การใช้นามสกุล หลังการสมรส

Previous topic - Next topic

เม็ดทราย

แต่งงานกับคนไทยค่ะ  มีพาสสวิส   ตอนไปตรวจเอกสาร และนัดกำหนดวันแต่งงาน   เจ้าหน้าที่บอกว่า  จำเป็นต้องใช้นามสกุลของใครสักคน  ให้เหมือนกัน  แต่ดิฉันต้องการใช้นามสกุลเดิมของตัวเอง  เพื่อเป็นการไม่ยุ่งยากต่อเอกสาร  (เพราะว่าต้องไป ๆ มา ๆ อีกประเทศด้วย)  เลยกลัวว่าจะยุ่งยาก  อยากทราบว่า ได้ใหม  หรือว่าจำเป็นต้องใช้ของสามีด้วยจริง ๆ ค่ะ  ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0299 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณเม็ดทราย
ตอบคำถามของคุณแล้วนะคะ
รอคนมีความรู้มีประสบการณ์เกี่ยวกับการใช้นามสกุล
เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลเพิ่มนะคะ
ขอขอบคุณแทนคุณเม็ดทรายค่ะ

เพิ่งเข้ามาตรวจดูไม่ทราบว่าคำตอบหายไปไหน
สงสัยคงหายไปช่วงเปลี่ยนแปลงบอร์ดใหม่
ดังนั้นเลยขอนำเอาลิงค์ที่เขียนถึงการใช้สองนามสกุลมาให้อ่านแทน
เพราะข้างในมีเกี่ยวกับการเลือกใช้นามสกุลหลังสมรสพอดี

pall

สวัสดีค่ะคุณเม็ดทราย
นำลิงค์มาให้คุณอ่านเกี่ยวกับการใช้นามสกุลหลังสมรส
***การใช้ชื่อนามสกุลหลังการสมรสตามกฎหมายของประเทศสวิสและประเทศไทย**
คู่สมรสมีสิทธิเลือกใช้ชื่อสกุลของฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดได้ตามที่ตกลงกัน
หรือต่างฝ่ายต่างเลือกใช้นามสกุลเดิมตามความสมัครใจ  หรือใช้ชื่อสกุลแบบทวิ
เรื่องการใช้สองนามสุกลหลังสมรส

การใช้นามสกุล หลังการสมรส