ถามคุณป้า pall เรื่องวีซ่า

Previous topic - Next topic

jeap

สวัสดีค่ะหนูมีปัญหาอยากสอบถามป้าเป็นปัญหาที่หนักใจมากค่ะคือเรื่องการขอวีซ่าแบบมีผู้เชิญ(แฟนคือผู้เชิญ)ขั้นตอนแรกหนูจะต้องทำเช่นไรค่ะ หนูจะต้องเดินทางไปกรุงเทพฯเพื่อไปขอแบบฟอร์มที่สถานฑูตกรอกรายละเอียดแล้วส่งไปให้ผู้เชิญนั้นคือขั้นตอนแรกใช่หรือเปล่าค่ะ รบกวนคุณป้าหรือพี่ๆที่มีประสบการณ์บอกหนูแบบรายละเอียดด้วยค่ะ เพราะหนูหนักใจมากเกี่ยวกับการขอวีซ่าเพื่อเข้าไปในประเทศสวิต อีกอย่างคุณป้าค่ะหนูเคยเดินทางไปต่างประเทศแล้ว สองครั้ง(ประเทศสวีเดนค่ะ) ไปเยี่ยมพี่สาวค่ะ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าค่ะกับการที่เราเคยเดินทางไปต่างประเทศมาแล้ว รบกวนคุณป้าด้วยค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0292 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณjeap
คุณไม่ต้องไปขอแบบฟอร์มเอกสารจากสถานฑูตสวิสในกรุงเทพฯ คุณสามารถโหลดเอกสารจากที่นี่ค่ะ
**คุณสามารถดูได้ที่นี่
http://www.eda.admin.ch/eda/en/home/reps/asia/vtha/ref_visinf/vistha.html
กดตรงคำว่า
Visa Application Form
หลังจากคุณกรอกข้อมูลทุกอย่างเรียบร้อยและเอกสารที่ต้องใช้ยื่น
มีครบตามที่สถานฑูตสวิสต้องการคุณก็โทรนัดวันก็เรียบร้อยค่ะ
คุณเคยมาต่างประเทศหลายครั้งคิดว่าคงช่วยคุณได้มากเพราะแสดงให้เห็นว่า
คุณไม่ได้มีความคิดอยากมาอยู่ที่นี่
เพราะได้ยินหลายคนพูดถึงการขอวีซ่าเยี่ยมญาติช่วงหลังๆ
ถึงแม้จะมีการประกันรับรองจากคนที่พำนักอยู่ในสวิตฯ ยังไม่ผ่านให้วัซ่าแก่คนที่ขอมา
ขอเอาใจช่วยค่ะ
**ขั้นตอนการขอวีซ่าคุณเข้าไปอ่านได้ที่นี่ค่ะ**
การขอวีซ่าเยี่ยมญาติ ( Visitor Visa )
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,32.0.html

ขั้นตอนการติดต่อขอวีซ่า
http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0252&board=lifestyle

รอคนที่มีความรู้มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้มาช่วยให้ข้อมูลที่ถูกต้อง
ขอขอบสำหรับข้อมูลที่เข้ามาช่วยให้เป็นวิทยาทานแก่กันค่ะ

jeap

เห็นข้อความที่คุณป้าตอบ หนูดีใจมากค่ะ คุณป้าค่ะขอบคุณมากค่ะ เป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับหนู คุณป้าค่ะ หนูยังมีคำถามสงสัยรบกวนถามคุณป้าอีกค่ะ คือ 1.ถ้าผู้เชิญต้องการพาหนูไปทำวีซ่าด้วยตนเองที่สถานทูตได้หรือเปล่า 2. ถ้าวีซ่าไม่ผ่านหนูต้องรอถึง3 เดือน เพื่อไปทำเรื่องขอวีซ่าใหม่ใช่หรือเปล่าค่ะ  คือหนูยังต้องการเดินทางไปประเทศสวีเดนอีก เพื่อไปดูลูกของพี่สาวค่ะ 3.เอกสารการทำงานหนูไม่มีค่ะ หนูเรียนจบปริญญาตรีค่ะ แต่ประกอบธุรกิจส่วนตัวที่บ้านค่ะคือทำนา และ เลี้ยงหมู ไก่ ปลูกผักส่งตลาดค่ะ จะมีปัญหาหรือเปล่าค่ะ 4.ภาษาค่ะคุณป้า ภาษาอังกฤษที่พูดก็ไม่เก่งเท่าไหร่ อายค่ะ
 จบปริญาไม่ได้ช่วยอะไร กลัวเวลาเขาถามมัวแต่คิดตอบไม่ทัน คงแย่ ขอบคุณมากค่ะ คุณป้าผู้ใจดีทำให้หนูและทุกๆคนที่มีปัญหา สบายใจขึ้น แน่นอนค่ะหนูฉลาดขึ้นก็เพราะคำตอบของคุณป้าค่ะ

