visa ไม่ผ่านค่ะ

Previous topic - Next topic

โอ๋

สวัสดีค่ะ
 รบกวนถามหน่อยนะค่ะ คือว่าดิฉันได้ทำเรื่องขอวีซ่า แบบมีใบเชิญค่ะ แต่ว่าไม่ผ่าน  และอยากจะทำเรื่องใหม่อีกครั้ง (โดนแสตมในพาส ด้วยนะค่ะ)

อยากทราบว่าจะทำเรื่องขอใหม่ได้อีกเมื่อไร กี่เดื่อนค่ะ
 แล้วทางสถานฑูตเค้าจะrecord ประวัติเราไว้ไหมค่ะ
 แล้วสามารถใช้พาสเล่มเก่าได้ไหมค่ะ หรือ ต้องทำเล่มใหม่ค่ะ
 รบกวนตอบให้ด้วยนะค่ะ อยากทราบมากๆค่ะ
 ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0221 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณโอ๋
 ต้องขอโทษด้วยที่เข้ามาตอบช้ามากค่ะเพราะไม่อยู่บ้านและ
 อาทิตย์หน้าก็คงไม่มีเวลาเนื่องจากต้องออกไปทำงาน
 เกี่ยวกับวีซ่าที่คุณขอไม่ผ่านเกิดจากสาเหตุอะไรคะ
 เพราะถ้าคุณขอคราวหน้าก็จะไม่ผ่านอีกถ้าเกิดจากสาเหตุเดียวกัน
 คิดว่าวีซ่าที่คุณขอมาไม่ผ่านจะมีการบันทึกไว้
 การเว้นระยะเวลาการขอใหม่ควรเว้นระยะไว้ประมาณ3เดือน

รอผู้รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูล
 เพื่อความถูกต้องแม่นยำ
 ใครที่มีความรู้มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ช่วยเข้ามาตอบให้ข้อมูล
 เป็นวิทยาทานแก่กันขอขอบคุณทุกๆคำตอบแทนคุณโอ๋ค่ะ

อ้อม สาวเชียงใหม่เจ้า

สวัสดีค่ะป้าพอลและทุกๆคน พอดี ไปทำงานกลับมาบ้านมีเวลาก็เลยได้แวะเข้ามาอ่านเวปป้าพอล เห็นคำถามที่อาจจะพอช่วยป้าพอลตอบได้บ้าง สาเหตุที่คุณโอ๋ไม่ผ่านทางเจ้าหน้าที่เขาจะทำrecordไว้ในคอมพิวเตอร์ค่ะ และสาเหตุของการปฎิเสธการให้วีซ่านั้นมีร้อยแปดเกินคาดเดาค่ะ เพราะตอนอ้อมจะไปยื่นก็ศึกษาพอสมควรและในวันเดียวกันที่อ้อมไปยื่นก็มีหลายๆคนที่ถูกปฎิเสธเรื่องวีซ่า แต่อ้อมโชคดีค่ะยื่นขอวีซ่าเยี่ยมญาติมาสวิสสองครั้งก็ผ่านทั้งสองครั้งแบบฉลุยเลยจนได้มาแต่งงานใช้ชีวิตอยู่ที่นี่ และอย่างที่ป้าพอลบอกคุณโอ๋ควรจะเว้นระยะของ reapply ไปประมาณสามเดือนเลยค่ะถึงมายื่นขอใหม่ได้ เพราะถึงแม้คุณไปยื่นก่อนช่วงนั้นทางเจ้าหน้าที่เค้าจะมี record ที่ระบุวันที่คุณมายื่นขอและถูกปฎิเสธรวมถึงสาเหตุเอาไว้ ซึ่งการยื่นขอวีซ่าใหม่ที่ไม่ได้เว้นระยะเวลาก็จะถูกปฎิเสธไปโดยอัติโนมัติเลยค่ะ และพาสก็สามารถใช้เล่มเดิมได้ค่ะไม่ต้องไปทำพาสใหม่ ยังไงรอพี่ๆเพื่อนๆที่ทราบข้อมูลมาช่วยตอบเพิ่มเติมเพื่อยืนยันก็ดีนะคะ เพราะถ้าข้อมูลที่อ้อมมีผิดพลาดหรือไม่ได้ update ก็ต้องขอโทษด้วยค่ะ เพราะที่อ้อมได้ข้อมูลมามันเมื่อสามปีที่ผ่านมาแล้วค่ะ ยังไงก็แล้วแต่เอาใจช่วยนะคะ โชคดีค่ะ

