News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<สาวน้อยปะแป้ง....>>>

Previous topic - Next topic

pall

เมนูทูเดย์วันนี้เป็นอาหารขวัญใจลุงบ๊อบ...
 นางแบบวัยเอ๊าะวันนี้เราตั้งชื่อว่าน้องปัญญาอ่อน..คงจะอ่อนตามคนตั้งด้วย
 ขอฮัมเพลง...อยู่..อะดู้..อยู่..หู้.ฮู..อะดุ๋ย..อะดุ๋ย...เพลงลูกทุ่งคนสวิส...
 ฟ้าคู่กับน้ำ..ดินคู่กับดาว...ดังนั้นน้องปัญญาอ่อนก็คู่กับลุง

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0093 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

เนื้อที่เห็นนี้ไม่ใช่เนื้อนางแบบน้องเอ๊าะข้างบนนะ
 เดี๋ยวจะเข้าใจผิด...
 ซื้อน้องเอ๊าะตัวอื่นเขามา..ที่มัดเรียบร้อยมาก.แต่พอนำมาใส่ตู้เย็นมันเป็นแบบนี้
 เนื้อวัวที่เห็นจะเป็นเนื้อวัววัยจ๊าบแค่ไม่กี่เดือน
 ราคาแพงหูตูบพอประมาณเพราะนุ่มและรสอร่อย

pall

เครื่องปรุงก็เหมือนเดิม
 ดูสารรูปของเครื่องปรุงแต่ละอย่างอ่อนเพลียละเ*่ยใจ
 ใช้ปรุงอาหารจนสารรูปดูไม่จืด

pall

อาหารของแม่บ้านยุคเดิ้ล....ไม่ต้องเสียเวลาอีกต่อไป...
 แค่จับๆโยนๆใส่หม้อใส่เตาอบก็ใช้ได้แล้ว
 อนาคตข้างหน้าถ้าอุกาบาตไม่มาชนโลกเราเสียก่อน
 ตามจินตนาการจะคิดกันว่าต่อไปเราไม่ต้องทำอาหารกันอีกแล้ว
 จะมีแบบอาหารแท่งหรือก้อนแค่เอาเข้าปากก็สบายบรื๋อ........
 ป้า ไม่ต้องรออนาคตหรอก..ทำอยู่แล้ว

ตอนแรกๆที่ลุงปลูกมัน..ป้าจะต้องทำมันทอดเอง
 ต้องเอามาปอกเปลือก.หั่นเป็นแท่งๆ..
 และผักจากสวนก็ต้องเอามาหั่นเอง...
 ลำบากมาก..(เพราะเกลียดการทำกับข้าวสุดๆ)
 ใครอยากทำมันทอดอร่อยทำเองได้นะขอบอก
 ทำง่าย..มันจะมีรสชาติอร่อยจนลืมไม่ลง

Fritesมันที่เห็นข้างบน..สำหรับเข้าเตาอบโดยเฉพาะ
 รสชาติของมันแบบนี้กินก็พอๆกับที่ทอดลงในน้ำมัน
 แต่จะแตกต่างกันตรงที่มีFettน้อยกว่าที่ทอดในน้ำมัน

pall

วิธีทำเมนูสาวน้อยปะแป้งง่ายมาก
 สูตรอาหารป้าแต่ละสูตรเป็นสูตรซาดิสซ์
 ที่ต้องทิ่มแทง..สูตรสาวน้อยปะแป้งก็เช่นกัน
 แค่เอาเนื้อมาแทงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
 ด้วยปลายซ่อม..แทงไปนึกถึงคนที่เราไม่ชอบขี้หน้าไป..
 สะไตล์การแทงของใครของมัน..อย่าเผลอแทงเพลินมาแทงคนข้างๆซะ
 เดี๋ยวจะเกิดคดี..แทงเลยเถิดไป...แบบแทงเพลินจนลืมตัว
 หลังจากแทงเนื้อน้องวัวจนพรุนทั้ง2ด้านแล้ว
 ก็นำมาโรยเครื่องปรุงให้ทั่วทั้ง2ด้าน
 หลังจากนั้นก็นำฝุ่นแป้งมาโรยให้ทั่วทั้ง2ด้านคลุกกับแป้ง
 ให้เข้ากัน

หลังจากนั้นก็นำไปโยนทอดลงในกระทะที่ใส่น้ำมัน
 ใช้ไฟทอดอ่อนๆ...กลับไปมาทั้งสองด้าน
 แล้วปิดฝาหม้อ..กลับไปมาตลอด..
 เพื่อให้เนื้อนุ่ม...
 ลองใช้ปลายซ่อมแทงเนื้อจะรู้ว่าสุกนุ่มแล้ว
 ตอนเสิร์ฟถึงจะใช้ไฟแรงเนื้อจะกรอบข้างนอก
 ระหว่างรอก็นำมันไปใส่เตาอบ
 และผักที่ซื้อมาสำเร็จรูปก็โยนเข้าหม้อทำให้สุก
 เป็นอันว่าเรียบร้อยรอเสิร์ฟ

pall

ตักอาหารเสิร์ฟได้..ถ้าใครชอบน้ำซอสก็ใส่ได้ตามใจชอบ
 ราดไปบนเนื้อ....

pall

อาหารเมนูนี้ทำง่ายอร่อยมาก
 ถ้าใครชอบรสเผ็ดจัดจ้านก็ใช้ซอสแม็กซิโกมีขายในร้านค้า
 ใครอยากกินอาหารจานนี้กับข้าว...หรือกับก๋วยเตี๋ยว
 หรือกับPastaเลือกกินได้แบบของใครของมัน
 แต่ถ้าคนอยากพลิกแพลงก็ทำได้โดยใช้พริกแกงเผ็ด
 ที่ปรุงผัดเรียบร้อยราดไปบนเนื้อ
 การกินแบบนี้กินแบบ...พบกันคนละครึ่งทาง....