pall

อ่านที่คุณเขียนเล่าแล้วนึกวาดภาพถึงความสุขของชีวิตและการทำงานของคุณได้เลยค่ะ
 ป้ายังเคยคิดเลยนะคะว่าบั้นปลายชีวิตอยากมาหาที่อยู่ใกล้น้ำมีสวนผลไม้ ปลูกดอกไม้
 ที่อยากมีแบบนี้เพราะชอบกินผลไม้และชอบดอกไม้ค่ะ
 ต่อมาเริ่มไม่แน่ใจว่าจริงๆแล้วบั้นปลายชีวิตต้องการอะไรอย่างแท้จริง
 คนเราไม่ว่าจะอยู่ทีไหนก็อยู่ได้ถ้าใจเป็นสุข และจริงๆแล้วเราหลงกิเลศตนเองเท่านั้น

คุยเรื่อยเปื่อยนอกเรื่องไปมากขอตอบคำถามของคุณเลยนะคะ
 **คำถาม**
 1.ถ้าผู้เชิญต้องการพาหนูไปทำวีซ่าด้วยตนเองที่สถานทูตได้หรือเปล่า
 **คำตอบ**
 ญาติของคุณไปเป็นเพื่อนคุณได้ค่ะแต่คงไม่ได้ช่วยคุณได้มากนอกจากเขียนจดหมายเชิญ
 ให้คุณนำไปยื่นเสนอทางสถานทูตสวิสทุกอย่างเป็นไปตามกฎระเบียบทั้งนั้น
 เพราะหลังจากที่คุณยื่นเอกสารทุกอย่างตามที่สถานทูตสวิสได้ระบุมาว่าต้องการอะไรบ้าง
 หลังจากนั้นก็จะเป็นการพิจารณาอนุมัติการให้คุณหรือไม่ซึ่งขึ้นอยู่กับตม.ที่สวิตฯ
 และสถานทูตสวิสจะรับเรื่องเกี่ยวกับวีซ่าให้คุณ
 การพิจารณาออกวีซ่าในปัจจุบันไม่ง่ายดายเหมือนก่อน
 ถึงแม้คุณจะทำงานหรือไม่ได้ทำงานก็ไม่ใช่ปัญหาเพราะการมาเที่ยวที่นี่ญาติคุณได้ทำการการันตรี
 ออกค่าใช้จ่ายและรับผิดชอบคุณทุกอย่างอยู่แล้ว

**คำถาม**
 2. ถ้าวีซ่าไม่ผ่านหนูต้องรอถึง3 เดือน เพื่อไปทำเรื่องขอวีซ่าใหม่ใช่หรือเปล่าค่ะ คือหนูยังต้องการเดินทางไปประเทศสวีเดนอีก เพื่อไปดูลูกของพี่สาวค่ะ
 **คำตอบ**
 ไม่ต้อรอถึง3เดือนค่ะคิดว่ารอช่วงระยะให้ผ่านไปสักเล็กน้อยก็เริ่มขอใหม่ได้เลย

**คำถาม**
 3.เอกสารการทำงานหนูไม่มีค่ะ หนูเรียนจบปริญญาตรีค่ะ แต่ประกอบธุรกิจส่วนตัวที่บ้านค่ะคือทำนา และ เลี้ยงหมู ไก่ ปลูกผักส่งตลาดค่ะ จะมีปัญหาหรือเปล่าค่ะ
 **คำตอบ**
 ตอบไปอล้วในข้อ1