โอ๋

ขอบคุณค่ะป้าพอล และ คุณอ้อม
 ที่เข้ามาช่วยกันตอบคำถาม

แล้วถ้าเลย 3 เดือนแล้วโอ๋ สามารถขอวีซ่าใหม่ได้ใช่ไหมค่ะ ส่วนพาสใช้เล่มเดิมได้ใช้ไหมค่ะ โอ๋จะได้ไม่ต้องไปแจ้งทำใหม่ค่ะ
 * อืม..แต่ว่าถ้าไปขอใหม่ทางสถานทูตเค้าก็ต้องเห็นว่าในพาส เราเคยโดนปฏิเสธมาแล้ว แล้วจะมีโอกาสผ่านไหมค่ะ ถ้าจะขออีกรอบ บอกตามตรงนะค่ะ กลัวค่ะ

ยังไง ก็ขอบคุณทุกคนนะค่ะที่ให้คำแนะนำค่ะ

vava

สวัสดีคะคุณโอ๋  คุณโอ๋พอจะทราบเหตุผล หรือไม่ คะว่า ทำไม่ วีซ่าถึงไม่ผ่าน พอดี ตอนนี้กำลัง ยื่นเอกสารทำวีซ่า อย่คะ จะได้เตรียมตัวเตรียมใจถูก 5555 ขอบคุณคะ

โอ๋

สวัสดีค่ะ คุณ vava
  คือสาเหตุที่ไม่ผ่าน ทางสถานทูตเค้า ระบุมาว่า
 1. กำหนดการและระยะเวลาไปกลับไม่น่าเชื่อถือเท่าที่ควรค่ะ (โอ๋ไม่ได้เตรียมตัวเครื่องบิน/ใบจองตั๋วให้เค้าดูค่ะ) อันนี้เป็นความเข้าใจไม่ตรงกันของโอ๋กะแฟนน่ะค่ะ เลยพลาดไป
 2.จุดประสงค์ที่จะไปอยู่ประเทศสวิส ไม่ชัดเจนค่ะ (อันนี้คงเป็นเพราะตอนสัมภาษณ์ค่ะ )เค้าถามจี้มากๆ บางคำถามยังไม่ทันตั้งตัว ตอบไม่ทันคิด
 ก็ตามนี้แหละค่ะที่ไม่ผ่าน
 ยังไงก็ขอให้คุณ vava วีซ่าผ่านเร็วๆนะค่ะ เอาใจช่วยค่ะ..
 ถ้ายังไงมีอะไร ก้อก็บอกกล่าวกันได้นะค่ะ

vava

ขอบคุณคะคุณโอ๋  ตอนนี้ วา มีปัญหานิดหน่อยคะ เรื่องเอกสารนะคะ พอดีวา เพิ่งทำงานได้ 4 เดือน ถ้า วา ไป สวิส วา ต้องลาออก  เขาต้องการ ใบรับรอง ว่า ถ้า วา กลับ มา ที่ทำงานที่เก่ายินดีรับ มาทำงาน เหมือนเดิม แต่ปัญหาคือ ที่ทำงานไม่ยอม ออกใบให้คะ เพราะเราเป็นพยาบาล ทำงานที่ไหนก็ได้ เขาไม่อยากผูกมัดเรา  ก็เลยโทร ไปบอกที่สถานทูต สวิสว่า  ไม่มีใบ นี้ เขาก็บอกว่า ถ้า งั้น เอา พาสปอร์ต มายื่นที่ สถานทูตได้เลย  ก็ยัง งง ว่า หลังจาก นั้น เขาจะ ทำอะไร ต่อ ตรวจสอบ คนเชิญเราที่ นั่น  หรือ แค่นี้ ก็พิจารณา ได้เลย ว่าวีซ่าไม่ผ่าน คะขอผู้มีประสบการณ์ ช้วยหน่อยคะ ขอบคุณคะ

Nina

สวัสดีคะ พอดีไปทำวีซ่ามาแต่ผ่านแล้ว แต่ถ้าอ่านแล้วเข้าใจไม่ผิดตอนนี้ทางสถานฑูตเข้าจะดูเรื่องจดหมายเชิญ ถ้าไม่ใช่ญาตกัน จะผ่านยากคะ แต่ของเรา ไปมา เมื่อครั้งที่แล้วอยู่มา 1 ปี ก็กลัวจะไม่ผ่านแต่ไม่มีอะไร เพราะว่าเราไปอยู่กับครอบครัวเราเอง และ ทางครอบครัวเราทำทุกอย่างถูกต้องตาม กฏหมาย เราใช้เวลา  วัน3เอง ในเที่ยวนี้ผ่านหมดเลย เค้าก็ถามเราเหมือนกันน่ะว่าไปไหน ทำอะไร และเราทำงานอะไร ตอนนี้เราไม่ได้ทำงาน แต่เรามีใบผ่านงานที่น่าเชื่อถือมาก เราทำงานในระดับ5 ดาวมา และ เค้าสอบเรื่องการศึกษาด้วย ระเอียดมาก คุณลองดูใหม่น่ะคะ เตรียมเอกสารไว้ให้ครบและให้มากที่สุดน่ะ ขอให้ผ่านน่ะคะ จะเอาใจช่วย