News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

อดทนไม่ไหวกลัวน้อยหน้า

Previous topic - Next topic

วรนุช ฐานทัพ

อดทนไม่ไหวกลัวน้อยหน้า รีบวิ่งติดเทอร์โบ มาถามหาเสียงก่อน.
 ใครอยากทานซาลาเปา ใส่หมูสับหน่อไม้กับเห็ดหอมบ้างรีบยกมือขึ้น.
 เดี๋ยวค่อยมาบอกสูตรนะถ้าหลายคนอยากทาน.
 จาก นุ่น(วรนุช555)

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0101 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

มายกมือแล้วจ้า
 อยากได้สูตร...แจกสูตรแล้วถ้าทำมากกินไม่หมดส่งมาด้วยนะ
 แต่ต้องเอาหมูสับออกก่อน...
 จะรอจ้า..

ลืมถามไปว่าแม่ครัวมาจากไหนชื่อน่ารัก..น่าเกรงขามมาก

สูตรใกล้จะอยากเขียน บอกสูตรแย่แล้ว  
 แต่รออีกหน่อยดีไหมป้า รีบรวบรวมสมัครพักพวกให้เยอะๆเร็ววววววว.
 ต้องการทานของอร่อย ใจเยนเยนนะ.
 รีบร้อนเดี๋ยวไม่อร่อยง่ะ.
 เอาน่า(นุ่นใกล้ใจอ่อนและหละ)
 แหมป้าก้อ ทักถาม มาจากไหน ตกใจหมดนึกว่าถูกจับได้ว่าเป็นผู้ได๋มาจากไผ๋.
 โอ๊โอไม่รู้จักนุ่นได้งัย ออกจะสาวสวยสะปานนี้.
 แสดงป้าไม่ไช่แฟนตัวจริงนิ (ไปดูหนูได้ที่ช่อง7นางเอกวิกเจ็ดสีคะ555 แคนลำโขง)
 ย้อเยน555 ก้ออยากสวยเหมือนนุ่นน้าทำงัยได้ง่ะ.
 และก้ออยากควง นาย เขตฐ์ ฐานทัพ เป็นแฟนด้วย.
 เลยม้ายรู้ทำงัย เอา ชื่อเขามายืมไช้เลย.
 เดี๋ยวค่อยเอาไปคืนเขา ตอนนี้ยืมก่อน¨อะอะป้าห้ามบอกไผ๋เด้อ นุ่นอายยยยยเค้าาาาาา.
 เดี๋ยวมาใหม่ค่ะ.