**คำถาม**
 4.ภาษาค่ะคุณป้า ภาษาอังกฤษที่พูดก็ไม่เก่งเท่าไหร่
 **คำตอบ**
 ไม่มีปัญหาค่ะเพราะคนสวิสเองก็ไม่ค่อยเก่งภาษาอังกฤษเหมือนกัน
 และถ้าเรามีปัญหาก็ใช้ภาษามือได้อย่าท้อๆๆๆๆคนไทยเราเก่งค่ะ
 ขอเอาใจช่วยขอให้ได้วีซ่ามาเที่ยวที่นี่นะคะ

jeap

สวัสดีค่ะคุณป้า ขอบคุณมากค่ะที่ตอบจดหมายหนู. ตอนนี้ฤดูการทำนาได้เสร็จสิ้นลง ชาวนาก็ใช้เวลาว่างนับจากนี้หาอาชีพเสริมทำ ที่บ้านของหนูตอนนี้กำลังปลูกผักค่ะ ผักคะน้า ผักกาด ผักกาดหอม นอกจากผักแล้วยังมีสวนผลไม้ คือ สวนมะม่วง กล้วย แก้วมังกร มะละกอ รายได้ก็พอใช้ และพอมีเก็บค่ะ และสำคัญหนูไม่ต้องเข้าไปอยู่อย่างแออัดที่กรุงเทพฯ(เข้าเรื่อง) คุณป้าค่ะหนูยังคงไม่ได้ไปทำเรื่องขอวีซ่าไปสวิตเซอร์แลนในตอนนี้ หนูได้คุยกับแฟนแล้วว่าขอเลื่อนเวลาการเดินทางไปสวิตในปี2009 เพราะหนูติดธุรจะต้องเดินทางไปดูแลลูกพี่สาวที่สวีเดนและฟินแลนในเดือน มีนาคม 2008 ก็คงอยู่นานถึง 6 เดือน ตามที่เคยสัญญา ที่สำคัญที่สุด หนูยังไม่พร้อมที่จะใช้ชีวิตคู่ในตอนนี้ยังสนุกกับชีวิตบ้าๆ บอๆ ของหนูอยู่ หลายเรื่องที่หนูต้องปรับเปลี่ยน ที่สำคัญคือเรื่องของภาษา วัฒนธรรม การเป็นอยู่ หลายสิ่งหนูจึงขอเวลาคิดอย่างรอบคอบก่อน อย่างไรก็คงต้องไป คงไม่มีทางทำให้เขามาใช้ชีวิตอยู่กับหนูที่ประเทศไทย ก็คงต้องเป็นเราที่ต้องเสียสละไปอยู่กับเขา. หนูอยากมีชีวิตคู่ที่ดีอย่างคุณลุงคุณป้า คือรักและดูแลกันตลอดไป เรื่องชีวิตคู่มันไม่ใช่เรื่องล้อเล่น หนูไม่สนุกที่มีแฟนเป็นชาวต่างชาติ และไม่ได้ดีใจที่จะได้ไปใช้ชีวิตอยู่ที่ต่างประเทศ มันไม่ใช่แฟชั่น แต่หนูเชื่อว่าความรัก จะสามารถทำให้เราผ่านพ้นอุปสรรคทุกอย่างไปได้. (เหมือนคุณลุงและคุณป้า)หนูเขียนอะไรซะมากมาย คุณป้าคงเบื่อแย่ ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวกับคุณป้าด้วยค่ะ หนูเป็นผู้หญิงไทยหนึ่งคนที่หลงรักผู้ชายสวิตอย่างจริงจัง หนูตั้งใจจะติดต่อกับคุณป้าตลอดค่ะถึงแม้ยังไม่ได้ทำเรื่องไปสวิตในตอนนี้ ขอบคุณ คุณป้ามากๆค่ะ ขอบคุณที่สร้างเว็ปนี้ขึ้นมา ขอบคุณกำลังใจ ขอบคุณ