เกตุ

เคยซื้อน้องงัวเบบี้มากิน แต่ราคาแพงมหาโหดจริงๆ แต่อร่อยโคตรๆอีกแย้วกั่กๆ เมนูป้าง่ายอีกล่ะ อยากได้สูตรมันฝรั่งทำเองอ่ะป้าจัดให้ป๋มมั๊ย ขนาดหนมโตเกียวมันยังไม่ได้ลงมือเลย เหอ เหอ

น้ำท่วมปาก

น่าหม่ำอีกแหระค่ะ  แต่ถ้ากินไปคงร้องไห้น้ำตาไหลพรากๆไป  เพราะเจอน้องวัววัยละอ่อนทุกวัน....ป้อนข้าวป้อนน้ำ  อย่างงค่ะ....แบบเป็นเกษตรกรหง่ะ  กินทั้งน้ำตา

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

ชื่ออาหารเค้าเด็ดๆทั้งนั้นเลยคุณป้าเพลา แล้วอย่างนี้ สาวเหลือน้อยจะปะแป้ง บ้างได้ไหมค่ะ อิอิ น่ากิน ของสักจานสิค่ะป้า

ปริ๊นซ์

ขอให้ป้าแป๋วมีความสุข สุขภาพแข็งแรง ขอให้ไม่เจ็บไข้ได้ป่วย

Satan_Devil** ปูเป้ **

Say Hi !! สวีดัส-สวัสดี จ้า...ปูเป้หลานป้าเองจำได้อ่ะป่าว >.< ถ้าจำมะได้นะ โกรธตายเลยน้า...ไม่ได้ติดต่อกันนาน คิดถึงป้ามะมั่ก....รักและคิดถึงป้านะค้า +.+ จุ๊บ...จุ๊บ

R.ป๋อง & N.ปลื้ม ปาล์ม

สวัสดีค้า...ครับ พี่แป๋ว ป้าแป๋ว น้องๆและหลานๆสบายดี...อยู่ทางนู้นเปงไงบ้างอ่ะ จากผู้พันป๋อง

ปล. ยังไม่เปงผู้พันสักกะหน่อยอะแค่ใกล้เองอ่ะ...

ปริ๊นซ์ (ลูกพ่อป๋องไงค่ะ)

ป้าแป๋วสบายดีไหมค่ะ   อยู่ที่นู้นสบายดีรึเปล่า   หนูอยู่ที่นี้สบายน่ะค่ะ
 ขอให้ป้าแป๋วสบายดีทุกวันน่ะค่ะ   อยู่ที่นู้นเหงาไหมค่ะ    หนูว่าไม่เหงาน่ะค่ะ                  
                                     เดียวเจอกันใหม่   สวัสดีค่ะ

sinsany sinny

สุขสันต์วันเกิด 7 พ.ค 2549 ปีคุณสุนัข

สุขสันต์วันเกิดจะพี่เพาล่า พอลล่า แห่งสวิตเฃอร์แลนด์ ฉลองวันเกิดด้วยข้าวเหนียวมะม่วงเป็นที่เรียบร้อยแล้ว คืนนี้จะสวดมนต์ให้ด้วย ถ้าพี่เพาจะสวดด้วยตัวเองด้วยก็ดีเหมือนกัน ถ้าคืยนนี้ลืมสวดก้ไวว้วันถัดไปก็ได้ ยังจำบทสวดได้ใหม เอาบทสวดของน้องปลามม์ก้ได้ นะ มีอยู่ว่า นะโมตัสสะ ภควโตสัมมาสัมพูทธตัสสะ 3จบ เป็นไง วันนี้เป็นวันเกิดของพี่ มีเรื่องดีๆเกิดขึ้นมากมาย อย่างเช่น ได้กินมะม่วงนำดอกไม้เป็นต้นแต่พรฟุ่งนี้ต้องของด วันนี้ฝนตกอีกแล้วฝนได้ตกติดต่อกันเป็นเวลาสามวันทำให้อากาศคลายร้อน วันนี้ขอให้พี่ได้พบแต่สิ่งดีและดีงาม ดีด้วยงามด้วย เช่นการได้ไปกิน"อศครีมในวันเกิด ไอศครีมก้อนงามๆราดชอคโกแลตแสน่ๆเพราะเป็นชองโปรดของพี่นี่หน่า สุขสันต์วันเกิดคะ นะโม ตัสสะ สาธุ ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ ปีนี้วันวิสาขบูชาตรงกับวันที่ 11 พ.ค นะคะ ลองจุดเทียนชักเล่มในตอนกลางคืน ในห้องเพื่อระลึกถึงวันนี้กันคงจะดีไม่น้อย เรามาสร้างความสุขแบบเรียบงายไห้ครอบครัวมีความสุข มอบของขวัญให้กันก็ได้ ดิฉันไม่ขัดข้องไม่ต้องเกรงใจนะคะ จะรอรับอยู่ที่เมืองไทย  สุขสันต์วันเกิดอีกครั้งคะและสุขสันต์วันวิสาขบูฃามาล่วงหน้าด้วย ของให้มีสุขภาพแย็งแรง ทานผักเยอะๆทานถั่วและชอคโกแลตให้น้อยลงนะคะ