วรชน อู่ตะเภา

มาทำให้กินได้ม่ะอ่ะ แล้วจะยกมือให้

เบิร์ดค่ะ

ไปทำให้ทานวันหลังนะคะ วันนี้ลองเอาสูตรไปทำเองก่อนนะคะ
  สูตรซาลาเปาค่ะ
 1 แป้งซาลาเปา(หาซื้อได้ตามร้านไทยทั่วไป หน้าซองของแป้งชนิดนี้จะเป็นรูปซาลาเปา 3 ลูก สังเกตง่ายคะ.
 2 มะนาวหรือ Zitrone ครึ่งลูก
 3 น้ำมันพืช 2 ช้อนโต๊ะ  
 4 นมเย็นๆ 1 แก้ว  
 5 น้ำเปล่าครึ่งแก้ว
 6 เกลือ
 7 น้ำตาลทราย 100g
 ส่วนผสมไส้
 1 หน่อไม้(ถ้าชอบที่จะทาน)
 2 หมูหรือเนื้อสับตามชอบ
 3 กระเทียม 3 กลีบใหญ่
 4 หอมหัวใหญ่ 1 หัว
 5 กุนเชียง(ถ้ามี)
 6 ไข่ไก่ต้มสุก 3 ฟอง
 7 พริกไทย น้ำมันหอย เครื่องปรุงรส ซีอิ้วขาว(ชิมรสตามชอบ หวาน เค็ม)
 วิธีทำแป้ง
 นำแป้ง 1 ถุงมาผสมน้ำตาลทราย เกลือ1/2ครึ่งช้อนชา
 คลุกให้ทั่ว นำแป้งไปนวดกับนมและน้ำเย็น ค่อยๆใส่แป้งค่อยๆนวดจนแป้งเข้ากันดีแป้งไม่แฉะเกินไป
 นวดประมาณ 15 นาที แล้วพักแป้งไว้ครึ่งชั่วโมง (ใช้เวลาครึ่งช.ม.ที่รอแป้ง ไปทำไส้ซาลาเปา)
 พอได้เวลาแล้วก็ัมานวดแป้งอีกครั้งโดยการผสมน้ำมันพืชกับมะนาว นวดต่อไปอีกจนแป้งไม่ติดมือประมาณ 10 นาที (ถ้าแป้งติดมือให้ใช้แป้งสาลีโรยนิดหน่อยจนไม่ติด)
 พักแป้งไว้อีกครั้งในที่อุ่นๆหาผ้าคลุมปิดไว้ ประมาณ 15 นาที จนแป้งขยายพองขึ้น.นวดแป้งทำเป็นรูปยาวปั่นให้กลมและเป็นทางยาว ใช้มีดตัดเป็นก้อนๆประมาณ 12 ลูกต่อแป้ง 1 ถุง.
 พักแป้งใส่ชามไว้
 มาทำไส้นะคะ
 เนื้อสัตว์ตามชอบสับให้ละเอียดผสมกับเครื่องปรุงทุกอย่าง กระเทียมบดหอมสับละเอียด กุนเชียง หน่อไม้ ไข่ยังไม่ตองใส่ลงไป ไว้ใส่ตอนห่อแป้งข้างบน นำทุกอย่างผสมให้เข้ากันชิมรสตามชอบใจ .
  หันมาห่อแป้งต้องใช้ที่นวดแป้งนวดทีละก้อนให้เป็นกลมๆ ใส่ไส้ตรงกลาง ประมาณ2ช้อนโต๊ะแล้วนำไข่ต้มผ่า ซีกวางตรงกลางไส้  (อย่าลืมหม้อน้ำสำหรับนึ่งซาลาเปาและกระดาษลองก้นซาลาเปาใช้กระดาษแบบเดียวกับลองพิชซ่า ตัดเป็นสี่เหลี่ยม)
  วิธีห่อ ให้จับมุมแป้งทุกๆมุมจนมองไม่เห็นไ้ส้ข้างในมารวมกันแล้วหมุนแป้งไปทางเดียวกัน ถ้าหัวซาลาเปามีแป้งเหลือให้เด็ดออก แล้วนำไปนึ่งจสุกประมาณ 15 นาที เป็นได้หม่ำแล้ว ถ้าชอบกระเทียมเจียวและซอสพริกก็ใส่ได้ค่ะ.
 มันยุ่งยากนิดหน่อยเพราะใช้เวลานานในการทำพอสมควร ก็ลองดูนะคะ ถ้าอยากทาน.
 มีอะไรสงสัยมาถามเบิร์ดได้ค่ะยินดีเสมอ
 นามจริง เบิรด ไม่ใช่นุ่น วรนุชค่ะ

มน.ตต.

ต้องเอารูปมาแปะให้ดูด้วยจิ  ถ้างั๊นไม่อยากทำนะ...555

เบิร์ด

สวัสดีพี่ตุ๊กตา จ้าเดี๋ยวให้หนูเก่ง pc อีกนิดหน่อยนะจะส่งรูปซาลาเปาใบใหญ่ให้ดู.
 รอก่อนนะพี่สาวคนสวย กำลังคิดว่าจะทำทานอยู่นะแต่ติดที่เวลา.
 เพราะยุ่งๆกับงานวันครบรอบ 40 ของแฟนอยู่จ้ะ.
 เดี๋ยวงานผ่านไปแล้วมีเวลาจะมาโชว์ฝีมือนะจ้ะ.
 เบิร์ด

aom

มาแล้วจ้าาาาา ตามมาขอชิมซาลาเปาคุณนุ่น ฐานทัพ ขอน้องเจโล พริท ชิมหน่อยนะคะ อยากลองทำเหมือนกันแต่ไม่รู้จะนึ่งยังไงไม่มีหม้อนึ่งค่ะ แล้วน้ำที่ใช้ทำขนมใช้น้ำก๊อกได้ไหมคะ หรือต้องเป็นน้ำแก๊ส ;) 5555 เสียใจนะคะที่ไม่รู้ว่าบ้านคุณเบิร์ดอยู่ตรอกซอกซอยไหนจะแอบไปฝากท้องบ่อยๆ เอ้ย ไปเรียนทำขนมด้วยบ่อยๆ แหม!!! อย่าแอบด่าในใจนะคะว่าอะไรก็ฝากท้องอะไรก็ขอชิม พอดีอาการนี้ได้มาจากพี่สาวสุดสวยคนหนึ่งค่ะ เห็นว่าก็แอบฝากท้องชาวบ้านบ่อยๆเหมือนกันนะคะ อะไรอร่อยบ้านไหนหรือที่ไหนแกรู้โม้ดค่ะ  ว่าแต่ว่ายังไงอย่าลืมทองหยอดกับเม็ดขนุนด้วยนะคะ แหะ! แหะ! แหะ! ออเดอร์ไว้ก่อนเลยค่ะ จะรอนะคะพี่สาวสุดสวย :)

