น สิ่งที่ผมคิดว่าน่ากลัวที่สุดมิใช่ความตาย แต่หากเป็น"การทรมาณอย่างแสนสาหัส แต่ไม่ตาย"ต่างหาก
       ปัจจุบันผมอายุ 30 ปีแล้ว อาการก้อ ดูเหมือนจะดีขึ้นเป็นลำดับ ครอบครัวผมต้องเสียค่าใช้จ่ายเป็นจำนวนมาก ประมาณเดือนละ 18000 - 20000 บาท ต่อเดือน เฉพาะค่าตัวยาที่ต้องสั่งจากต่างประเทศซึ่งส่วนมากน่าจะมาจากอเมริกาและ แคนาดา
        ปัจจุบันนี้อาการของผมลุ่มๆดอนๆ พอดูเหมือนจะดีขึ้นแต่วันถัดไปกลับแย่ลง ชีวิตของผมทุกวันนี้ ไม่สามารถประกอบอาชีพการงานได้ มีชีวิตอยู่อย่างไร้ความหวัง(จากเดิมที่เคยมีความหวัง) ผมหวังว่าจะมีสักวันที่ผมได้หลับ ละทิ้งลมหายใจและไม่ต้องตื่นขึ้นมาอีก
ผมได้เงินใช้ส่วนตัวจากคุณพ่อซึ่งอายุ 65 ปีแล้ว ส่วนคุณแม่อายุ 63 ปี  จากทั้งหมดตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันและก้อขณะนี้ ซึ่งผมก้อได้พิจารณา ไตร่ตรองอย่างดีและตัดสินใจแล้วว่า จะพยายามต่อสู้ดิ้นรนต่อไปจนถึงวันที่สภาพจิตใจของผมเองไม่สามารถรับได้ ผมก้อจะSuicide โดยวิธีการ Hanging (ซึ่งอาจจะภายใน 3-5ปี)หรือ3-5ชม.!!
       ผมรักคุณพ่อ คุณแม่ และน้องสาวของผมครับ และก้อเสียใจในการกระทำอันเป็นบาปของผม ซึ่งแน่นอนว่าผมได้ทำใจเตรียมรับมันไว้นานแล้ว      (ขณะนี้เวลา 20.35 ณ. วันพุธที่ 24 พฤศจิกายน 2553)

igiveworld

igiveworld@yahoo.com

igiveworld.exteen.com

เป็นเว็บของหนูเองค่ะ 

เราเป็น social  phobia  มา 10 ปีแล้ว
เคยคิดจะทำ  mercy killing ที่อังกฤษ

แต่ยื่นเรื่องไม่ทัน  เพราะเค้าไม่รับคนที่มี  mind illness ตั้งแต่ปี 2009 

ลองมาอ่านเรื่องของเราเพื่อจะได้เพิ่มแรงบัดาลใจที่ดีก็ได้