pall

ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาช่วยส่งข่าวและต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้รีบเข้ามาตอบ
 อ่านที่คุณได้เล่ามาป้าคิดว่าคุณเป็นคนที่มีความคิดดีมีเหตุผลเข้าใจชีวิตดีมากคนหนึ่ง
 ชีวิตคู่เป็นเรื่องละเอียดอ่อน อาศัยองค์ประกอบหลายอย่าง ถึงแม้จะเริ่มต้นด้วยความรัก
 แต่ไม่ใช่จุดสำคัญต่อการใช้ชีวิตคู่ร่วมกัน
 ชีวิตคู่ต้องการมากกว่านี้ค่ะคือความอดทน อดกลั้น ความเข้าใจซึ่งกันและกัน
 การแสดงความรักต่อกันและการให้อภัยแก่กัน
 ถึงป้ากับลุงใช้ชีวิตคู่กันมามากกว่า30ปี
 จำนวนปีแต่ก็ไม่ใช่จำนวนตัวเลขหรือเครื่องหมายว่าจะต้องอยู่กันจนตายจากกัน
 ความอดทน อดกลั้น ความเข้าใจซึ่งกันและกัน
 การแสดงความรักต่อกันและการให้อภัยแก่กัน
 สิ่งเหล่านี้ต่างหากที่ช่วยประคับประคองความรักของทั้งสองฝ่ายให้คงอยู่ตลอดไป
 ขออวยพรให้คุณสามารถสร้างครอบครัวและใช้ชีวิตคู่อยู่ด้วยกัน
 ด้วยความสุขในอนาคตนะคะ

jeap

สวัสดีปีใหม่ค่ะ คุณป้าขอให้ครอบครัวของคุณป้าจงมีแต่ความสุข สุขภาพแข็งแรง คิดสิ่งใดขอให้สมปรารถนาทุกประการ ตลอดปี2008 นะค่ะ

jeap

สวัสดีค่ะคุณป้า เจี๊ยบกลับมารายงานตัวอีกครั้งหลังจากที่หายไปพักหนึ่ง ทีหายไปเพราะไปเที่ยว holiday กับเพื่อนๆที่ Combodia และ Malaysia ตอนนี้มีข่าวดีที่เมืองไทยก็คือ ข่าวมีราคาแพง ทำให้ชาวนา อย่างเจี๊ยบยิ้มแก้มบาน คุณป้าเจี๊ยบมีข่าวเล่าให้ฟัง พี่สาวของเจี๊ยบอยู่ที่ประเทศสวีเดน เขาเล่าให้ฟังว่ามีผู้หญิงไทยอยู่ที่สวีเดน ผูกคอตาย แต่พี่สาวบอกว่าน่าจะเป็นการฆาตกรรมมากกว่า เพราะผู้หญิงคนนั้นเขามีสามีที่ไม่ได้ทำงาน และติดเหล้า มีข่าวเล่าว่า เขาพักกับครอบครัวของสามี ซึ้งมี พ่อ แม่ ของสามี ทั้งครอบครัวติดเหล้า ผู้หญิงคนนี้ถูกบังคับให้เร่ขายตัวในสวีเดนและประเทศใกล้เคียง ผลสุดท้ายก็กลายมาเป็นศพอย่างนี้ พี่สาวของเจี๊ยบบอกว่า ถ้าเขามีเพื่อนบางทีเขาอาจจะขอความช่วยเหลือจากเพื่อนซึ่งเป็นคนไทยอาศัยอยู่ที่นั้น การไปโรงเรียน หมายถึงโรงเรียนเรียนภาษาก็อาจจะช่วยให้รู้จักกับเพื่อน พี่สาวของเจี๊ยบเองก็ไม่ได้ไปโรงเรียนเรียนภาษาเหมือนกับคนอื่น เรียนรู้เองที่บ้าน สำหรับเพื่อนคนไทยที่อยู่ต่างประเทศเรื่องนี้เจี๊ยบเจอกับตนเอง(ในสวีเดน) เคยทักทายคนไทยด้วยกันบนเครื่องบินและในประเทศสวีเดน ผลคือเขาจะมองและเดินหนี พี่สาวของเจี๊ยบบอกกับเจี๊ยบว่าบางคนก็ดีทักทายมีไมตรีจิต แต่บางคนก็หยิ่ง โถ่...คนหนอคน คนไทยด้วยกัน เกิดแผ่นดินเดียวกัน ต่างกันตรงไหน ต่างคนต่างจากบ้านเมืองมา ทำไมไม่ช่วยเหลือกัน คิดน้อยใจในความคิดของคนไทยในต่างประเทศ(บางคน)และ อีกเรื่องที่สำคัญคือ การมีคู่ครองที่ไม่ใช่ประเทศเดียวกัน ต้องศึกษาให้มากก่อนที่จะตัดสินใจไปอยู่กับเขาที่ต่างประเทศ มีข่าวมากมายที่แต่งงานสวยหรูแล้วถูกหรอกให้ไปขายตัวที่ต่างประเทศ พูดมาก็เริ่มกลัวแล้วสิค่ะ คุณป้า หวังว่าหนุ่มสวิสคงจะไม่ทำเช่นนี้ เจี๊ยบกับแฟนคบกัน เกือบสองปี ยอมรับยังไม่รู้เลยจริงๆเขาเป็นเช่นไร อ่านปัญหาเกี่ยวกับการขอวีซ่าไปสวิสทีไร เศร้าใจทุกที :-\

