News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**.....แค่นี้เองเหรอ....**

Previous topic - Next topic

pall

หลวมตัวมาดูอีกแล้วใช่มะ....เย้ๆ..ดีใจมาก
 รู้หรือยังว่าดอกไรเอ่ย.....จ้างก็ตอบไม่ถูก..
 บอกใบ้ก็ได้ว่า....ดอกนี้เป็นดอกไม้ประจำชาติ
 เอ๊ย...ประจำตัวลุงร๊อบบิ้นนะจะบอกให้..
 ใครทายถูกมีรางวัลให้...แถมลุงโรแบรตโต้...ด้วย..
 แหมเปลี่ยนใจหลบกันเป็นแถวๆ..พอรู้ของแถมว่าเป็นอะไร..
 โอ๊ยรอ..ร๊อ...รอ....จนน้ำลายไหลรดคอม...ไม่มีคนตอบถูก
 เฉลยๆๆๆๆๆๆ.........
 **เฉลย**
 ดอกที่เห็นคือดอกมันนั่นเอง

เมนูทูเดย์เป็นเมนูขึ้นชื่อของตระ*ล....คนทำเวบpallswiss
 อาหารวันนี้เป็นอาหารระดับชาติเชียวนะไม่ใช่กระจอก
 คนสวิสจะกินกันทุกคน..ไม่เชื่อลองไปดูที่Migros หรือCoop
 จะมีกองมันนานาชนิดวางกองขายเต็มไปหมด
 คนไทยกินข้าว....ฝรั่งกินมัน...
 แต่ลุงกินผิดปรกติเรียกว่ากินจนหน้าแหลมเลย...
 ไม่เชื่อดูหน้าแกที่แหลมยาวผิดฝรั่งสวิสทั่วๆไป..

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0092 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

อาหารเย็นของคนสวิสบางครั้งจะเป็นกองอาหารในรูปข้างบนนี้......
 เชื่อแน่ว่าพี่ไทยเราจะร้องอุทานว่า.......***แค่นี้เองเหรอ....**
 แบบนี้เขาเรียกว่าซังกะตายกินเจงๆๆ
 และพี่ไทยเราจะคิดถึงแกงส้ม...แกงไก่.แกงหมู...แกงปลา
 หรืออาหารเหลามีชื่อรสโอชะ..นานาชนิด..บางคนอ่านถึงตอนนี้เริ่มน้ำลายไหล
 คิดถึงปากตรอกริมซอยที่ตัวเองวิ่งออกไปหาซื้อของกินกัน...

อาหารเย็นของคนสวิสที่เห็นในรูปจะมี..มัน...เป็นขวัญใจคนยาก
 ที่จะขาดไม่ได้เลย...
 มันต้มร้อนๆกินกับเนย..แยม...สลัด
 อาหารแบบนี้เป็นอาหารที่คนสวิสสมัยเมื่อร้อยกว่าปีกินกันมา
 จนเป็นมรดกตกทอดจนถึงปัจจุบัน
 สมัยก่อนคนสวิสยังจนอยู่...อาหารของคนสวิสระดับพื้นๆ
 จึงเป็นอาหารแบบง่ายๆกินเพื่อมีชีวิตรอดไปวันๆ
 อาหารแบบนี้คนสวิสเรียกว่า...Gschwellti…(ชะแว๊ว..ตี่)

คนสวิสทั่วๆไปจะกินอาหารเย็นแตกต่างกับคนไทยเรา
 ที่นี่จะกินอาหารที่ไม่ค่อยหนักท้องและง่ายๆ
 ไม่เรื่องมากเหมือนคนไทยเรา...
 คนไทยที่ได้ผัวฝรั่งตอนที่อยู่ด้วยกันใหม่ๆ
 อาจจะงอน..หรือคิดมากหาว่าผัว.หรือญาติพี่น้องผัวขี้เหนียว
 หรือเลี้ยงดูอดๆอยากๆ..ให้กินแต่ขนมปังทาแยม...
 กินซุบ...กับขนมปัง....หรือให้กินแต่มันต้ม..หรือต้มมัน...
 ใครที่เจอสภาพแบบนี้ไม่ต้องไปงอนหรอกนะ..เพราะคนที่นี่
 เขาเป็นแบบนี้นี่เอง....
 ป้าไม่เคยงอนลุงเลยเรื่องนี้..ดีใจมากเพราะไม่ต้องทำอาหารให้อ่อนเพลียละเ*่ยใจ
 แค่โยนมันลงหม้อต้มให้สุก..ตักออกมากินเป็นอันว่าเรียบร้อย

