News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ปีกไก่อบขิง

Previous topic - Next topic

ตุ้ม

นำปีกไก่มาตัดตรงข้อต่อออกเป็นสองท่อน(ท่อนปลายที่เป็นเหมือนนิ้วชี้ทิ้งไป) ใช้กรรไกรขลิบมันและหนังที่ห้อยออกมาให้เหลือแต่พอติดนิดหน่อย  ถ้าชอบขาไก่ก็ใช้ขาไก่แทนได้  ล้างไก่และซับน้ำให้แห้ง นำมาหมักกับ  ขิงสดหนี่งแง่งและกระเทียม 1 หัวนำมาสับให้ละเอียด ผสมดัวยพริกไทยป่น 1 ช้อนชา น้ำผึ้ง 3 ช้อนโต๊ะ ซี่อิ๊วขาว 1 ช้อนโต๊ะ  เวอมู้ทหรือวิสกี้ 1 ช้อนโต๊ะ (เครื่องหมักจะเพิ่มหรือลดส่วนทำตามรสชอบ)  หมักไก่กับเครื่องปรุงในตู้เย็นอย่างน้อย 1 ช.ม. หรือค้างคืน  อบดัวยไฟกลางจนสุก  กลับไก่ระหว่างอบเพื่อให้เหลืองทั้งสองด้าน  เสริฟเป็นออร์เดิฟ  (ขาไก่ควรใช้กระดาษตะกั่วหุ้มก่อนเสริฟเพื่อใช้จับทาน) น้ำที่เหลือจากอบไก่คลุกกับข้าวอาหย่อยมากๆ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0104 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว

โอย..แค่ได้ฟังก็น้ำลายไหลแล้วค่ะ  เ็ย็นนี้ทำเลยดีกว่า..หุหุ
 ขอบคุณมากๆๆค่าคุณป้าตุ้ม

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

จะลองทำดูนค่ะป้าตุ้มท่าทางน่าอร่อย  แต่คงไม่ได้ทำใหสามหมูหม่ำแน่ๆ ขนาดไส้ของสาคูไส้หมู มีพริกไทยโขลกรวมด้วย ยังบ่นว่าเผ็ด แต่ไม่ใช่ไม่กินนะ ฟาดเรียบ

เกตุ

ดีนะไม่มีรูปไม่งั้นจะงอนป้าตุ้มสุดๆ

ตุ้ม

ขอโทษค่ะ  ลืมเครื่องปรุงอีกอย่างคือน้ำมันงา 1 ช้อนโต๊ะในเครื่องหมัก

ตุ้ม

เกตุจ๋าเลิกงอนได้แล้วนะ  หลานย่อรูปให้แล้ว

ตุ้ม

กำลังหมักไก่

ตุ้ม

อบเสร็จแล้ว

ตุ้ม

ได้เวลาหม่ำแล้ว  คว้าไปคนละปีกก่อนก็แล้วกัน

Beck

คุณตุ้ม

เราเป็นคนหนึ่งที่ชอบทานน่องเล็กที่ติดกับปีกไก่ และ ชอบทานอาหารที่มีกลิ่นหอมของขิง และ กระเทียมด้วย ดูหน้าตาแล้วน่าทานมาก ไว้จะลองไปทำดู  ;D :D :) ขอบคุณค่ะ

หมีพู

ปีกไก่จ๋า  น่องไก่จ๋า   เสาร์หน้าเจอกัน   

ขอบคุณค่ะ