คือว่า อยากทานข้าวหมกไก่ แตทำไม่เป็น

Previous topic - Next topic

คนไกลบ้าน

สวัสดีค่ะป้าพอลและพี่ที่ใจดีทุกคนในบ้านคือ ว่า ตาล พึ่งมาอยู่ที่สวิสนะค่ะ แฟนเป็นแนะนำเว็ปนี้ เป็นเว็ปที่ดีมากค่ะ  
       โอยพูดมากจนเกือบลืมว่า อยากจะขอสูตรการทำข้าวหมกและ สูตรการทำน้ำยาปักษ์ใต้จากพี่ๆหน่อยนะค่ะ
       เหตุผลคือ คิดถึงเมืองไทยมากค่ะ อยู่เมืองไทยกินทุกวันเลยค่ะ
      ยังไงก็ขอความสงสารจากพี่ๆด้วยนะค่ะ ขอขอบป้าพอลและพี่ไว้ก่อนล่วงหน้าค่ะเพราะตาล รู้ว่าพี่ต้องช่วยตอบให้

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0114 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นู๋แน้ก

รูปไม่มีไม่รุ้หาที่ไหน
 มันจะแบ่งเป็น 3 อย่าง คือส่วนของ ข้าว เครื่องเคียง แล้วก็ไก่
 เครื่องเคียงทำง่าย ครับ
 นำกระทะตั้งไฟใส่เนยลงไป นำหอมแดงที่ซอยไว้ผัดกับเนยให้  เข้ากันจนหอมแดงในกระทะเหลืองและหอม จากนั้นใส่ผงกระหรี่ ผงยี่หร่า ลงไปผัดต่อให้เข้ากัน  จริงๆแล้วถ้าจะทำไก่ก็ไห้เอาไก่ลงไปผัดด้วยกันตอนนี้เลยนะครับ

ต่อไปก็ข้าว
 1 นำข้าวสาร 3 ถ้วยล้างน้ำให้สะอาดใส่หม้อหุงข้าว เติมน้ำตามสูตร (ข้าว 3 ถ้วย น้ำ 4 ถ้วย)            
 2 นำน้ำที่ได้จากการผัดเครื่องข้าวหมกใส่ลงไป หากน้อยไปเติมน้ำต้มสุกเข้าไปได้อีก
 3 เติมเครื่องต่าง ๆ ที่ผัดได้ที่และทิ้งไว้ให้เย็น แล้วนำไปหุงในหม้อข้าว คนให้เข้ากัน เติมเกลือนิดหน่อย              
 4 เปิดไฟหุงตามปกติ เมื่อสุกแล้วเปิดหม้อหุงข้าวคนทุกอย่างในหม้อให้เข้ากัน และทิ้งไว้อีกประมาณ 30 นาที

จบหิว