pall

อาหารเย็นที่เรียกว่า Gschwellti
 ตะกร้าที่เห็นในรูปคือที่เก็บมันต้มใส่ไว้ข้างใน
 สำหรับเก็บรักษาความร้อนให้มันอุ่นตอนกิน.
 ลุงชอบกินมากอาหารแบบนี้
 และป้าก็ชอบมากเพราะไม่ต้องทำอาหารให้ยุ่งยาก
 แต่สำหรับคนไทยที่มาอยู่ใหม่หรือคนอ่านบางคนที่อยู่ที่อื่น
 อาจจะงงและคิดว่า....อาหารมื้อเย็นของคนสวิส...มี
 **.....แค่นี้เองเหรอ....**

ตุ้ม

เห็น Becel ของคุณลุงแล้วรู้ทันทีว่าคุณลุงเป็นโรคหัวใจ(ง่าย 5555)เหมือนพระเอกที่บ้านเลย  ขอแนะนำทุกคนค่ะว่าถ้ากลัวเส้นเลือดตีบตันกรุณาลองใช้ Becel แทนเนย (ไม่ได้โฆษณานะคะ กรุณาอย่าลบ 5555) หมอแนะนำให้บรรดาคุณท่านและเธอทั้งหลายที่มีปัญหาเรื่องหัวใจให้ใช้แทนเนยค่ะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall เคยเห็นดอกมันฝรั่งแต่เดาในรูปไม่ออกค่ะเพราะดอกจริงๆเล็กนิดเดียงแต่ในรูปดูสวยและใหญ่กว่า  ครั้งแรกคิดว่าเป็นพวกดอกฟักที่เคยเห็นฝรั่งเอาไปลวกทานเป็นสลัดอีก

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ดีใจค่ะที่สองลุงกินBecel..เหมือนกัน
 ไม่ว่าเนยแข็งหรืออะไรลุงเราจะกินแบบครึ่งFett
 เห็นด้วยค่ะคนเป็นโรคหัวใจง่ายต้องคอยระวังเกี่ยวกับอาหาร
 ลุงที่บ้านมีหลายโรคค่ะที่เป็นมากคือโรคคนแก่คือโรคขี้บ่น...

ดอกมันสวยมาก..และเชื่อไหมคุณตุ้ม..
 ใบมันนำมาชุบแป้งทอดอรอ่ยมาก..
 ใบมัน..ใบถั่ว..เอามาชุบแป้งทอดกินกับน้ำพริกกะปิ
 แซ่บมากที่สุด

ดอกฟักทองยังไม่เคยกินค่ะ..เพราะคนปลูกหวงมาก
 ขืนเด็ดมาทำอาหารคงลอยจากสวนแน่ๆๆ
 แต่เห็นฝรั่งเขากินกันเหมือนที่คุณบอกมา

เกตุ

ลุงนี้โปรดมันจริงๆเลยค่ะป้า

Bang Bang

เหมือนดอกมะเขือเลยนะ แค่นี้เองเหรอ

หมู บาเซล

สวัสดีครับป้าPall,
 กินเท่าที่เห็นนิ  หมูคงไม่อิ่มแน่เลยครับ
 เพราะอาหารทุกวันจะหนักไปที่ข้าวซะเป็นส่วนใหญ่

ทุกวันนี้ยังปรับตัวเรื่องอาหารไม่ได้เลยครับ
 แฟนจะทำให้กินอร่อยแค่ไหน ก็กินได้นิดเดียว
 เพราะ ยังติดใจในรสชาติอาหารไทยบ้านเราอยู่

แต่มีทางออกครับ  ทุกเย็นจะทำพริกน้ำปลา
 บีบมะนาวเปรี้ยว ๆ กินเป็นเครื่องจิ้ม  อันนี้พอช่วยได้บ้างครับ
 ฮิๆๆๆๆ