pall

สวัสดีค่ะคุณเจี๊ยบ
ดีใจค่ะที่ได้รับข่าวจากคุณอีกครั้งป้ายังนึกอยู่เลยว่าคุณหายไป
ดีใจค่ะที่ได้รับข่าวดีเกี่ยวกับราคาข้าวที่ได้ราคาดีขึ้นชาวนาจะได้ลืมตาอ้าปากเสียที
และพร้อมทั้งได้ยินข่าวเกี่ยวกับการขโมยข้าวจนชาวนาบางแห่งตอนนอนเฝ้า
ไม่ทราบว่าว่าข่าวที่ได้ยินมานี้เป็นข่าวเท็จจริงหรือไม่
ผู้ชายเหมือนกันทุกชาติทุกภาษาค่ะคนเราจะครองคู่อยู่กันยืดยาวแค่ไหน
ขึ้นอยู่กับวาสนาที่ทำร่วมกันมาของแต่ละคน
และรวมทั้งความอดทน  อดกลั้นในการใช้ชีวิตคู่ร่วมกัน
ป้าอ่านหนังสือพิมพ์ที่ลงข่าวเกี่ยวกับคู่สมรสของคนยุคใหม่จะมีการหย่าร้างสูงมาก
ทุกคู่ที่5จะมีการหย้าร้างกัน การแต่งงานไม่ว่าจะเป็นความรักหรือเกิดจากความว้าเหว่
เรียนรู้จักกันในระยะเวลาจะมากจะน้อยแต่ถ้าขาดการปรับตัวเข้าหากัน ขาดความอดทน
อดกลั้น หรือการมองข้ามส่วนเสียของแต่ละคนไปแล้วยากที่จะใช้ชีวิตคู่ให้ยืนยาวกันยากมาก
ผู้ชายทุกชาติทุกภาษาเหมือนกันค่ะ การเป็นแฟนและเป็นสามีจะต่างกันด้วย
ใครก็ตามที่ต้องการแต่งงานกับคนต่างชาติต้องถามตัวเองว่าเราพร้อมหรือยัง
เราพร้อมต่อการปรับตัวเรียนรู้ในการใช้ชีวิตต่างแดน ขนบธรรมเนียมประเพณีที่แตกต่างกัน
และปัญหาการใช้ภาษาซึ่งมีความสำคัญต่อชีวิตคู่อย่างมากและต่อสังคมภายนอก ฯลฯ
การมาเที่ยวช่วงสั้นๆกับการมาใช้ชีวิตที่นี่จะต่างกันอย่างมาก
ที่บางคนมาเที่ยวหลายต่อหลายครั้งชอบและพอใจที่นี่มากแต่พอมาอยู่เข้าจริงๆ
กับทนไม่ได้และคิดถึงบ้านไม่อยากอยู่ที่นี่

การขอวีซ่าของคุณเจี๊ยบไปถึงไหนมีความคืบหน้าอย่างไรอย่าลืมมาเขียนเล่าให้ฟังด้วย
ป้าขอเอาใจช่วยนะคะอย่าท้อใจค่ะ