aom

ฝากสวัสดีงามๆ & Happy birthday สามีด้วยนะคะ ขอให้มีความสุข ร่ำรวยๆ กิจการเจริญก้าวหน้า อยากได้พนักงานเพิ่มเรียกใช้กันได้นะคะ และขอให้รักและดูแลพี่สาวสุดสวยให้มีความสุขและยิ้มหวานอย่างๆนี้ตลอดไปจ้ะ อย่าลืมนะจ๊ะ ทองหยอดกับเม็ดขนุน ฮ่า ฮ่า ฮ่า :)

เบิร์ด

สวัสดีจ้า
 โดนจนได้เรา คิดว่าหนีน้องนางตามชิมพ้นนะเนี้ย 555.
 ได้จ้าน้ำที่สวิสสะอาดทำอาหารหรือจะดื่มก้อได้จ้า.
 ตามมาแซวเรื่องน้ำจนได้นะเรา. โอ๊ยตายซิเธอถ้าขืนใช้น้ำแก้สทำขนม โลกของวงการขนมตลึ่งแน่ๆ.
 กรมอนามัยโลกต้องตามตรวจสอบวิธีการทำขนมของพี่แน่ๆ.555.
 ok.ตกลงพี่จะทำขนมตามที่น้องนางสาวเหนือoder เลยนะ.
 โอะโอ้ต้องรอหน่อยนะจ้ะ ไกล้จะเข้าแสดงฝีมือเร็วๆนี้แหละ.
 อย่าลืมติดตามผลงานนะ.
 สาวเหนือจ๋าพี่คนนี้ขี้งง จะบอกอะไรให้พี่รับทำขนมขันหมากนะจ๊ะ.
 ได้ข่าวว่าจะยอมเป็นสะไภ้คนสวิสเร็วๆนี้นี่ รีบๆoderขนมขันหมากนะคะ ก๊าก กากๆๆๆ.
 แหมบังอาจ มาแซวเราเรื่องน้ำ โดนเราแซวกลับ หน้าตูมเลย555.
 ล้อเล่น เอาน่าเดี๋ยวทำเม็ดขนุนไส้เผือกให้ทานนะ.
 พี่อยากจะเอารูปลงนะ แต่เอาลงไม่เป็น เดี๋ยววันหลังว่างๆพี่ขอเชิญน้องอ้อมมาสอนลงรูปหน่อยนะ.
 เดี๋ยวพาไปชิมรอบครัวไทยในสวิสเลยที่ไหนทำอะไรอร่อยพี่อาสาพาไปชิม.
 หน้าด้านท้องอิ่มน้องเชื่อพี่ ไม่ต้องนอนท้องกิ่ว.
 คนไทยใจดี ไปบ้านไหนมีแต่คนเรียกกินข้าวดื่มน้ำ .
 พี่โม้มากไปหน่อยขอโทษทีนะ.  
 นอนหลับฝันดีนะ อย่าไปกวนคนข้างๆนะ นอนเฉยๆแล้วจะหลับสบาย.555
 เบิร์ด

aom

เจ๊จ่าเจ๊ เจ๊เบิร์ดคนสวย ขออ้อนเอาสูตรทองหน่อยนะคะ อ้อมอยากลองทำเม็ดขนุนไส้ถั่ว ทำยากไหมคะ
 อยู่บ้านเฉยมือเท้าเริ่มพังผืดขึ้นแล้วค่ะ ลุกขึ้นมาเป็นเบญจกัลยาณีผู้เพียบพร้อมเสน่ห์ปลายจวักเหมือนพี่ที่กว่า คนอารั้ยเก่งซะทุกเรื่อง เริ่มลองทำจากเม็ดขนุนได้ไหมคะ หน่านะคะช่วยบอกสูตรหน่อย แล้วจะตามไปชิมเม็ดขนุนไส้เผือกนะคะ นี่แหละของชัวร์
 ที่จะลองทำเองที่บ้านถ้าทำได้จะเอาไปให้ท่านอาจารย์ชิมด้วยค่ะว่ามันเป็นเม็ดขนุนกับเค้าหรือเปล่า จะรอสูตรทองนะคะ
 ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เจน

ทำไมพี่เขตฐ์กับพี่นุ่นถึงไม่ค่อยไปไหนด้วยกัน (เเต่ก็ยังชอบพี่เขตฐ์อยู่)